Hieronimu Mímọ́ / Fr. H. D. Lacordaire, O.P.
Àwọn Ọ̀rọ̀ Ìṣáájú Hieronimu / Lórí Ìjọsìn Jesu Kristi nínú Àwọn Ìwé Mímọ́
Àkójọ Àwọn Kókó-Ọ̀rọ̀
ÀWỌN ỌRỌ̀ ÌṢÁÁJÚ HIERONIMU MÍMỌ́.
I. ỌRỌ̀ ÌṢÁÁJÚ ONÍBÒRÍ-OGUN.
Pé lẹ́tà méjìlélógún ni wà láàárín àwọn ará Hébérù, èdè àwọn ará Síríà àti àwọn ará Kaldea pàápàá ṣe ẹ̀rí rẹ̀, èdè tí ó jọ èdè Hébérù gidigidi; nítorí àwọn náà ní èròjà méjìlélógún pẹ̀lú ohùn kan náà ṣùgbọ́n pẹ̀lú àwọn àmì tí ó yàtọ̀. Àwọn ará Samaria pẹ̀lú kọ Pẹntatúkù Mose pẹ̀lú iye lẹ́tà kan náà, ní yíyàtọ̀ nínú àpẹẹrẹ àti ìla wọn nìkan. Ó sì dájú pé Ẹsra akọ̀wé àti olùkọ́ Òfin náà, lẹ́yìn ìgbà tí wọ́n gba Jerúsálẹ́mù àti ìmúpadàbọ̀sípò tẹ́ńpìlì lábẹ́ Sẹrubabeli, rí àwọn lẹ́tà mìíràn tí a ń lò nísinsìnyí, nítorí pé títí di àkókò yẹn àwọn àmì àwọn ará Samaria àti àwọn ará Hébérù jẹ́ ọ̀kan náà. Nínú ìwé Numeri pẹ̀lú, ìkàìyí kan náà ni a fi hàn ní ọ̀nà ìjìnlẹ̀ lábẹ́ ìkàsí àwọn ará Lefi àti àwọn Àlùfáà. Àti orúkọ Olúwa oní-lẹ́tà-mẹ́rin, nínú àwọn ìwé Gíríìkì kan, a rí i ní títẹ̀jáde pẹ̀lú àwọn lẹ́tà àtijọ́ títí di ọjọ́ olónìí. Ju bẹ́ẹ̀ lọ, àwọn Saamu — 37, 111, 112, 119, àti 145 — bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n kọ wọ́n ní oríṣiríṣi ìlànà orin, wọ́n ṣe wọ́n pẹ̀lú alfábẹ́ẹ̀tì iye kan náà. Àti Ẹkún Jeremaya, àti Àdúrà rẹ̀, àti Ìwé Òwe Solomoni pẹ̀lú ní ìparí rẹ̀, láti ibi tí ó ti wí pé, "Ta ni yóò rí obìnrin alágbára?" ni a kà pẹ̀lú àwọn alfábẹ́ẹ̀tì tàbí ìpín kan náà. Ju bẹ́ẹ̀ lọ, lẹ́tà márùn-ún ni wọ́n ṣe méjì láàárín àwọn ará Hébérù: Kafi, Mẹmu, Nunu, Pe, Sade; nítorí a kọ àwọn ìbẹ̀rẹ̀ àti àárín àwọn ọ̀rọ̀ yàtọ̀ nípa àwọn lẹ́tà wọ̀nyí ju bí a ti kọ àwọn ìparí wọn lọ. Nítorí náà, àwọn ènìyàn púpọ̀ rò pé ìwé márùn-ún ni wọ́n ṣe méjì: Samuẹli, Melakimu, Dibre hajamim, Esra, Jeremaya pẹ̀lú Kinotu, ìyẹn ni, pẹ̀lú Ẹkún rẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí, nítorí náà, èròjà méjìlélógún wà, tí a fi ń kọ ohun gbogbo tí a sọ ní èdè Hébérù, tí ohùn ènìyàn sì wà nínú àwọn ìbẹ̀rẹ̀ wọn, bẹ́ẹ̀ ni a kà ìwé méjìlélógún, tí a fi bí lẹ́tà àti ìbẹ̀rẹ̀, tí ìkókó-ọmọdé ẹni olódodo tí ó ṣì jẹ́ tuntun tí ó sì ń mu ọmú ń kọ́ ẹ̀kọ́ nínú ẹ̀kọ́ Ọlọ́run.
Ìwé àkọ́kọ́ láàárín wọn ni a ń pè ní Beresiiti, tí àwa ń pè ní Gẹnẹsisi.
Ìkejì, Veelle Semoti, tí a ń pè ní Ẹksodu.
Ìkẹta, Vaiikra, ìyẹn ni, Lefitiku.
Ìkẹrin, Vajedabẹ, tí àwa ń pè ní Numeri.
Ìkarùn-ún, Elle Haddebarim, tí a fi àmì sí ní Deuteronomi.
Ìwọ̀nyí ni ìwé márùn-ún Mose, tí wọ́n ń pè ní pàtàkì ní Tora, ìyẹn ni, Òfin.
Ìpele kejì ni wọ́n ṣe ti Àwọn Wòlíì, wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Josua ọmọ Nafu, ẹni tí wọ́n ń pè ní Josue bẹn Nunu láàárín wọn.
Lẹ́yìn náà ni wọ́n so Sofẹtimu pọ̀, ìyẹn ni, ìwé Àwọn Onídàjọ́. Sínú ìwé kan náà ni wọ́n sì so Rutu pọ̀, nítorí nínú àwọn ọjọ́ àwọn Onídàjọ́ ni a ròyìn ìtàn rẹ̀.
Ìkẹta ni Samuẹli tẹ̀lé, tí àwa ń pè ní Àwọn Ọba kìíní àti kejì.
Ìkẹrin, Melakimu, ìyẹn ni, Àwọn Ọba, tí ó wà nínú ìwé kẹta àti ìwé kẹrin Àwọn Ọba.
Ó sì dára púpọ̀ jù láti sọ Melakimu, ìyẹn ni, Àwọn Ọba, ju Mamlakotu, ìyẹn ni, Àwọn Ìjọba, lọ. Nítorí kì í ṣe àwọn ìjọba orílẹ̀-èdè púpọ̀ ni ó ṣàpèjúwe, bí kò ṣe ti àwọn ènìyàn Israẹli kan ṣoṣo, tí ó ní ẹ̀yà méjìlá.
Ìkarùn-ún ni Aisaya.
Ìkẹfà, Jeremaya.
Ìkeje, Esekieli.
Ìkẹjọ, ìwé Àwọn Wòlíì Méjìlá, tí wọ́n ń pè ní There Asar láàárín wọn.
Ìpele kẹta ni àwọn Ìwé Mímọ́ Hagiografa.
Ìwé àkọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Jobu.
Ìkejì pẹ̀lú Dafidi, tí wọ́n ṣe é sínú ìpín márùn-ún àti ìwé Saamu kan ṣoṣo.
Ìkẹta ni Solomoni, ó ní ìwé mẹ́ta: Ìwé Òwe, tí wọ́n ń pè ní Misle, ìyẹn ni, Àwọn Òwe.
Ìkẹrin, Oníwàásù, ìyẹn ni, Koheleti.
Ìkarùn-ún, Orin Àwọn Orin, tí wọ́n fi àkọlé Sir Hassirim sí.
Ìkẹfà ni Danieli.
Ìkeje, Dibre Hajamim, ìyẹn ni, Àwọn Ọ̀rọ̀ Àwọn Ọjọ́, tí a lè pè ní ọ̀nà tí ó yẹ jù lọ ní Kronika gbogbo ìtàn àtọ̀runwá; ìwé yìí ni a kọ sí ọ̀dọ̀ wa gẹ́gẹ́ bí Paralipomenoni kìíní àti kejì.
Ìkẹjọ, Esra, tí a tún pín sí ìwé méjì bákan náà láàárín àwọn ará Gíríìkì àti àwọn ará Látìn.
Ìkẹsàn-án, Esteri.
Àti bẹ́ẹ̀ ni àwọn ìwé Òfin àtijọ́ dọ́gba pẹ̀lú méjìlélógún: ìyẹn ni, márùn-ún ti Mose, mẹ́jọ ti Àwọn Wòlíì, àti mẹ́sàn-án ti àwọn Hagiografa. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn kan kọ Rutu àti Kinotu sínú Hagiografa, tí wọ́n sì rò pé kí a kà àwọn ìwé wọ̀nyí ní nọ́ńbà tiwọn, kí ó sì jẹ́ pé àwọn ìwé Òfin àtijọ́ jẹ́ mẹ́rìnlélógún — tí, lábẹ́ nọ́ńbà àwọn àgbàlagbà mẹ́rìnlélógún, Ìfihàn Johanu mú wọn wọlé tí wọ́n ń jọ́sìn fún Ọ̀dọ́-àgùntàn, tí wọ́n sì ń fi adé wọn rúbọ pẹ̀lú ojú wọn tí wọ́n tẹ̀ sílẹ̀, tí wọ́n dúró níwájú àwọn ẹ̀dá alààyè mẹ́rin, tí wọ́n ní ojú níwájú àti lẹ́yìn, ìyẹn ni, tí wọ́n ń wo ohun tí ó ti kọjá àti ohun tí ó ń bọ̀, tí wọ́n sì ń ke pẹ̀lú ohùn tí kò rẹ̀wẹ́sì: Mímọ́, mímọ́, mímọ́, Olúwa Ọlọ́run Olágbára-gbogbo, ẹni tí ó wà, tí ó sì wà, tí ó sì ń bọ̀.
Ọ̀rọ̀ ìṣáájú yìí, gẹ́gẹ́ bí ìbẹ̀rẹ̀ oníbòrí-ogun ti Àwọn Ìwé Mímọ́, lè bá gbogbo àwọn ìwé tí a ti yí padà láti èdè Hébérù sí èdè Látìn mu, kí a lè mọ̀ pé ohunkóhun tí ó wà ní òde èyí ni kí a fi sí àárín àwọn àpókírífà. Nítorí náà, Ọgbọ́n tí a sábà fi orúkọ Solomoni sí, àti ìwé Jesu ọmọ Siraki, àti Juditi, àti Tobiti, àti Olùṣọ́-àgùntàn, kò sí nínú àkójọ náà. Ìwé àkọ́kọ́ àwọn Makabeu ni mo rí ní èdè Hébérù. Ìkejì jẹ́ ti Gíríìkì, tí a lè fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ pẹ̀lú láti inú ọ̀nà ìsọ̀rọ̀ rẹ̀. Bí àwọn nǹkan wọ̀nyí bá rí bẹ́ẹ̀, mo bẹ̀ ọ́, olùkàwé, má ṣe ka iṣẹ́ mi sí ẹ̀gàn àwọn àgbàlagbà. Nínú tẹ́ńpìlì Ọlọ́run olúkúlùkù rú ohun tí ó lè rú: àwọn kan rú wúrà, fàdákà, àti àwọn òkúta iyebíye; àwọn mìíràn rú aṣọ ọlọ́ṣọ̀ àti aláròṣọ̀ àti pupa àti hyasintu; ó dára fún wa bí a bá rú awọ àti irun ewúrẹ́. Síbẹ̀síbẹ̀ Àpóstélì dájọ́ pé àwọn apá wa tí kò ní iye ni ó ṣe pàtàkì jù. Nítorí náà gbogbo ẹwà àgọ́ ìjọsìn náà, àti ìyàtọ̀ ti Ìjọ lóde-oní àti ọjọ́ iwájú nípasẹ̀ ọ̀kọ̀ọ̀kan rẹ̀, ni a fi awọ àti aṣọ irun bò, àwọn ohun tí kò wọ́n ní iye sì ń dáàbò bo lọ́wọ́ oru oòrùn àti ìpalára òjò. Nítorí náà kà Samuẹli mi àkọ́kọ́, àti Melakimu mi; tèmi, mo wí pé, tèmi. Nítorí ohunkóhun tí a kọ́ nípa títúmọ̀ léraléra, tí a sì ní ní ọwọ́ nípa àtúnṣe tí a fi ọkàn sí, jẹ́ tiwa. Nígbà tí ìwọ bá sì ti mọ̀ ohun tí ìwọ kò mọ̀ tẹ́lẹ̀, bóyá kà mí sí olùtúmọ̀, bí o bá ní ọpẹ́; tàbí sí aláṣeàtúnṣe-ọ̀rọ̀, bí o kò bá ní ọpẹ́ — bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé èmi kò mọ̀ rárá pé mo ti yí ohunkóhun padà kúrò nínú òtítọ́ Hébérù. Dájúdájú, bí o kò bá gbàgbọ́, ka àwọn ìwé Gíríìkì àti ti Látìn, kí o sì fi wọ́n wé àwọn iṣẹ́ kékeré wọ̀nyí tí a ṣe àtúnṣe láìpẹ́; níbikíbi tí o bá sì rí pé wọ́n yàtọ̀ sí ara wọn, béèrè lọ́wọ́ ẹnikẹ́ni ará Hébérù ẹni tí o yẹ kí o gbà jù lọ; bí ó bá sì fi tiwa múlẹ̀, mo rò pé ìwọ kì yóò kà á sí aṣẹ̀tẹ́ nìkan, bí ẹni pé ó ṣèsọtẹ́lẹ̀ bí èmi ní ibi kan náà. Ṣùgbọ́n mo tún bẹ àwọn ìránṣẹ́bìnrin Kristi (tí wọ́n fi mírà ìgbàgbọ́ olówó-iyebíye kùn orí Olúwa tí ó jókòó sí àga oúnjẹ, tí wọ́n kì í wá Olùgbàlà nínú ibojì, nítorí Kristi ti gòkè lọ sí ọ̀dọ̀ Baba fún wọn), pé lòdì sí àwọn ajá gbígbó tí wọ́n fi ẹnu wèrè gbó sí mi tí wọ́n sì ń yíká ìlú náà, tí wọ́n sì rò pé wọ́n jẹ́ aláìmọ̀kan nínú èyí bí wọ́n bá ń sọ àwọn ẹlòmíràn di; kí ẹ fi àpáta àdúrà yín dojú kọ wọ́n. Èmi, tí mo mọ ìrẹ̀lẹ̀ mi, yóò máa rántí ọ̀rọ̀ yẹn nígbà gbogbo: Mo wí pé: Èmi yóò ṣọ́ ọ̀nà mi, kí èmi má ba à fi ahọ́n mi ṣẹ̀. Mo fi ẹ̀ṣọ́ sí ẹnu mi, nígbà tí ẹlẹ́ṣẹ̀ dúró lòdì sí mi. Mo dákẹ́, a sì rẹ̀ mí lùlẹ̀, mo sì pa ẹnu mi mọ́ kúrò nínú ohun rere.
II. HIERONIMU SÍ PAULINU.
Arákùnrin Ambrosu, tí ó mú àwọn ẹ̀bùn rẹ kékeré wá fún mi, fi àwọn lẹ́tà olùdùn-ún jùlọ ránṣẹ́ pẹ̀lú, èyí tí, láti ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀rẹ́ wa, ó fi ìgbàgbọ́ ìgbàgbọ́ tí a ti dán wò hàn, àti ti ọ̀rẹ́ àtijọ́. Nítorí àjọṣe tòótọ́ ni ìyẹn, tí a so pọ̀ pẹ̀lú ìlẹ̀pọ̀ Kristi, èyí tí kì í ṣe àǹfààní ohun ìní ẹbí, tàbí wíwà àwọn ara nìkan, tàbí ọ̀rọ̀ ẹ̀tàn àti ìtẹríba aládùn, ṣùgbọ́n ìbẹ̀rù Ọlọ́run àti ìkẹ́kọ̀ọ́ Ìwé Mímọ́ ló ń da pọ̀. A kà nínú àwọn ìtàn àtijọ́ pé àwọn kan rìn kiri àwọn ẹkùn ilẹ̀, wọ́n lọ sí àwọn ènìyàn tuntun, wọ́n gba àwọn òkun kojá, kí wọ́n lè fi ojú ara wọn rí àwọn tí wọ́n ti mọ̀ láti ìwé. Bẹ́ẹ̀ ni Pitagorasi ṣàbẹ̀wò sí àwọn wòlíì ti Mẹ́mfísì; bẹ́ẹ̀ ni Plato rin kiri Ijipti àti sí Àkítasì ti Tarẹ́ntọ̀mù, àti ẹ̀bá okun Itali tí a ń pè ní Gríísì Ńlá nígbà kan rí -- pẹ̀lú ìṣòro ńlá pátápátá -- kí ẹni tí ó jẹ́ olùkọ́ ní Atẹ́nì, tí ó sì lágbára, tí ẹ̀kọ́ rẹ̀ sì ń dún ní àwọn gbọ̀ngàn ẹ̀kọ́ ti Akadẹ́mì, lè di àjèjì àti akẹ́kọ̀ọ́, tí ó fẹ́ láti kọ́ ẹ̀kọ́ àwọn ẹlòmíràn pẹ̀lú ìtẹríba ju kí ó fi ti ara rẹ̀ fún àwọn èèyàn láìní ìtìjú. Ní ìparí, nígbà tí ó ń lé ìmọ̀ bí ẹni pé ó ń sá kúrò ní gbogbo ayé, àwọn ajínigbé mú un, wọ́n sì tà á, ó sì tẹríba fún aláṣẹ oníkà jùlọ, ẹlẹ́wọ̀n, ẹni tí a dè, ẹrú; síbẹ̀síbẹ̀ nítorí pé onímọ̀ ọgbọ́n ni, ó tóbi ju ẹni tí ó rà á lọ. A kà pé àwọn ọlọ́lá kan wá láti àwọn ààlà jíjìn jùlọ ti Spéènì àti Gọ́ọ̀lù sí Títúsì Lífíù, ẹni tí ọ̀rọ̀ rẹ̀ ń ṣàn bí orísun wàrà ọ̀rọ̀ àgbàyanu; àwọn ènìyàn tí Romu kò fà wá láti wo ara rẹ̀, okùnfà ọkùnrin kan ṣoṣo ló mú wọn dé ibẹ̀. Àkókò yẹn ní ìyanu àìgbọ́ rí àti èyí tí a yẹ kí a ṣe ìrántí rẹ̀ ní gbogbo ọjọ́: pé àwọn ènìyàn tí wọ́n wọ inú ìlú ńlá bẹ́ẹ̀ ń wá ohun míràn ní ìta ìlú náà. Apolóníù, yálà ó jẹ́ oṣó, bí àwọn ènìyàn gbogbo ṣe ń sọ, tàbí onímọ̀ ọgbọ́n, bí àwọn ọmọlẹ́yìn Pitagorasi ṣe gbà, ó wọ Pásíà, ó kọjá Kaukasọ̀sì, ó gba àwọn ará Albéníà, Sìkítíà, àti Masagẹ́tà kojá, ó sì wọ àwọn ìjọba ọlọ́rọ̀ jùlọ ti Índíà; ní ìparí, lẹ́yìn tí ó ti gba odò Físónì tí ó gbòòrò gan-an kojá, ó dé ọ̀dọ̀ àwọn Bráámánì, kí ó lè gbọ́ Hiarkasì tí ó jókòó lórí ìtẹ́ wúrà tí ó sì ń mu láti orísun Tántalọ̀sì, tí ó ń kọ́ àwọn akẹ́kọ̀ọ́ díẹ̀ nípa ẹ̀dá, nípa ìrìn àwọn ìràwọ̀, àti ìṣísẹ̀ àwọn ọjọ́. Láti ibẹ̀, nípasẹ̀ àwọn ará Ẹlamù, Bábílónì, Kaldea, Mídíà, Asíríà, Pátù, Síríà, Fẹníkè, Arábíà, àti Palẹ́sìtáìnì, lẹ́yìn tí ó ti padà sí Alẹ́kísándíríà, ó tẹ̀síwájú sí Etíópíà, láti rí àwọn gimnósófístì àti Tábìlì Oòrùn olókìkí jùlọ nínú iyanrìn. Ọkùnrin yẹn rí ohun tí ó lè kọ́ níbi gbogbo, tí ó sì ń tẹ̀síwájú nígbà gbogbo, tí ó sì di ẹni tí ó dára ju ara rẹ̀ lọ nígbà gbogbo. Filóstrátọ̀sì kọ̀wé nípa èyí ní kíkún nínú ìwé mẹ́jọ. Èé tí èmi yóò fi sọ̀rọ̀ nípa àwọn ènìyàn ayé, nígbà tí àpóstélì Paulu, ohun èlò yíyàn àti olùkọ́ àwọn orílẹ̀-èdè, ẹni tí ó ń sọ̀rọ̀ láti inú ẹ̀rí ti àlẹjò ńlá bẹ́ẹ̀ nínú rẹ̀ -- "Ṣé ẹ̀rí ẹni tí ó ń sọ̀rọ̀ nínú mi, Kristi, ni ẹ ń wá bí?" -- lẹ́yìn tí ó ti ṣàbẹ̀wò sí Damáskọ̀sì àti Arábíà, ó gòkè lọ sí Jerúsálẹ́mù láti rí Peteru, ó sì wà pẹ̀lú rẹ̀ fún ọjọ́ mẹ́ẹ̀ẹ́dógún? Nítorí nípasẹ̀ ohun ìjìnlẹ̀ yìí ti ọ̀sẹ̀ àti ẹkẹjọ, olùwàásù àwọn orílẹ̀-èdè ọjọ́ iwájú gbọ́dọ̀ jẹ́ ẹni tí a kọ́. Lẹ́ẹ̀kan sí i lẹ́yìn ọdún mẹ́rìnlá, tí ó mú Bárínábà àti Títù, ó ṣàlàyé Ìhìnrere fún àwọn Àpóstélì, kí ó má ṣe jẹ́ pé ó sáré tàbí tí ó ti sáré lásán. Nítorí ohùn alààyè ní agbára ìkọ̀kọ̀ kan, tí a sì dà á láti ẹnu olùkọ̀wé sí etí akẹ́kọ̀ọ́, ó ń dún lágbára sí i. Nítorí náà Ẹsíkínísì pẹ̀lú, nígbà tí ó wà ní ìgbèkùn ní Ródúsì tí a sì ń ka ọ̀rọ̀ Dẹmọ́sítẹ́nísì yẹn tí ó ti sọ lòdì sí i, nígbà tí gbogbo ènìyàn ṣe ìyanu tí wọ́n sì yin ín, ó mí ẹ̀mí gígùn, ó sì wí pé: "Kíni tí ẹ bá ti gbọ́ ẹranko fúnra rẹ̀ tí ó ń sọ àwọn ọ̀rọ̀ tirẹ̀!" Èmi kò sọ àwọn nǹkan wọ̀nyí nítorí pé ohunkóhun tí ó rí bẹ́ẹ̀ wà nínú mi tí ìwọ lè fẹ́ gbọ́ lọ́dọ̀ mi tàbí fẹ́ kọ́, ṣùgbọ́n nítorí pé ìtara rẹ àti ìfẹ́ ẹ̀kọ́ rẹ yẹ kí a gbà láìsí àwa pàápàá. Ọkàn tí a lè kọ́ yẹ ìyìn láìsí olùkọ́ pàápàá. Kì í ṣe ohun tí ìwọ rí ni a ń kà sí, ṣùgbọ́n ohun tí ìwọ ń wá. Ẹ̀rọ̀ rírọ̀, tí ó rọrùn láti yà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ọwọ́ oníṣẹ́ àti agbẹ́rẹ̀ sinmi, síbẹ̀síbẹ̀ nípasẹ̀ agbára tirẹ̀ gbogbo ohun tí ó lè jẹ́ ni. Paulu àpóstélì ṣògo pé ó kọ́ òfin Mose àti àwọn Wòlíì ní ẹsẹ̀ Gamalẹ́lì, kí, lẹ́yìn tí a mú un pẹ̀lú àwọn ohun ìjà tẹ̀mí, ó lè sọ pẹ̀lú ìgboyà pé: "Àwọn ohun ìjà ogun wa kì í ṣe ti ara, ṣùgbọ́n wọ́n lágbára níwájú Ọlọ́run fún ìparun àwọn odi, tí ó ń pa àwọn ìmọ̀ràn run àti gbogbo gíga tí ó gbéra ga lòdì sí ìmọ̀ Ọlọ́run, tí ó sì ń mú gbogbo ìrònú ṣẹ̀ sín Kristi, tí ó sì ti múra tán láti tẹ gbogbo àìgbọ́ràn bá." Ó kọ̀wé sí Timoteu, ẹni tí a ti kọ́ nínú àwọn lẹ́tà mímọ́ láti ìgbà ọmọdé rẹ̀, ó sì gba á nímọ̀ràn sí ìkẹ́kọ̀ọ́ kíkà, kí ó má ṣe kọ oore-ọfẹ́ tí a fi fún un nípasẹ̀ gbígbé ọwọ́ lé orí ti àwọn àgbà àlùfáà. Ó pàṣẹ fún Títù pé láàárín àwọn ìwà rere mìíràn ti bíṣọ́ọ̀pù, èyí tí ó ṣàpèjúwe ní ọ̀rọ̀ kúkúrú, kí ó tún yan ìmọ̀ Ìwé Mímọ́ nínú rẹ̀: "Kí ó dì mú, ni ó wí, ọ̀rọ̀ olóòtítọ́ tí ó bá ẹ̀kọ́ mu, kí ó lè lágbára láti gbani nímọ̀ràn nínú ẹ̀kọ́ ìlera àti láti dá àwọn tí ó tako lẹ́bi." Nítorí nítòótọ́ àìmọ̀wé mímọ́ àǹfààní ara rẹ̀ nìkan ni: bí ó ṣe ń kọ́ Ìjọ Kristi lé nípasẹ̀ ẹ̀tọ́ ìgbé ayé rẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni ó ń pa lára bí kò bá dojú kọ àwọn tí yóò pa á run. Wòlíì Malaki, tàbí kí á sọ pé Olúwa nípasẹ̀ Hagai, sọ pé: "Béèrè lọ́wọ́ àwọn àlùfáà fún òfin." Ó pọ̀ tó bẹ́ẹ̀ ni ojúṣe àlùfáà láti dáhùn nígbà tí a béèrè lọ́wọ́ rẹ̀ nípa òfin. Nínú Deuteronomi a sì kà pé: "Béèrè lọ́wọ́ bàbá rẹ, yóò sì sọ fún ọ; àwọn àgbàlagbà rẹ, wọ́n yóò sì wí fún ọ." Nínú Saamu kọ̀kànlélọ́gọ́rùn-ún-dínmẹ́sàn-án pẹ̀lú: "Àwọn àṣẹ rẹ ni orin mi ní ibi ìrìn àjò mi." Àti nínú àpèjúwe ọkùnrin olódodo, nígbà tí Dafidi fi í wé igi ìyè tí ó wà ní paradísè, láàárín àwọn ìwà rere mìíràn ó mú èyí wá: "Inú rẹ̀ dùn sí òfin Olúwa, nínú òfin rẹ̀ ni yóò sì máa ṣe àṣàrò ní ọ̀sán àti ní alẹ́." Danieli ní òpin ìran mímọ́ jùlọ sọ pé àwọn olódodo yóò tàn bí ìràwọ̀, àwọn olóye, ìyẹn ni, àwọn tí wọ́n kọ́, bí ọ̀run. Ìwọ rí ìyàtọ̀ tí ó wà láàárín àìmọ̀wé olódodo àti ìdájọ́ olóye! A fi àwọn kan wé ìràwọ̀, àwọn mìíràn ni a fi wé ọ̀run. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé gẹ́gẹ́ bí òtítọ́ Hébérù, méjèèjì lè jẹ́ ìtumọ̀ nípa àwọn ọlọ́gbọ́n. Nítorí báyìí ni a kà lọ́dọ̀ wọn: "Ṣùgbọ́n àwọn tí wọ́n kọ́ yóò tàn bí ìmọ́lẹ̀ ọ̀run; àwọn tí wọ́n sì ń kọ́ ọ̀pọ̀lọpọ̀ ní ìdájọ́ ododo, bí ìràwọ̀ fún àìnípẹ̀kun àìnípẹ̀kun." Èé tí a fi ń pè Paulu àpóstélì ní ohun èlò yíyàn? Dájúdájú nítorí pé ó jẹ́ ilé ìkójọpọ̀ ohun ìjà ti òfin àti Ìwé Mímọ́. Àwọn Farísì yà wọ́n ní ẹ̀kọ́ Olúwa; wọ́n sì ṣe ìyanu sí Peteru àti Johanu, bí wọ́n ṣe mọ̀ òfin nígbà tí wọ́n kò kọ́ lẹ́tà. Nítorí ohunkóhun tí ìdánrawò àti àṣàrò ojoojúmọ́ nínú òfin máa ń fún àwọn ẹlòmíràn, Ẹ̀mí Mímọ́ ló fi ìyẹn sọ fún wọn, wọ́n sì jẹ́, gẹ́gẹ́ bí a ti kọ̀wé, àwọn tí Ọlọ́run kọ́. Olùgbàlà ti pé ọdún méjìlá, tí ó sì ń bi àwọn àgbàlagbà ní tẹ́ńpìlì lère nípa àwọn ọ̀ràn òfin, ó kọ́ wọn sí i nípasẹ̀ bíbéèrè pẹ̀lú ọgbọ́n. Àyàfi bí a bá pè Peteru ní aláìmọ̀wé, tí a sì pè Johanu ní aláìmọ̀wé -- ẹnìkejì nínú wọn lè wí pé: "Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé n kò mọ̀wé ní ọ̀rọ̀ sísọ, kì í ṣe bẹ́ẹ̀ nínú ìmọ̀." Johanu aláìmọ̀wé, apẹja, aláìkẹ́kọ̀ọ́? Àti ibo ni ọ̀rọ̀ yìí ti wá, mo bẹ̀ ọ́: "Ní ìbẹ̀rẹ̀ ni Ọ̀rọ̀ wà, Ọ̀rọ̀ sì wà lọ́dọ̀ Ọlọ́run, Ọlọ́run sì ni Ọ̀rọ̀ náà?" Nítorí Ọ̀rọ̀ (Lógọ̀sì) ní èdè Gíríìkì ní ìtumọ̀ púpọ̀: ó jẹ́ ọ̀rọ̀, àti ìdí, àti ìṣírò, àti ohun tí ó fa ohun kọ̀ọ̀kan tí ó mú kí ohun tí ó wà dúró -- gbogbo èyí tí a fi ọgbọ́n tọ́ yé wa nínú Kristi. Èyí ni Plato onímọ̀ kò mọ̀; èyí ni Dẹmọ́sítẹ́nísì olọ́rọ̀ ṣàìmọ̀. "Èmi yóò pa ọgbọ́n àwọn ọlọ́gbọ́n run, ni ó wí, èmi yóò sì kọ ọgbọ́n àwọn olóye sílẹ̀." Ọgbọ́n tòótọ́ yóò pa ọgbọ́n èké run; bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wèrè ìwàásù àgbélébù wà, síbẹ̀síbẹ̀ Paulu sọ ọgbọ́n láàárín àwọn tí ó pé -- ọgbọ́n, àmọ́ kì í ṣe ti ayé yìí, tàbí ti àwọn ìjòyè ayé yìí, èyí tí ń parun; ṣùgbọ́n ó sọ ọgbọ́n Ọlọ́run tí a fi pamọ́ sínú ohun ìjìnlẹ̀, èyí tí Ọlọ́run ti pinnu ṣáájú àwọn ayé. Ọgbọ́n Ọlọ́run, Kristi ni; nítorí Kristi ni agbára Ọlọ́run àti ọgbọ́n Ọlọ́run. Ọgbọ́n yìí ni a fi pamọ́ sínú ohun ìjìnlẹ̀, nípa èyí tí a kọ àkọlé Saamu kẹsàn-án sí, "Fún àwọn ohun ìkọ̀kọ̀ ti Ọmọ," nínú ẹni tí gbogbo ìṣúra ọgbọ́n àti ìmọ̀ Ọlọ́run wà ní ìpamọ́. Ẹni tí a sì fi pamọ́ sínú ohun ìjìnlẹ̀, a ti pinnu ṣáájú àwọn ayé; a sì ti pinnu àti tẹ́lẹ̀ṣe àpẹẹrẹ rẹ̀ nínú Òfin àti àwọn Wòlíì. Nítorí náà a ń pè àwọn Wòlíì ní olùríran, nítorí wọ́n rí ẹni tí àwọn yòókù kò rí. Abrahamu rí ọjọ́ rẹ̀, inú rẹ̀ sì dùn. A ṣí ọ̀run fún Esekieli tí a ti tì fún àwọn ènìyàn ẹlẹ́ṣẹ̀. "Ṣí ojú mi, ni Dafidi wí, èmi yóò sì kíyèsí àwọn ìyanu nínú òfin rẹ." Nítorí Òfin jẹ́ ti ẹ̀mí, ìṣípayá sì nílò fún kí a lè lóye rẹ̀, pẹ̀lú ojú àìbòjú a sì ń wo ògo Ọlọ́run. A fi ìwé tí a fi èdìdì méje dì hàn nínú Ìfihàn; tí o bá fi fún ẹni tí ó mọ lẹ́tà kí ó kà á, yóò dá ọ lóhùn pé: Èmi kò lè ṣe é, nítorí a fi èdìdì dì í. Mélòó lónìí tí wọ́n rò pé àwọn mọ lẹ́tà, tí wọ́n di ìwé tí a fi èdìdì dì, tí wọ́n kò sì lè ṣí i, àyàfi ẹni tí ó bá ṣí i, ẹni tí ó ní kọ́kọ́rọ́ Dafidi, ẹni tí ó ṣí, tí ẹnikẹ́ni kò sì lè tì; tí ó tì, tí ẹnikẹ́ni kò sì lè ṣí? Nínú Ìṣe Àwọn Àpóstélì, ìwẹ̀fà mímọ́ -- tàbí kí á sọ pé ọkùnrin (nítorí báyìí ni Ìwé Mímọ́ pè é) -- nígbà tí ó ń ka wòlíì Aisaya, tí Filipi béèrè lọ́wọ́ rẹ̀: "Ǹjẹ́ o rò pé o lóye ohun tí o ń kà? Ó dáhùn pé: Báwo ni mo ṣe lè lóye, àyàfi tí ẹnìkan bá kọ́ mi?" Èmi (láti sọ̀rọ̀ nípa ara mi fún ìgbà díẹ̀) kì í ṣe ẹni mímọ́ ju ìwẹ̀fà yìí lọ tàbí olùkẹ́kọ̀ọ́ ju bẹ́ẹ̀ lọ -- ẹni tí ó wá láti Etíópíà, ìyẹn ni, láti àwọn ààlà jíjìn jùlọ ti ayé, sí tẹ́ńpìlì, tí ó fi àgbàlá ọba sílẹ̀, tí ó sì jẹ́ olùfẹ́ ńlá bẹ́ẹ̀ ti òfin àti ìmọ̀ Ọlọ́run, tí ó fi ń kà àwọn lẹ́tà mímọ́ nínú kẹ̀kẹ́ rẹ̀ pàápàá. Síbẹ̀síbẹ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó di ìwé mú, tí ó sì ń gbé àwọn ọ̀rọ̀ Olúwa yẹ̀ wò nínú ìrònú rẹ̀, tí ó ń yí wọn ní ahọ́n, tí ó sì ń fi ètè pè wọ́n, kò mọ ẹni tí ó ń jọ́sìn fún nínú ìwé láìmọ̀. Filipi wá, ó sì fi Jesu hàn fún un, ẹni tí ó pamọ́ sínú lẹ́tà. Àgbára olùkọ́ ìyanu kan ni yìí! Ní wákàtí kan náà ìwẹ̀fà gbàgbọ́, a sì ṣe ìrìbọmi rẹ̀, ó sì di olóòtítọ́ àti ẹni mímọ́; olùkọ́ sì rí ju bẹ́ẹ̀ lọ lọ́dọ̀ akẹ́kọ̀ọ́, ju bẹ́ẹ̀ lọ ní orísun aṣálẹ̀ ti Ìjọ ju ní tẹ́ńpìlì wúrà ti Sinagọ́gù. A fi ọwọ́ kàn àwọn nǹkan wọ̀nyí ní kúkúrú (nítorí ààyè kékeré lẹ́tà kò jẹ́ kí n lọ jìnnà sí i), kí ìwọ lè mọ̀ pé ìwọ kò lè wọ Ìwé Mímọ́ láìsí olùtọ́sọ́nà tí ó fi ọ̀nà hàn. Èmi kò sọ ohunkóhun nípa àwọn onímọ̀ gírámà, àwọn onímọ̀ ọ̀rọ̀ sísọ, àwọn onímọ̀ ọgbọ́n, àwọn onímọ̀ jiọ́mẹ́trì, àwọn onímọ̀ dáyálẹ́tíkì, àwọn onímọ̀ orin, àwọn onímọ̀ ìràwọ̀, àwọn onímọ̀ ìràwọ̀ àyànmọ́, àti àwọn oníṣègùn, tí ìmọ̀ wọn wúlò jùlọ fún àwọn ènìyàn, tí a sì pín sí ẹ̀ka mẹ́ta: ẹ̀kọ́, ọ̀nà, àti ìṣe. Jẹ́ kí n wá sí àwọn iṣẹ́ kékeré, àwọn tí a fi ọwọ́ ṣe ju ahọ́n lọ. Àwọn àgbẹ̀, àwọn agbédi, àwọn alágbẹ̀dẹ irin, àwọn agégi, àti àwọn aṣọ̀wọ̀, àti àwọn afọṣọ, àti àwọn mìíràn tí wọ́n ń ṣe onírúurú ohun èlò àti iṣẹ́ kékeré -- láìsí olùkọ́ wọn kò lè jẹ́ ohun tí wọ́n fẹ́ jẹ́. Ohun tí ó jẹ́ ti oníṣègùn ni àwọn oníṣègùn ṣe ìlérí; iṣẹ́ agbẹ́rẹ̀ ni àwọn agbẹ́rẹ̀ ṣe. Ìmọ̀ Ìwé Mímọ́ nìkan ni gbogbo ènìyàn ní ibi gbogbo gbà fún ara wọn. Àwa, aláìkẹ́kọ̀ọ́ àti olùkẹ́kọ̀ọ́, gbogbo wa ń kọ ewì. Èyí ni obìnrin arúgbó olọ́rọ̀ pọ̀ gbà; èyí ni àgbàlagbà olùfọ̀rọ̀ sáyẹ́nsì gbà; èyí ni onímọ̀ ọgbọ́n olọ́rọ̀ pọ̀ gbà; gbogbo wọn gbà á fún ara wọn, wọ́n fà á yà, wọ́n ń kọ́ ṣáájú kí wọ́n tó kọ́. Àwọn mìíràn, pẹ̀lú ojú gígadé, ń ṣe àṣàrò ọ̀rọ̀ ńlá, wọ́n ń ṣe ìmọ̀ ọgbọ́n nípa àwọn lẹ́tà mímọ́ láàárín àwọn obìnrin aláìmọ̀. Àwọn mìíràn kọ́ (ìtìjú ní!) lọ́wọ́ àwọn obìnrin ohun tí wọ́n máa kọ́ àwọn ọkùnrin; bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé èyí kò tó, pẹ̀lú ìrọ̀rùn ọ̀rọ̀ kan -- rárá, ìgboyà -- wọ́n ń ṣàlàyé fún àwọn ẹlòmíràn ohun tí àwọn fúnra wọn kò lóye. Èmi kò sọ ohunkóhun nípa àwọn tí ó dàbí mi, tí, bí wọ́n bá ṣàǹfààní wá sí Ìwé Mímọ́ lẹ́yìn ìwé ayé, tí wọ́n sì fi ọ̀rọ̀ dídára dùn etí àwọn ènìyàn, wọ́n rò pé ohunkóhun tí wọ́n bá ti sọ ni òfin Ọlọ́run; wọ́n kò sì yọ̀ǹda láti mọ ohun tí àwọn Wòlíì, tí àwọn Àpóstélì túmọ̀ sí, ṣùgbọ́n wọ́n fi àwọn ẹ̀rí tí kò bá mu sí ìtumọ̀ ti ara wọn -- bí ẹni pé ó tóbi, tí kì í sì ṣe irú ẹ̀kọ́ búburú jùlọ, láti bà àwọn gbólóhùn jẹ́ àti láti fà Ìwé Mímọ́ tí ó ń takò sí ifẹ́ ara ẹni. Bí ẹni pé a kò ti ka Homẹ́rósẹ́ntónísì àti Fíjísẹ́ntónísì, àti pé a kò lè pè Fíjílì ní Kristẹni láìsí Kristi, nítorí ó kọ̀wé pé:
"Wúndíá ti padà, àwọn ìjọba Satọ́nì ti padà wá;"
"Nísinyìí ìran tuntun ni a rán kalẹ̀ láti ọ̀run gíga."
Àti Bàbá tí ó ń sọ̀rọ̀ sí Ọmọ:
"Ọmọ mi, agbára mi, agbára ńlá mi nìkan."
Àti lẹ́yìn àwọn ọ̀rọ̀ Olùgbàlà lórí àgbélébù:
"Irú àwọn nǹkan bẹ́ẹ̀ ni ó ń rántí, ó sì dúró ṣinṣin."
Nǹkan ọmọdé ni ìwọ̀nyí, tí ó jọ eré àwọn adáyánilẹ́nu -- láti kọ́ni ohun tí ìwọ kò mọ̀; tàbí kí á sọ pé pẹ̀lú ìbínú, pé ìwọ kò mọ̀ pé ìwọ kò mọ̀.
Bí ẹni pé Gẹnẹsisi ṣe kedere pátápátá, nínú èyí tí a kọ ẹ̀dá ayé, ìbẹ̀rẹ̀ ìran ènìyàn, ìpín ilẹ̀, ìdàrú àwọn èdè àti àwọn orílẹ̀-èdè, títí dé ìjáde àwọn ará Hébérù.
Ẹksodu ṣí sílẹ̀ pẹ̀lú iyà mẹ́wàá rẹ̀, pẹ̀lú Òfin Mẹ́wàá rẹ̀, pẹ̀lú àwọn àṣẹ ohun ìjìnlẹ̀ àti ti Ọlọ́run rẹ̀.
Ìwé Lefitiku wà ní ọwọ́, nínú èyí tí ẹbọ kọ̀ọ̀kan, rárá, fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ gbogbo sílábù kọ̀ọ̀kan, àti aṣọ Aaroni, àti gbogbo ètò Lefi ń mí ohun ìjìnlẹ̀ ọ̀run jáde.
Ǹjẹ́ Numeri kò ní àwọn ohun ìjìnlẹ̀ gbogbo ìṣírò, àti ti àsọtẹ́lẹ̀ Balaamu, àti ti àwọn ibùdó méjìlélógójì nínú aginjù?
Deuteronomi pẹ̀lú, tí ó jẹ́ òfin kejì àti àwòṣe ìṣáájú ti òfin Ìhìnrere -- ǹjẹ́ kò ní àwọn ohun tí ó ṣáájú ní irú bẹ́ẹ̀ tí gbogbo nǹkan sì jẹ́ tuntun láti inú àtijọ́? Títí di Mose, títí di Pẹntatúkù, pẹ̀lú ọ̀rọ̀ márùn-ún rẹ̀ tí Àpóstélì ṣògo pé òun yóò fẹ́ fi sọ̀rọ̀ nínú Ìjọ.
Jobu, àpẹẹrẹ ìṣùúrù -- irú àwọn ohun ìjìnlẹ̀ wo ni kò ní nínú ọ̀rọ̀ rẹ̀? Ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ lásán, ó ṣàn sínú ewì, ó sì parí pẹ̀lú ọ̀rọ̀ ẹlẹ́sẹ̀; ó sì pinnu gbogbo àwọn òfin dáyálẹ́tíkì nípasẹ̀ ìfihàn, ìgbékalẹ̀, ìfọwọ́sí, àti ìparí. Gbogbo ọ̀rọ̀ kọ̀ọ̀kan nínú rẹ̀ kún fún ìtumọ̀. Àti (láti má sọ ohunkóhun nípa àwọn mìíràn) ó sọ àsọtẹ́lẹ̀ àjíǹde ara tó bẹ́ẹ̀, tí ẹnikẹ́ni kò ti kọ̀wé ní kedere sí i tàbí pẹ̀lú ìṣọ́ra sí i. "Mo mọ̀, ni ó wí, pé Olùràpadà mi wà láàyè, ní ọjọ́ ìkẹyìn èmi yóò sì dìde láti ilẹ̀; a ó sì tún fi awọ mi bò mí, nínú ara mi ni èmi yóò sì fi rí Ọlọ́run, ẹni tí èmi fúnra mi yóò rí, tí ojú mi yóò sì wò ó, kì í ṣe ẹlòmíràn. Ìrètí mi yìí ni a gbé pamọ́ ní àyà mi."
Mo dé ọ̀dọ̀ Josua ọmọ Nafè, ẹni tí ó jẹ́ àwòṣe Olúwa kì í ṣe nínú iṣẹ́ rẹ̀ nìkan ṣùgbọ́n nínú orúkọ rẹ̀ pàápàá; ó kọjá Jordani, ó wo àwọn ìjọba àwọn ọ̀tá lulẹ̀, ó pín ilẹ̀ fún àwọn ènìyàn tí wọ́n ṣẹ́gun, nípasẹ̀ ìlú kọ̀ọ̀kan, àwọn abúlé, àwọn òkè, àwọn odò, àwọn ìṣàn omi, àti àwọn ààlà, ó ṣàpèjúwe àwọn ìjọba tẹ̀mí ti Ìjọ àti Jerúsálẹ́mù ọ̀run.
Nínú ìwé Àwọn Onídàjọ́, iye àwọn ìjòyè ènìyàn, iye àwòṣe bẹ́ẹ̀ ni wọ́n.
Rutu ará Moabu mú àsọtẹ́lẹ̀ Aisaya ṣẹ, ẹni tí ó wí pé: "Rán ọ̀dọ́-àgùntàn, Olúwa, aláṣẹ ayé, láti àpáta aginjù sí òkè ọmọbìnrin Síónì."
Samuẹli, nínú ikú Éli àti pípà Sọ́ọ̀lù, fi hàn pé a ti pa òfin àtijọ́ rẹ́. Ju bẹ́ẹ̀ lọ, nínú Sadọku àti Dafidi, ó jẹ́rìí sí àwọn ohun ìjìnlẹ̀ àlùfáà tuntun àti ìjọba tuntun.
Mẹlákímù, ìyẹn ni ìwé kẹta àti kẹrin ti Àwọn Ọba, láti Solomoni dé Jẹkónáyà, àti láti Jẹrobóámù ọmọ Nébatì dé Hosea, ẹni tí a mú lọ sí Asíríà, ṣàpèjúwe ìjọba Juda àti ìjọba Ísráẹ́lì. Bí o bá wo ìtàn, àwọn ọ̀rọ̀ rọrùn ni; bí o bá ṣàyẹ̀wò ìtumọ̀ ìkọ̀kọ̀ nínú ọ̀rọ̀ náà, díẹ̀díẹ̀ ti Ìjọ àti ogun àwọn ẹlẹ́sìn àtakò sí Ìjọ ni a ń ṣàpèjúwe.
Àwọn wòlíì méjìlá, tí a fi sínú ìwé kan ṣoṣo, ṣe àwòṣe ìṣáájú púpọ̀ ju ohun tí ó dún ní lẹ́tà lọ.
Hosea sábà máa ń darúkọ Ẹfráímù, Samáríà, Josẹfu, Jesrẹẹli, àti aya àgbèrè, àti àwọn ọmọ àgbèrè, àti aṣẹ́wó tí a tì sínú yàrá ọkọ rẹ̀, tí ó jókòó gẹ́gẹ́ bí opó fún ìgbà pípẹ́, tí ó wọ aṣọ ọ̀fọ̀, tí ó ń dúró de ìpadàbọ̀ ọkọ rẹ̀ sọ́dọ̀ rẹ̀.
Joẹli, ọmọ Fatúẹ́lì, ṣàpèjúwe ilẹ̀ àwọn ẹ̀yà méjìlá tí àkèkèé, àti igí, àti ẹṣọ, àti àjálù ibi jẹ́ tán; lẹ́yìn ìparun àwọn ènìyàn tẹ́lẹ̀, pé a óò dà Ẹ̀mí Mímọ́ sílẹ̀ sórí àwọn ìránṣẹ́ àti àwọn ìránṣẹ́bìnrin Ọlọ́run, ìyẹn ni, sórí àwọn orúkọ 120 ti àwọn olùgbàgbọ́, a ó sì dà á sílẹ̀ ní yàrá òkè Síónì. Àwọn ẹni 120 wọ̀nyí, tí wọ́n ń dìde díẹ̀díẹ̀ láti ọ̀kan dé mẹ́ẹ̀ẹ́dógún, mú iye mẹ́ẹ̀ẹ́dógún àtẹ̀gùn jáde, èyí tí a fi pamọ́ nínú ohun ìjìnlẹ̀ nínú Saamu.
Amosi, olùṣọ́-àgùntàn àti aláìmọ̀wé, tí ó ń já èso ọ̀pọ̀tọ́ igbó, kò ṣe é ṣàlàyé ní ọ̀rọ̀ díẹ̀. Nítorí ta ni ó lè fi ọ̀nà tí ó tọ́ ṣàlàyé ẹ̀ṣẹ̀ mẹ́ta tàbí mẹ́rin ti Damáskọ̀sì, àti ti Gásà, àti ti Tírè, àti ti Ẹ́dómù, àti ti àwọn ọmọ Amoni àti Moabu, àti ní ìpele keje àti kẹjọ, ti Juda àti Ísráẹ́lì? Ó sọ̀rọ̀ sí àwọn màlúù sanra tí wọ́n wà lórí òkè Samáríà, ó sì jẹ́rìí pé ilé ńlá àti kékeré yóò ṣubú. Òun fúnra rẹ̀ rí olùdá ẹṣọ, àti Olúwa tí ó dúró lórí ògiri tí a fi ẹ̀rẹ̀ tàbí okuta líle tò, àti kọ̀ǹgọ̀ èso tí ó ń fa ìjìyà sí àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀, àti ìyàn ní ilẹ̀ -- kì í ṣe ìyàn búrẹ́dì, tàbí ongbẹ omi, ṣùgbọ́n ti gbígbọ́ ọ̀rọ̀ Ọlọ́run.
Obadaya, tí orúkọ rẹ̀ túmọ̀ sí ìránṣẹ́ Ọlọ́run, kìgbe lòdì sí Ẹ́dómù, ọkùnrin ẹlẹ́jẹ̀ àti ti ilẹ̀; ó sì fi ọ̀kọ̀ tẹ̀mí gún ẹni tí ó jẹ́ olùdíje arákùnrin rẹ̀ Jakọbu nígbà gbogbo.
Jona, àdàbà arẹwà jùlọ, tí ó fi ìṣubú ọkọ̀ ojú omi rẹ̀ ṣàwòṣe ìṣáájú ìjìyà Olúwa, ó pè ayé padà sí ìrònúpìwàdà, lábẹ́ orúkọ Nínéfè ó sì kéde ìgbàlà fún àwọn orílẹ̀-èdè.
Mika ti Morẹ́ṣẹ̀tì, alájogún Kristi, kéde ìparun ọmọbìnrin olè, ó sì fi ìdótì sí lòdì sí rẹ̀, nítorí ó lu ẹrẹ́kẹ́ onídàjọ́ Ísráẹ́lì.
Nahumu, olùtùnú ayé, bá ìlú ẹ̀jẹ̀ wí, lẹ́yìn ìparun rẹ̀ ó sì wí pé: "Wò ó, lórí àwọn òkè ni ẹsẹ̀ ẹni tí ó ń gbé ìhìnrere wá, tí ó sì ń kéde àlàáfíà."
Habakuku, oníjàgídíjàgan alágbára àti olódi, dúró lórí ìṣọ́ rẹ̀, ó sì fi ẹsẹ̀ rẹ̀ sí orí odi, kí ó lè wo Kristi lórí àgbélébù, kí ó sì wí pé: "Ògo rẹ̀ bo àwọn ọ̀run, ìyìn rẹ̀ sì kún ilẹ̀. Ìmọ́lẹ̀ rẹ̀ yóò dàbí ìmọ́lẹ̀; àwọn ìwo wà ní ọwọ́ rẹ̀: ibẹ̀ ni a ti fi agbára rẹ̀ pamọ́."
Sefanaya, olùṣọ́ àti olùmọ̀ àwọn ohun àṣírí Ọlọ́run, gbọ́ igbe láti Ẹnu-ọ̀nà Ẹja, àti ẹkún láti Ìpín Kejì, àti ìparun láti àwọn òkè. Ó tún pàṣẹ ìgbe fún àwọn aládùúgbò Ìkòkò, nítorí gbogbo ènìyàn Kenaani ti dakẹ́, gbogbo àwọn tí a fi fàdáká wé sì ti ṣègbé.
Hagai, oníjàfáfá àti onínú-didùn, ẹni tí ó fúnrúgbìn nínú omijé kí ó lè ka nínú ayọ̀, kọ́ tẹ́ńpìlì tí a ti wó lulẹ̀, ó sì mú Ọlọ́run Bàbá wọlé tí ó ń sọ̀rọ̀: "Ní àkókò díẹ̀ síi, èmi yóò mì ọ̀run àti ayé, òkun àti ilẹ̀ gbígbẹ, èmi yóò sì gbé gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè, Ẹni tí gbogbo orílẹ̀-èdè ń fẹ́ yóò sì dé."
Sekaraya, ẹni tí ó rántí Olúwa rẹ̀, oníṣe àsọtẹ́lẹ̀ lọ́pọ̀lọpọ̀, rí Jesu tí ó wọ aṣọ ẹlẹ́gbin, àti okuta ojú méje, àti ọ̀pá fìtílà wúrà tí ó ní iye fìtílà bí iye ojú, àti igi ólífì méjì ní apá òsì àti ọ̀tún fìtílà; kí, lẹ́yìn àwọn ẹṣin dúdú, pupa, funfun, àti oníríṣíríṣí, àti àwọn kẹ̀kẹ́ tí a tú ká láti Ẹfráímù, àti ẹṣin láti Jerúsálẹ́mù, kí ó lè sọ àsọtẹ́lẹ̀ àti kéde ọba aláìní, tí ó jókòó lórí ọmọ kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ ọmọ kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ tí a fi àjàgà lé.
Malaki, ní gbangba, àti ní òpin gbogbo àwọn Wòlíì, nípa yíyọ Ísráẹ́lì kúrò àti pípè àwọn orílẹ̀-èdè: "Inú mi kò dùn sí yín, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí, èmi kò sì ní gba ẹ̀bùn lọ́wọ́ yín. Nítorí láti ibùjáde oòrùn títí dé ibùwọ̀ rẹ̀, orúkọ mi tóbi ní àárín àwọn orílẹ̀-èdè; ní ibi gbogbo ni a ti ń sun tùràrí, tí a sì ń fi ẹ̀bùn mímọ́ rúbọ sí orúkọ mi."
Aisaya, Jeremaya, Esekieli, àti Danieli -- ta ni ó lè lóye tàbí ṣàlàyé wọn? Àkọ́kọ́ nínú wọn, kì í ṣe àsọtẹ́lẹ̀ ló dàbí ẹni pé ó ń hún, ṣùgbọ́n Ìhìnrere.
Èkejì so ọ̀pá igi àlímọ́ndì, àti ìkòkò tí ó ń ṣe sójú ìlà àríwá, àti àmọ̀tẹ́kùn tí a fọ awọ rẹ̀, àti àlfábẹ́ẹ̀tì mẹ́rẹ̀ẹ̀rin ní oríṣìíríṣìí orin pọ̀.
Ẹ̀kẹta ní ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin rẹ̀ tí a fi àwọn ohun ìṣòro ńlá bẹ́ẹ̀ bò, tí, láàárín àwọn ará Hébérù, àwọn apá wọ̀nyí, pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀ Gẹnẹsisi, kò jẹ́ kí a kà á ṣáájú ọjọ́ orí ọgbọ̀n.
Ẹ̀kẹrin lóòótọ́, ẹni tí ó kẹyìn láàárín àwọn wòlíì mẹ́rin, tí ó mọ àwọn àkókò, àti okuta gbogbo ayé tí a gé láti orí òkè láìsí ọwọ́ tí ó sì ń wo gbogbo ìjọba lulẹ̀, pẹ̀lú ọ̀rọ̀ kedere kéde.
Dafidi, Símonídesì wa, Píndárọ̀sì àti Alkéọ̀sì wa, Hórésì wa pẹ̀lú, Kátúlọ̀sì àti Sẹrénọ̀sì, fi dùùrù kọrin Kristi, lórí sáàmù onítàn mẹ́wàá ó sì gbé ẹni tí ó jíǹde dìde láti abẹ́ ilẹ̀.
Solomoni, aláàáfíà àti olùfẹ́ Olúwa, tún ìwà ṣe, ó kọ́ni ẹ̀dá, ó so Ìjọ àti Kristi pọ̀, ó sì kọ orin ìgbéyàwó adùn ti ìgbéyàwó mímọ́.
Esteri, nínú àwòṣe Ìjọ, gbà àwọn ènìyàn lọ́wọ́ ewu; lẹ́yìn pípà Hámánì -- tí orúkọ rẹ̀ túmọ̀ sí àìṣòdodo -- ó fi àwọn ìpín àsè, àti ọjọ́ olókìkí ránṣẹ́ sí àwọn ìran tí ó ń bọ̀.
Ìwé Paralipomẹ́nọ̀nì, ìyẹn ni, àkópọ̀ Majẹ̀mú Láéláé, ó tóbi àti irú bẹ́ẹ̀ pé ẹnikẹ́ni tí ó bá fẹ́ gbà ìmọ̀ Ìwé Mímọ́ fún ara rẹ̀ láìsí rẹ̀ yóò fi ara rẹ̀ ṣe yẹ̀yẹ́. Nítorí nípasẹ̀ orúkọ kọ̀ọ̀kan àti àwọn àsopọ̀ ọ̀rọ̀ kọ̀ọ̀kan, a fi ọwọ́ kàn àwọn ìtàn tí a fò kọjá nínú àwọn ìwé Àwọn Ọba, a sì ṣàlàyé àwọn ìbéèrè àìlóye Ìhìnrere.
Esra àti Nehemaya -- ìyẹn ni, olùrànlọ́wọ́ àti olùtùnú láti ọ̀dọ̀ Olúwa -- a kó wọn sínú ìwé kan; wọ́n tún tẹ́ńpìlì ṣe, wọ́n kọ́ ògiri ìlú; gbogbo ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn tí wọ́n ń padà sí ilẹ̀ ìbílẹ̀, àti ìkà àwọn àlùfáà, àwọn ará Léfì, àwọn ará Ísráẹ́lì, àti àwọn tí wọ́n yípadà, àti iṣẹ́ ògiri àti ilé gíga tí a pín láàárín ẹbí kọ̀ọ̀kan -- wọ́n fi ohun kan hàn ní ìta wọ́n sì di ohun mìíràn mú nínú. Ìwọ rí mi, nípasẹ̀ ìfẹ́ Ìwé Mímọ́, tí mo ti kọjá ààyè tí ó tọ́ fún lẹ́tà, síbẹ̀ mo kò ṣe ohun tí mo fẹ́. A gbọ́ nìkan ohun tí ó yẹ kí a mọ̀, ohun tí ó yẹ kí a fẹ́, kí àwa pẹ̀lú lè wí pé: "Ọkàn mi fẹ́ láti fẹ́ àwọn àṣẹ rẹ ní gbogbo ìgbà." Fún ìyókù, ọ̀rọ̀ Sọ́krátísì yẹn ṣẹ nínú wa: "Ohun kan ṣoṣo tí mo mọ̀ ni pé èmi kò mọ̀ ohunkóhun."
Jẹ́ kí n fi ọwọ́ kàn Majẹ̀mú Tuntun ní kúkúrú pẹ̀lú.
Matteu, Marku, Luku, àti Johanu -- kẹ̀kẹ́ ẹṣin mẹ́rin ti Olúwa àti Kérúbù tòótọ́, èyí tí ìtumọ̀ rẹ̀ jẹ́ "ọ̀pọ̀ ìmọ̀" -- ojú kún wọn ní gbogbo ara wọn; ìná ń jó jáde, mànàmáná ń sáré; wọ́n ní ẹsẹ̀ títọ́ tí ó tọ sókè, ẹ̀yìn tí ó ní ìyẹ́ tí ó sì ń fò níbi gbogbo; wọ́n dì ara wọn mú, wọ́n sì fi ara kọ ara; bí kẹ̀kẹ́ nínú kẹ̀kẹ́ wọ́n ń yí, wọ́n sì ń lọ sí ibikíbi tí ẹ̀mí Ẹ̀mí Mímọ́ bá mú wọn lọ.
Paulu Àpóstélì kọ̀wé sí ìjọ méje; nítorí ẹkẹjọ, sí àwọn ará Hébérù, ọ̀pọ̀lọpọ̀ fi sí ìta iye. Ó kọ́ Timoteu àti Títù, ó sì béèrè lọ́wọ́ Filemoni fún ẹrú tí ó sá. Nípa èyí mo rò pé ó sàn láti pa ẹnu mọ́ ju kí n kọ̀wé díẹ̀ lọ.
Ìṣe Àwọn Àpóstélì dàbí ẹni pé ó ń sọ ìtàn gbangba nìkan, tí ó sì ń hún ìgbà ọmọdé ti Ìjọ àkọ́kọ́; ṣùgbọ́n bí a bá mọ̀ pé olùkọ̀wé rẹ̀, Luku, jẹ́ oníṣègùn, ẹni tí a yin nínú Ìhìnrere, a ó mọ̀ pẹ̀lú pé gbogbo àwọn ọ̀rọ̀ rẹ̀ jẹ́ oògùn fún ọkàn aláìsàn.
Jakọbu, Peteru, Johanu, àti Juda ṣe àwọn lẹ́tà méje jáde, tí wọ́n jẹ́ ohun ìjìnlẹ̀ bí wọ́n ṣe kúkúrú, tí wọ́n sì jẹ́ kúkúrú àti gígùn ní àkókò kan náà -- kúkúrú ní ọ̀rọ̀, gígùn ní ìtumọ̀ -- bẹ́ẹ̀ ni ó ṣọ̀wọ́n ẹni tí kò ní rìn ní òkùnkùn nígbà tí ó ń kà wọ́n.
Ìfihàn Johanu ní iye ohun ìjìnlẹ̀ bí iye ọ̀rọ̀ rẹ̀. Èmi sọ díẹ̀ jù: gbogbo ìyìn kéré ju ẹ̀tọ́ ìwé náà lọ. Nínú ọ̀rọ̀ kọ̀ọ̀kan, ìtumọ̀ oríṣìíríṣìí fi ara pamọ́. Mo bẹ̀ ọ́, arákùnrin olùfẹ́ mi jùlọ, kí o gbé àárín àwọn nǹkan wọ̀nyí, kí o ṣe àṣàrò lórí wọn, kí o má mọ̀ ohun mìíràn, kí o má wá ohun mìíràn. Ǹjẹ́ kò dàbí ẹni pé nísinyìí lórí ilẹ̀ ibùgbé ìjọba ọ̀run ni? Èmi kò fẹ́ kí ìrọ̀rùn àwọn ọ̀rọ̀ nínú Ìwé Mímọ́, àti bí ẹni pé àìnítumọ̀ wọn, kí ó bà ọ́ nínú, èyí tí a ṣe jáde yálà nípasẹ̀ àṣìṣe àwọn olùtumọ̀, tàbí ní ìmọ̀ọ̀mọ̀, kí wọ́n lè kọ́ ìjọ aláìmọ̀wé ní ìrọ̀rùn sí i, kí nínú gbólóhùn kan náà olùkẹ́kọ̀ọ́ lè gbọ́ ohun kan, aláìkẹ́kọ̀ọ́ sì gbọ́ òmíràn. Èmi kì í ṣe aláìtìjú àti aláìmọ̀ tó bẹ́ẹ̀ láti ṣe ìlérí pé èmi mọ àwọn nǹkan wọ̀nyí, àti pé mo lè gba èso wọn, tí gbòǹgbò wọn wà ní ọ̀run: ṣùgbọ́n mo jẹ́wọ́ pé mo fẹ́. Mo yàn ara mi ju ẹni tí ó jókòó síra lọ; tí mo kọ̀ láti jẹ́ olùkọ́, mo ṣe ìlérí ẹgbẹ́. Ẹni tí ó béèrè ni a fún; ẹni tí ó kàn ilẹ̀kùn ni a ṣí fún; ẹni tí ó ń wá ni ó rí. Jẹ́ kí a kọ́ ẹ̀kọ́ ní ilẹ̀ ayé tí ìmọ̀ rẹ̀ yóò wà pẹ̀lú wa ní ọ̀run. Pẹ̀lú ọwọ́ ṣíṣí ni èmi yóò gbà ọ́, àti (láti sọ ohun àìmọ̀ kan, lẹ́yìn agbéraga Hẹ́mágórà) ohunkóhun tí o bá wá, èmi yóò gbìyànjú láti mọ̀ ọ́n pẹ̀lú ẹ. Ìwọ ní arákùnrin rẹ olùfẹ́ rẹ jùlọ Eusébíù níbí, ẹni tí ó ṣe ìlọ́po méjì oore-ọfẹ́ lẹ́tà rẹ fún mi nípasẹ̀ ṣíṣàpèjúwe ìwà rere rẹ, ẹ̀gàn rẹ fún ayé, ìgbàgbọ́ rẹ nínú ọ̀rẹ́, àti ìfẹ́ rẹ fún Kristi. Nítorí ọgbọ́n rẹ àti oore-ọfẹ́ ọ̀rọ̀ rẹ, lẹ́tà fúnra rẹ̀ fi hàn láìsí ẹni yẹn pàápàá. Yára, mo bẹ̀ ọ́, kí o sì kúkú gé okùn ọkọ̀ kékeré tí ó dí mọ́ etí omi ju kí o tú u. Ẹnikẹ́ni tí ó fẹ́ kọ ayé sílẹ̀ kò lè tà ohun tí ó ti kẹ̀gàn láti tà ní èrè. Ohunkóhun tí o bá ná láti inú ohun tìrẹ, ka sí èrè. Ọ̀rọ̀ àtijọ́ ni: Ojúkòkòrò nìkan ló nílò ohun tí ó ní bí ohun tí kò ní. Fún olùgbàgbọ́, gbogbo ayé ni ọrọ̀; ṣùgbọ́n aláìgbàgbọ́ nílò owó kékeré pàápàá. Jẹ́ kí a gbé bí ẹni pé a kò ní ohunkóhun, a sì ní ohun gbogbo. Oúnjẹ àti aṣọ ni ọrọ̀ àwọn Kristẹni. Bí o bá ní ohun ìní rẹ ní agbára rẹ, tà á; bí o kò bá ní, jù ú nù. Lọ́wọ́ ẹni tí ó gbà ẹ̀wù rẹ, agbádá pẹ̀lú gbọ́dọ̀ jẹ́ ohun tí a fi sílẹ̀. Dájúdájú àyàfi tí ìwọ, tí o máa ń pe ọjọ́ mìíràn nígbà gbogbo, tí o ń fa ọjọ́ lẹ́yìn ọjọ́, tí o bá fi ìfarabalẹ̀ tà àwọn ohun ìní kékeré rẹ díẹ̀díẹ̀, Kristi kò ní ohun tí yóò fi bọ́ àwọn aláìní rẹ̀. Ẹni tí ó fi ara rẹ̀ rúbọ fi ohun gbogbo fún Ọlọ́run. Àwọn àpóstélì fi ọkọ̀ ojú omi àti àwọn àwọ̀n nìkan sílẹ̀. Opó fi owó ìdẹ méjì sínú àpótí ẹ̀bùn, a sì yàn án lórí ọrọ̀ Kríísọ̀sì. Ẹni tí ó ń rò nígbà gbogbo pé ikú ń bọ̀ máa ń kẹ̀gàn ohun gbogbo ní ìrọ̀rùn.
NÍPA ÌJỌSÌN JESU KRISTI NÍNÚ ÌWÉ MÍMỌ́.
Lẹ́tà yìí, láti inú iṣẹ́ tí àkọlé rẹ̀ ń jẹ́ Àwọn Lẹ́tà sí Ọ̀dọ́mọkùnrin Kan Nípa Ìgbésí-Ayé Kristẹni, ti Bàbá H. D. Lakọdẹ́rì, Parisi, 1858, tí Poussielgue-Rusand tẹ̀ jáde, tí a fà yọ pẹ̀lú ìyọ̀ǹda àánú Olùkọ̀wé àti Olùtẹ̀wé, láti mú àtúnṣe wa lọ́rọ̀ -- rárá, láti ṣe ohun ọ̀ṣọ́ fún àtúnṣe wa; kò sí olùkà tí kì yóò fi ọpẹ́ gbà á.
Ibi àkọ́kọ́ tí a ti bá àwọn tí a fẹ́ràn pàdé ni ìtàn wọn. Ìtàn ni ohun tí ó kọjá nínú ìgbésí-ayé tí ó ṣẹ́kù fún ara rẹ̀ nínú ìrántí tí a kọ sílẹ̀. Ìbáṣepọ̀ kì bá sí, bí ìrántí kò bá jí àwọn ènìyàn dìde nínú ọkàn, tí ó sì mú kí àwọn tí a ti fi ọkàn wa fún wà níwájú wa. Níbẹ̀ ni wọ́n ti ń gbé ìgbésí-ayé tiwa fúnra wa, níbẹ̀ ni a ti rí wọn pẹ̀lú wa, níbẹ̀ ni àwọn ìrísí wọn àti àwọn ìṣe wọn ti wà ní fífín àti ní títọ́jú nínú àfihàn kan tí ó jẹ́ apá kan ẹ̀dá wa. Ṣùgbọ́n ìrántí, àní ìrántí tí ó dúró ṣinṣin jù lọ, kúrú ní àwọn ibi kan, àti bí ó bá fẹ́ fi ara rẹ̀ lé àwọn mìíràn lọ́wọ́ nípa fífi àwòrán olùfẹ́ sílẹ̀ fún wọn, ó gbọ́dọ̀ yí ara rẹ̀ padà sí ìtàn, kí ó sì gbé ara rẹ̀ lé orí idẹ kan tí ó kọ àkókò. Ìtàn ni ìrántí ọ̀rúndún kan tí a ti sọ di àìleèkú. Nípasẹ̀ rẹ̀, àwọn ìran ènìyàn sún mọ́ ara wọn, àti bí wọ́n bá tilẹ̀ ń yára nínú ìrìn wọn àti ìparun wọn, wọ́n ń fa láti ojú iná ìrántí ìṣọ̀kan tí ó jẹ́ ọkàn wọn àti ìbátan wọn. Ọkùnrin tí kò ní ìtàn wà pátápátá nínú ibojì rẹ̀; ọmọ-orílẹ̀ tí kò tíì sọ tirẹ̀ kò tíì bí.
Láti ibẹ̀ ni ó ti tẹ̀lé pé ẹ̀sìn, ní títúnṣe jẹ́ ohun àkọ́kọ́ láàárín gbogbo ohun ènìyàn, gbọ́dọ̀ ní ìtàn kan tí ó tún jẹ́ àkọ́kọ́, àti pé Jesu Kristi, ní títúnṣe jẹ́ àárín-gbùngbùn àti ìpìlẹ̀ ẹ̀sìn, gbọ́dọ̀ dì mú nínú àwọn ìwé-ìtàn ayé ibi kan tí kò sí ẹlòmíì -- bóyá aṣẹ́gun, onímọ̀-ọgbọ́n tàbí olùṣe-òfin -- tí ó lè dé ibẹ̀. Bẹ́ẹ̀ ni, olùfẹ́ mi Emmanuẹli. Bí ènìyàn bá tilẹ̀ wà ohun-ìgbàanì jìn tó tàbí tún padà sí àwọn ọjọ́ tuntun, kò sí ohun tí ó farahàn pẹ̀lú ìwà Ìwé Mímọ́ wa, tàbí pẹ̀lú ọlá-ńlá Jesu Kristi. Èmi kì í dúró láti fi èyí hàn ọ́; mo ti ṣe bẹ́ẹ̀ ní ibòmíì, ó sì yé wa pé láàárín èmi àti ìwọ, kì í ṣe ìbéèrè àwí-fún-gbàgbọ́ ni ó kàn wá, ṣùgbọ́n ìbéèrè ìgbésí-ayé -- ìyẹn ni pé, ìmọ̀ àti ìfẹ́ràn Ọlọ́run nípasẹ̀ ìmọ̀ àti ìfẹ́ràn Jesu Kristi.
Ní báyìí, bóyá láti mọ̀ tàbí láti fẹ́ràn, ó yẹ kí a súnmọ́ ohun tí ó ti ṣẹ́gun ìfojúsọ́nà ọkàn wa, kí a wò ó, kí a kẹ́kọ̀ọ́ rẹ̀, kí a padà sí ọ̀dọ̀ rẹ̀ láìjẹ́ kí àárẹ̀ kankan dá ìtara yìí ti ìwádìí àti ìní dúró; àti bí ikú tàbí àìsí bá ti mú un kúrò lójú wa, bí àwọn ọ̀rúndún bá ti sọ àwọn àlàfo gígùn sáàárín rẹ̀ àti wa, ìtàn rẹ̀ ni a gbọ́dọ̀ tún béèrè rẹ̀ lọ́dọ̀. Ṣé o kò ti ṣàkíyèsí, nínú ẹ̀kọ́ alákọ̀ọ́bẹ̀rẹ̀ rẹ, idán aláìlóyemọ̀ àti ti Ọlọ́run ti ìtàn? Níbo ni ó ti wá pé Griisi dà bíi ilẹ̀ ìbílẹ̀ kan tí kì í kú fún wa? Níbo ni ó ti wá pé Romu, pẹ̀lú pèpélé ọ̀rọ̀ rẹ̀ àti àwọn ogun rẹ̀, ṣì ń lépa wa pẹ̀lú àwòrán rẹ̀ tí a kò lè ṣẹ́gun, tí ó sì ń fi ọlá-ńlá rẹ̀ tí a ti pa tán ṣẹ́gun ìran-ẹ̀yìn tí kì í ṣe tirẹ̀? Kí ni ó dé tí àwọn orúkọ wọ̀nyí ti Miltiadisi àti Temistokilisi, kí ni ó dé tí àwọn pápá wọ̀nyí ti Maratoni àti Salamisi, dípò kí wọ́n jẹ́ ibojì tí a ti gbàgbé, jẹ́ ohun ti àkókò tiwa, adé tí a hùn láàná, ìyìn tí ó ń dún tí ó sì ń so mọ́ ìfun wa láti mì wá? Èmi kò lè, bí mo bá ṣe fẹ́ tó, sá fún agbára wọn; mo jẹ́ ará Atẹni, ará Romu; mo ń gbé ní ẹsẹ̀ Patẹnọni, mo sì ń tẹ́tí sílẹ̀ ní ẹsẹ̀ Àpáta Tapeianu sí Sikerọ tí ó ń bá mi sọ̀rọ̀ tí ó sì ń gbé mi ní ìmọ̀lára. Ìtàn ló ń ṣe èyí. Ojú-ìwé kan tí a kọ ní ẹgbẹ̀rún méjì ọdún sẹ́yìn ti ṣẹ́gun ẹgbẹ̀rún méjì ọdún yẹn; yóò tún ṣẹ́gun ẹgbẹ̀rún méjì mìíràn, àti bẹ́ẹ̀ nígbà gbogbo títí tí àìnípẹ̀kun yóò fi rọ́pò àkókò, tí Ọlọ́run, tí ó jẹ́ gbogbo ọjọ́ iwájú, yóò sì jẹ́ fún wa gbogbo ohun tí ó ti kọjá pẹ̀lú. Ṣùgbọ́n o yé -- bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé agbára yìí lórí ìrántí àwọn ènìyàn kì í ṣe ti ojú-ìwé àkọ́kọ́ tí ó bá dé tí akọ̀wé àkọ́kọ́ tí ó bá dé kọ nípa ohunkóhun tí àwọn ará àkókò rẹ̀ ṣe. Rárá, ìtàn jẹ́ àǹfààní, ẹ̀bùn tí a fún ọgbọ́n-inú fún àwọn orílẹ̀-èdè ńlá àti àwọn ohun ńlá. Kò sí ìtàn Ìjọba Romu Tí Ó Ṣubú, kì yóò sì sí rí; Romu ni ó ṣe Lifu kí ó tó kú, Romu sì ni ó tún mú Tasitu ní ìmísí, nípasẹ̀ fífi ọkàn àwọn kọ́nsùlù rẹ̀ padà bá a lábẹ́ Nero.
Ṣùgbọ́n kí ni Romu tàbí Griisi níwájú ẹ̀sìn Kristẹni? Kí ni Alẹksanda tàbí Kesari níwájú Jesu Kristi? Ẹ̀sìn kì í ṣe ohun ọmọ-orílẹ̀ kan; ó jẹ́ ti gbogbo ẹ̀dá ènìyàn; ìtàn rẹ̀ kì í ṣe ìtàn ọkùnrin kan; ó jẹ́ ìtàn Ọlọ́run. Àti bí Ọlọ́run bá ti fún àwọn orílẹ̀-èdè kan ní àwọn akọ̀wé-ìtàn nítorí pé wọ́n ní ìwà rere, àti fún àwọn ọkùnrin kan nítorí pé wọ́n ní ọgbọ́n-inú, kí ni Ó kì bá ti ṣe fún Ọmọ bíbí kanṣoṣo Rẹ̀, tí a ti yàn láti ìpilẹ̀ṣẹ̀ láti wá sáàárín wa, àti láti fi ìwàláàyè Rẹ̀ kún gbogbo àkókò àti gbogbo ibi? Ìtàn Jesu Kristi ni ìtàn ọ̀run àti ayé. Níbẹ̀ ni àwọn ètò Ọlọ́run fún ayé gbọ́dọ̀ wà, àwọn òfin àkọ́kọ́ àti àgbáyé, ìbẹ̀rẹ̀ àwọn ẹ̀yà, àtẹ̀lé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ti ṣiṣẹ́ lórí ipa gbogbogbò àwọn ohun ènìyàn, àwọn ìtọ́sọ́nà ìpèsè Ọlọ́run, àwọn àsọtẹ́lẹ̀ ọjọ́ iwájú, ìyàn àwọn orílẹ̀-èdè àti àwọn ọ̀rúndún, ogo àwọn ọkùnrin tí a ti yàn fún àwọn ètò ayérayé, ìjà rere sí ibi nínú àwọn ìfihàn rẹ̀ tí ó jinlẹ̀ jù lọ, ìkéde tòótọ́ ti òtítọ́, àti ní ìparí, lókè gbogbo rẹ̀, láti orí sí ìsàlẹ̀, àwòrán Kristi tí ó ń tàn ìmọ́lẹ̀ sí ohun gbogbo pẹ̀lú ìmọ́lẹ̀ Rẹ̀ àti ẹwà Rẹ̀. Ẹ dá àwọn àmì wọ̀nyí mọ̀ gẹ́gẹ́ bí Ìwé Mímọ́ wa; ẹ mọ̀ pé a ti kọ wọ́n lábẹ́ ìmísí ẹ̀mí Ọlọ́run, tí ó ti gbé ìfẹ́ àwọn akọ̀wé ró, tí ó sì ti rú àwọn èrò wọn sókè tí ó sì tọ́ wọn, àti pé nítorí náà, wọn kì í ṣe ilé àgbàyanu ti ohun-ìgbàanì, ti ìṣọ̀kan àti ti mímọ́ nìkan, ṣùgbọ́n ilé àtọ́runwá, iṣẹ́ pàtàkì ti òtítọ́ àìlópin, nínú èyí tí àwọn wòlíì fi aṣọ ìgbéléwọ̀n wọn àti ohùn ọkàn wọn sí nìkan, kí nǹkan ènìyàn lè wà nínú èyí gẹ́gẹ́ bí nínú ohun gbogbo, àti kí ọlọ́run-jíjẹ́ aláìyípadà ti ipilẹ̀ lè farahàn síi nípasẹ̀ àwọn ìyípadà ti ohun ènìyàn. Iṣẹ́ ẹgbẹ̀rún mẹ́rin ọdún, ọwọ́ ọ̀pọ̀ ènìyàn farahàn nínú rẹ̀, ṣùgbọ́n ọgbọ́n-inú kan ṣoṣo ló ń darí rẹ̀, àti ìpàdé ọ̀kan àti ọ̀pọ̀ nínú àkókò gígùn bẹ́ẹ̀ ni iṣẹ́ ìyanu àkọ́kọ́ ti ìkọ̀sílẹ̀ gíga yìí. Nígbà tí a bá ṣí i láìmọ̀ olùkọ̀wé tòótọ́ rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ìwé lásán, a kò lè kọ agbára ìwà rẹ̀, a sì dá a mọ̀ nínú rẹ̀, ní ó kéré jù, gẹ́gẹ́ bí ohun ìrántí ìtàn, ti ìṣòfin, ti ìwà rere àti ti ọ̀rọ̀ sísọ tí ó yani lẹ́nu jù lọ tí ó wà lábẹ́ ọ̀run. Ṣùgbọ́n fún àwa, tí a mọ ẹni tí akọ̀wé-ìtàn náà jẹ́, ẹni tí olùṣe-òfin àti akéwì náà jẹ́, ìmọ̀lára mìíràn tí ó yàtọ̀ pátápátá gbá wa mú: kì í ṣe ìyìn nìkan tàbí ìyàlẹ́nu; ó jẹ́ ìjọsìn ìgbàgbọ́ àti ìwarìrì ti ọpẹ́ àtọ́runwá. Níbẹ̀, láti ìlà àkọ́kọ́ gan-an, àṣìṣe ènìyàn nínú ìgbà ọmọdé rẹ̀ àti àṣìṣe ènìyàn tí ó ti bàjẹ́ ṣubú sí ẹsẹ̀ wa, pa pọ̀ mọ́ àwọn ìtàn àrọ́ ti ìbọrìṣà, tí ó rí Ọlọ́run níbi gbogbo, àti àwọn àtakò ti ẹ̀kọ́ pé-gbogbo-nǹkan-ni-Ọlọ́run, tí kò rí I níbikíbi. Ní ìbẹ̀rẹ̀, Ọlọ́run dá ọ̀run àti ayé (1). Láti ọ̀rọ̀ àkọ́kọ́ yìí dé èyí tí ó kẹ́yìn -- Kí oore-ọfẹ́ Olúwa wa kí ó wà pẹ̀lú gbogbo yín (2) -- ìmọ́lẹ̀ ń rìn ní gbígbòòrò sí i nígbà gbogbo, bí oòrùn tí kì bá ní ìrẹ̀wẹ̀sì, tí ìgòkè rẹ̀ tí kò dúró yóò sì ń pọ̀ sí i ní gbogbo àkókò ní ìtànṣán àti ní ìgbóná. Kì í ṣe ìkọ̀wé mọ́; ó jẹ́ ọ̀rọ̀ sísọ. Kì í ṣe lẹ́tà tí ó ti kú mọ́ tí ó ń fi òtítọ́ tí a ṣàwárí nípasẹ̀ ìṣàrò àti àkíyèsí pamọ́ lábẹ́ àwọn ìdìpọ̀ rẹ̀; ó jẹ́ ọ̀rọ̀ alààyè, ọ̀rọ̀ ayérayé Ọlọ́run.
Ọ̀rọ̀ wo ni, Emmanuẹli -- ọ̀rọ̀ Ọlọ́run! Kò sí ohun tí ó dùn ju ọ̀rọ̀ ènìyàn lọ nígbà tí ó bá ti inú ọgbọ́n tí ó tọ́ àti ọkàn tí ó fẹ́ràn wa wá; ó wọ inú wa, ó kàn wá, ó dùn mọ́ wa, ó sùn àwọn ìrora wa lọ tí ó sì gbé àwọn ayọ̀ wa ga; ó jẹ́ ìtura àti tùráàrí ìgbésí-ayé wa. Kí ni ọ̀rọ̀ Ọlọ́run gbọ́dọ̀ jẹ́ fún ẹni tí ó mọ̀ bí a ṣe lè dá a mọ̀ tí ó sì lè gbọ́ ọ? Kí ni ó gbọ́dọ̀ jẹ́ láti lè sọ fún ara ẹni pé: Ọlọ́run ló mú èrò yìí wá; Òun ló ń bá mi sọ̀rọ̀ nípasẹ̀ rẹ̀, èmi ni a ń sọ ọ́ fún, èmi ni mo ń gbọ́ ọ? Àti nígbà tí a bá ti dé, ojú-ìwé lẹ́yìn ojú-ìwé, sí ọ̀rọ̀ Jesu Kristi fúnra Rẹ̀, sí ọ̀rọ̀ yẹn tí kò tún jẹ́ ìmísí ìnú àti ti àsọtẹ́lẹ̀ lásán mọ́ ṣùgbọ́n ẹ̀mí tí a lè rí gbọ́ ti ọlọ́run-jíjẹ́, ìfihàn tí a lè fi ọwọ́ kàn ti Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, tí àwọn ènìyàn ọ̀pọ̀lọpọ̀ gbọ́ àti àwọn ọmọ-ẹ̀hìn pẹ̀lú -- kí ni ó kù bí kò ṣe láti pa ẹnu mọ́ ní ẹsẹ̀ olùkọ́ náà, kí a sì jẹ́ kí ohun àròyé rẹ̀ máa dún nínú ọkàn wa?
Ìwé Mímọ́ jẹ́ ìtàn Jesu Kristi àti ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ní ìgbà kan náà. Ó ní ìwà méjì yìí láti ibẹ̀rẹ̀ dé òpin. Láti ojú-ìwé àkọ́kọ́ gan-an, lábẹ́ ojìji tí ó ń yọ̀ ti Párádísè ayé, ó ń kéde fún wa wíwá Olùgbàlà àwọn ènìyàn. Ìlérí yìí, tí a fi lé àwọn bàbá-ńlá lọ́wọ́, ń di mímọ́ síi láti inú ìwé dé ìwé, tí ó ń kún gbogbo àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó sì ń lé wọn sí ọjọ́ iwájú gẹ́gẹ́ bí ìpalẹ̀mọ́ àti àwòrán ohun tí a ń retí. Àwọn ọmọ-orílẹ̀ Ọlọ́run ni a ń ṣe ní ìgbèkùn àti nínú ogun; Jerúsálẹ́mù ti dá ìpìlẹ̀, Sioni gòkè. Ìdílé Mẹsáyà, ní títú kúrò láti inú ipilẹ̀ àkọ́kọ́ àwọn ẹ̀yà bàbá-ńlá, ṣí sílẹ̀ nínú Dafidi, tí ó kọjá láti ọ̀dọ̀ àwọn àgùntàn Betilẹhẹmu sí ìtẹ́ Juda, tí ó sì ń wò láti ibẹ̀, tí ó sì ń kọrin nípa ọmọ tí yóò bí fún un láti inú àwọn ìran rẹ̀ láti jẹ́ ọba ìjọba tí kò ní ìparí (1). Àwọn Wòlíì tún gba dùrù àwọn ọjọ́ tí kò tíì dé lórí ibojì Dafidi; wọ́n tẹ̀lé Juda nínú àwọn ìṣẹ̀ rẹ̀, wọ́n sì bá a lọ sí ìgbèkùn rẹ̀; Babeli gbọ́, ní etí àwọn odò rẹ̀, ohùn àwọn ẹni mímọ́ tí kò mọ̀, Kírúsì sì, aṣẹ́gun rẹ̀, sọ̀rọ̀ Ọlọ́run tí ó dá ọ̀run àti ayé tí ó sì pàṣẹ fún un láti tún tẹ́ńpìlì Jerúsálẹ́mù kọ́ fún un. Tẹmpili yẹn tún bí. Ó gbọ́ ẹ̀dùn-ọkàn àti ìtara àwọn wòlíì ìkẹ́yìn, àti, lẹ́yìn àlàfo kan, lẹ́yìn tí àwọn orílẹ̀-èdè ti bà á jẹ́ tí àwọn Makabeu sì ti wẹ̀ ẹ́ mọ́, ó rí Ọmọ Ọlọ́run tí ó ń bọ̀ wá nínú apá Wúndíá kan, àti, láti àwọn ìloro rẹ̀ dé ibi mímọ́, láti ibi mímọ́ dé Mímọ́ jù lọ nínú Mímọ́, ó ń tún sọ fún ara rẹ̀ ọ̀rọ̀ ńlá àgbàlagbà Simeoni: Ní báyìí, Olúwa, Ìwọ yóò jẹ́ kí ìránṣẹ́ Rẹ lọ ní àlàáfíà, gẹ́gẹ́ bí ìlérí Rẹ, nítorí ojú mi ti rí ìgbàlà Rẹ, ìgbàlà tí Ìwọ ti palẹ̀mọ́ níwájú gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè, láti jẹ́ ìmọ́lẹ̀ ìfihàn fún wọn àti ogo àwọn ènìyàn Rẹ Israẹli (2). Jesu Kristi ti dé. Ìhìnrere rọ́pò òfin àti àwọn àsọtẹ́lẹ̀, àti òtítọ́, ní títúnṣe mú àwòrán ṣẹ, ń tàn ìmọ́lẹ̀ sí ohun tí ó ti kọjá, tí ó ṣàlàyé rẹ̀ lẹ́yìn tí ó ti gba ẹ̀rí rẹ̀. Gbogbo àkókò pàdé nínú Kristi, àti ìtàn gba lábẹ́ ẹsẹ̀ Rẹ̀ ìṣọ̀kan ayérayé rẹ̀. Òun ni gbogbo nǹkan ní ìsinsìnyí; sí Ọ̀dọ̀ Rẹ̀ ni gbogbo nǹkan ṣe jẹ mọ́, láti ọ̀dọ̀ Rẹ̀ ni gbogbo nǹkan ti ń jáde wá; Ó dá ohun gbogbo, Ó sì yóò ṣe ìdájọ́ ohun gbogbo. Jordani gba A nínú omi rẹ̀ lábẹ́ ọwọ́ olùṣáájú tí ó ṣe ìrìbọmi fún Un; àwọn òkè-ńlá rí I tí ó ń gun ẹ̀gbẹ́ wọn tí gbogbo àwọn ènìyàn ń tẹ̀lé E, wọ́n sì gbọ́ láti ẹnu Rẹ̀ ọ̀rọ̀ yẹn tí ẹnìkan mìíràn kò tíì sọ rí: Ìbùkún ni fún àwọn tàlàká, ìbùkún ni fún àwọn tí ń sunkún. Àwọn adágún omi ya etí wọn fún àwọn ọ̀rọ̀ Rẹ̀ àti ìgbì wọn fún àwọn iṣẹ́ ìyanu Rẹ̀. Àwọn apẹja oníìrẹ̀lẹ̀ ka àwọn àwọ̀n wọn ní rírí I, wọ́n sì tẹ̀lé E láti di lábẹ́ Rẹ̀ àwọn apẹja-ènìyàn. Àwọn alágbára ń bá A gbìmọ̀ ní ojìji òru; àwọn obìnrin ń bá A rìn wọ́n sì ń sìn In ní ìmọ́lẹ̀ ọ̀sán. Gbogbo ìpọ́njú ń wá bá A, gbogbo ọgbẹ́ ń retí nínú Rẹ̀, ikú sì fi àwọn ọmọ tí a ti sunkún tẹ́lẹ̀ fún Un, kí ó lè dá wọn padà fún àwọn ìyá wọn. Ó fẹ́ràn Johanu Mímọ́, ọ̀dọ́mọkùnrin náà, àti Lasaru, ọkùnrin àgbà. Ó bá obìnrin ará Samaria sọ̀rọ̀, Ó sì bùkún obìnrin àjèjì. Obìnrin ẹlẹ́ṣẹ̀ kan fi òórùn dídùn kun orí Rẹ̀, ó sì fi ẹnu kò ẹsẹ̀ Rẹ̀; obìnrin àgbèrè rí oore-ọfẹ́ níwájú Rẹ̀. Ó dá ọgbọ́n asán àwọn olùkọ́ rú, Ó sì lé àwọn tí ó ṣe ibi ìtajà kúrò nínú tẹ́ńpìlì ibi àdúrà. Ó fi ara rẹ̀ pamọ́ fún ọ̀pọ̀ ènìyàn tí ó fẹ́ jẹ́ kí ó jẹ́ Ọba, àti nígbà tí Ó wọ Jerúsálẹ́mù tí àwọn hosana tí ó ń kí I gẹ́gẹ́ bí ọmọ Dafidi àti olùràpadà ayé ṣáájú Rẹ̀, Ó wọlé lórí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ tí a fi aṣọ àwọn ọmọ-ẹ̀hìn Rẹ̀ bo. Sinagọgu dájọ́ Rẹ̀, Ọba ṣẹ̀gàn Rẹ̀, Romu dá A lẹ́bi; Ó kú lórí àgbélébù ní bíbùkún fún ayé, sẹnturiọni tí ó rí I tí Ó ń kú láàárín ẹ̀gàn ọ̀pọ̀ ènìyàn àti ọ̀rọ̀ òdì àwọn ẹni ńlá, dá a mọ̀, ní lílù àyà rẹ̀, pé Ọmọ Ọlọ́run ni. Ibojì kan gba A láti ọwọ́ ikú; ṣùgbọ́n ní ọjọ́ kẹta, ibojì yìí, tí ìkórìíra ń ṣọ́, ṣí fún ara rẹ̀, ó sì jẹ́ kí olúwa ìyè kọjá ní ìṣẹ́gun. Àwọn ọmọ-ẹ̀hìn Rẹ̀ tún rí I; ọwọ́ wọn fi ọwọ́ kàn An, wọ́n sì jọ́sìn fún Un, ẹnu wọn jẹ́wọ́ Rẹ̀; wọ́n gba ìtọ́ni ìkẹ́yìn Rẹ̀, àti, gbogbo ohun tí ó yẹ kí a rí tí a ti parí fún ènìyàn, Ọmọ Ọlọ́run àti ọmọ ènìyàn gba ọ̀nà ọ̀run lórí àwọsánmà kan, ó fi ayé sílẹ̀ fún àwọn àpóstélì Rẹ̀ láti ṣẹ́gun. Láìpẹ́ Peteru, apẹja, tí Ẹ̀mí Mímọ́ tàn gbáà, sọ̀kalẹ̀ sí ẹnu-ọ̀nà yàrá-ọ̀gàn-ọ̀gà, ó sì bá ọ̀pọ̀ ènìyàn sọ̀rọ̀, tí wọ́n yà wọ́n lẹ́nu láti gbọ́ ọ, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé oríṣiríṣi ni ìpilẹ̀ṣẹ̀ wọn àti èdè wọn. Paulu, olùṣe-inúnibíni, kò pẹ́ tó dé ẹ̀gbẹ́ rẹ̀; ó gbé orúkọ Jesu lọ sí àwọn orílẹ̀-èdè, tí ó jẹ́ àpóstélì wọn; Antioku ní ọ̀dọ̀ rẹ̀, Atẹni tẹ́tí sí i, Kọrinti gba á, Ẹfẹsu lé e jáde tí ó sì bùkún un, Romu ní ìkẹ́yìn fi ọwọ́ kàn àwọn ẹ̀wọ̀n rẹ̀, ó sì mu ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ lórí erùpẹ̀ rẹ̀ tí ó lógo. Johanu, ẹni tí ó sún mọ́ Kristi jù lọ nínú àwọn ọmọ-ẹ̀hìn Rẹ̀, àlejò mímọ́ àyà Rẹ̀, dúró ní etí okun Patmọsi, àti, ní títúnṣe jẹ́ ẹni ìkẹ́yìn àwọn wòlíì, ó kéde fún Ìjọ àwọn ìyípadà rẹ̀ nínú ìpọ́njú àti ogo títí dé ìparí àwọn ọjọ́.
Ìtàn Jesu Kristi pín sí àkókò mẹ́ta tí a pín sí ẹgbẹ̀rún mẹ́rin ọdún: àwọn àkókò àsọtẹ́lẹ̀, àwọn àkókò ìhìnrere, àti àwọn àkókò àpóstélì. Nínú àkọ́kọ́, a ń retí Jesu Kristi a sì ń palẹ̀mọ́ fún Un; nínú èkejì, Ó fi ara Rẹ̀ hàn, Ó gbé, Ó sì kú láàárín wa; nínú ẹ̀kẹta, Ó dá Ìjọ Rẹ̀ sílẹ̀ nípasẹ̀ àwọn àpóstélì, tí wọ́n ti gbé pẹ̀lú Rẹ̀, tí wọ́n ti gba ẹ̀kọ́ Rẹ̀, tí wọ́n sì jogún agbára Rẹ̀. Aṣọ yìí kò dúró rí, ó sì gbé ẹ̀rí-ìdánilójú ti òtítọ́ rẹ̀ nínú ara rẹ̀ fún ara rẹ̀. Ṣùgbọ́n ohun mìíràn ni láti mọ̀ pé ẹ̀rí kan jẹ́ òtítọ́, ohun mìíràn sì ni láti jẹun lórí òtítọ́ tí a ti mọ̀. Gẹ́gẹ́ bí àkókò méjì ṣe wà nínú ọ̀rẹ́ -- àkókò tí a ti dájú pé ó fẹ́ràn wa, àti àkókò tí a ti ń gbádùn ayọ̀ ìfẹ́ràn náà -- bẹ́ẹ̀ náà nínú ìgbésí-ayé àtọ́runwá ti ẹ̀sìn Kristẹni àkókò méjì tó yàtọ̀ wà: àkókò tí a ti dá Jesu Kristi mọ̀ nínú ọlọ́run-jíjẹ́ ìtàn Rẹ̀, àti àkókò tí a ti fi ara wa sílẹ̀ fún ìdùnnú tí a kò lè sọ ti ìtàn yẹn tí a ti dánwò. Ní àkókò kejì yìí, àwọn iyèméjì ti sá, ìdánilójú ni olórí; a kò ṣe àwárí mọ́, a kò ṣàyẹ̀wò mọ́, a kò bínú mọ́: ìtàn di ọ̀rọ̀, ọ̀rọ̀ Ọlọ́run fúnra Rẹ̀, ọ̀rọ̀ yẹn sì ń ṣàn sínú ọkàn bí odò ìmọ́lẹ̀ àti ìdá-orí. Ó wọ inú títí dé àwọn okùn ìkẹ́yìn àwọn agbára wa tí ó jìnnà jù lọ, gẹ́gẹ́ bí ẹ̀jẹ̀ tí ó sọ àwọn iṣọ̀n wa di alààyè ṣe ń rìn lọ sí àwọn ìparí àwọn ẹ̀yà ara wa tí ó farapamọ́ jù lọ; ó mú wa ríkorí sí gbogbo oúnjẹ ẹ̀mí mìíràn, tàbí kúkú, gbogbo ohun tí a kà àti gbogbo ohun tí a rò yí padà nípasẹ̀ ìfọwọ́kàn omi-ìkún yìí ti oore-ọfẹ́ àti òtítọ́ tí ó ń wá sí ọ̀dọ̀ wa láti Ìwé Mímọ́, àti nípasẹ̀ Ìwé Mímọ́, láti ẹ̀mí Ọlọ́run fúnra Rẹ̀.
Nígbà tí mo kà Ìwé Mímọ́ fún ìgbà àkọ́kọ́, èmi kò ní ìgbàgbọ́: nítorí náà kì í ṣe ìmọ̀lára olùgbàgbọ́ ni mo rí, ṣùgbọ́n ti ẹni tí ó ní ìfẹ́ rere. Ó dà bí ẹni pé mo ní nínú ọwọ́ mi ìwé kan tí ó yàtọ̀ pátápátá, tí a kọ ní àwọn àlàfo gígùn nípasẹ̀ àwọn ọkùnrin tí ó yàtọ̀ pátápátá, ṣùgbọ́n pé gbogbo àwọn àjákù wọ̀nyí tí a kó jọ ṣe ara kan tí ó lẹ́wà púpọ̀. Síbẹ̀síbẹ̀, ó ṣòro fún mi láti sọ ohun tí mo rí, nítorí ìrántí kíka àkọ́kọ́ yẹn ti gba mì bí ìmọ̀lára tí mo ti rí nínú rẹ̀ lẹ́yìn náà. Lónìí ni, lẹ́yìn ọgbọ̀n ọdún ìgbàgbọ́, tí Ìwé Mímọ́ jẹ́ mímọ̀ fún mi nítòótọ́, ní ìwọ̀n tí ọ̀pọ̀ ọkàn lè dé. Gẹnẹsisi, Ẹksodu, Lefitiku, Numeri, àti Deuteronomi jẹ́, pa pọ̀ mọ́ àwọn ìwé ìtàn tí ó tẹ̀lé wọn, ìtàn ńlá ti ìpilẹ̀ṣẹ̀ ayé, ti ẹ̀dá ènìyàn, ti àwọn ọmọ-orílẹ̀ Ọlọ́run, ti ìjọsìn wọn àti ìṣòfin wọn, ti ogun wọn àti àwọn ìyípadà wọn: kò sí ohun tí a lè fi wé rẹ̀ nínú ìwé-kíkà ti ayé, àti ìwà àtọ́runwá ti ìtàn náà ń farahàn níbi gbogbo sí ojú ìṣàrò gẹ́gẹ́ bí sí ti ìgbàgbọ́. Ìmọ̀lára dì ibi kékeré nìkan nínú rẹ̀; kì í ṣe eré-ìtàgé nínú èyí tí a fi ọkàn mì bí orin, tí omijé sì ń ṣàn sáájú ìtàn: ó jẹ́ ìtàn ẹ̀dá ènìyàn tí ó ṣì jẹ́ ọmọ, tí ó ṣe pàtàkì, tí ó rọrùn, tí ó ga, tí ọwọ́ Ọlọ́run fi tàn ìmọ́lẹ̀ sí nínú àwọn ìlà ńlá àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ rẹ̀, tí ibòjú àwọn àkókò àti àṣà ìgbàanì bò, àti nínú èyí tí ènìyàn ọjọ́ wa jẹ́ àjèjì nípasẹ̀ gbogbo ohun tí ó jẹ́ aláìpẹ́ àti ti ara ẹni nínú rẹ̀. A gbọ́, nínú ojú-ọjọ́ jíjìn yẹn, ohùn Ọlọ́run tí ó ń dá ohun, ìṣubú ènìyàn tí ó ń ṣubú, ariwo ayé tí ó ń bàjẹ́ tí a sì fi ikú jìyà, ẹ̀dùn-ọkàn ìdájọ́ Ọlọ́run sí àwọn ìlú ẹlẹ́ṣẹ̀, àti ìlérí olùràpadà tí ó ń lágbára tí ó sì ń yé ní kedere bí a ṣe ń tẹ̀síwájú nínú ibi ìgbòòrò àti aláìlègbé yẹn. Gbogbo nǹkan ń balẹ̀ níbẹ̀, ó ga, kò sì yára; kò sí ọ̀nà ìfẹ́ tí ó da ìdakẹ́jẹ́ẹ́ àwọn nǹkan àti èdè rú; akọ̀wé-ìtàn mímọ́ rò Ọlọ́run nìkan, àwọn ọmọ-orílẹ̀ Ọlọ́run, àti ìgbàlà ayé. Láti orí èrò gíga yìí, ó ń wo àwọn ọ̀rúndún àti àwọn ìran tí wọ́n ń kọjá láìjẹ́ kí ohunkóhun mì í ju ogo Ọlọ́run àti àánú Ọlọ́run lọ. A bá rò pé a wà ní aginjù pẹ̀lú oòrùn gẹ́gẹ́ bí ẹlẹgbẹ́, tó bẹ́ẹ̀ tí ipilẹ̀ àwọn ìwé wọ̀nyí jẹ́ aláìgbéra, tí ó tàn ìmọ́lẹ̀, tí ó sì gbẹ ní ìgbà kan náà. Ẹ̀gbẹ́ àìlera àti oníìtara ti ẹ̀dá wa kì í rí oúnjẹ rẹ̀ níbẹ̀ rí. Ó fẹ́ẹ̀ jẹ́ pé nìkan lẹ́ẹ̀kọ̀ọ̀kan, nínú àjákù ìtàn kan tí ó sún mọ́ wa, a máa gbọ́ afẹ́fẹ́ ẹ̀dá ènìyàn tí ó ń mì díẹ̀díẹ̀. Josẹfu tí ó tún rí àwọn arákùnrin rẹ̀ tí wọ́n ti tà á tẹ́lẹ̀, Tobìásì tí ó dì bàbá rẹ̀ àgbà mọ́ra lẹ́yìn àìsí pípẹ́ àti àníyàn tí ó pẹ́ jù, àwọn Makabeu tí wọ́n ń gba ilẹ̀ ìbílẹ̀ wọn sílẹ̀ kúrò nínú àjàgà àjèjì: àwọn ibi wọ̀nyí àti àwọn mìíràn dín díẹ̀ mú wa padà sí ojú-iná ẹ̀dá wa, ṣùgbọ́n ó ṣọ̀wọ́n àti pẹ̀lú irú àìtànjẹ Ọlọ́run kan. Nígbà tí mo kà Orin Solomoni olókìkí yẹn, tí Fọltẹ́rì pè pẹ̀lú ìmọ̀-ọ̀rọ̀ bẹ́ẹ̀ ní orin ilé àwọn ọmọ-ogun, ó yà mí lẹ́nu láti wà ní ìtutù bẹ́ẹ̀ níwájú ìhòhò ìsọ̀rọ̀ ńlá àti ti ilà-oòrùn bẹ́ẹ̀; mo béèrè lọ́wọ́ ara mi kí ni ó dé tí, ní rírò pé mo ti rí ẹ̀yà Bíbélì kan ṣoṣo tí ó jẹ́ pápá fún àwọn ìmọ̀lára ìfẹ́-inú, èmi kò rí nǹkan kankan bí kò ṣe ìdakẹ́jẹ́ẹ́ àti mímọ́. Nítorí pé Ìwé Mímọ́, nínú títúnṣe jẹ́ ohun tí Ọlọ́run mísí, kò fi nǹkan kankan lọ́wọ́ bí kò ṣe ohun tí ó jẹ́ ti Ọlọ́run. Àní nígbà tí ó bá lo èdè ìfẹ́-inú, Ọlọ́run ló ń sọ̀rọ̀ nínú rẹ̀, ọkàn ènìyàn tí ó ṣe àfihàn níbẹ̀ jẹ́ kí ẹ̀gbẹ́ Ọlọ́run nìkan farahàn -- èyí tí ó jẹ́ ìpìlẹ̀ ayérayé rẹ̀ àti ẹwà aláìbàjẹ́ rẹ̀. Ìdí nìyẹn tí kíka Ìwé Mímọ́ fún ìgbà àkọ́kọ́ kì í gbé ènìyàn ró; ó gbọ́dọ̀ padà sí ọ̀dọ̀ rẹ̀ pẹ̀lú sùúrù fún ìgbà pípẹ́; ó gbọ́dọ̀ ṣiṣẹ́ nínú rẹ̀ kí ó sì jẹun nínú rẹ̀ láti fi mú ìtọ́wò rẹ̀; ó gbọ́dọ̀ ṣẹ́gun ẹ̀mí ti ara, gẹ́gẹ́ bí àpóstélì Paulu Mímọ́ ṣe sọ, kí ó tó mọ̀ kí ó sì rí ẹ̀mí Ọlọ́run gbọ́, ìgbésí-ayé kò sì pẹ́ tó fún ìpilẹ̀ṣẹ̀ yìí. Àgbẹ̀ ń dúró de ilẹ̀ láti fi èso ìrúgbìn rẹ̀ fún un; awalẹ̀ kì í dúró ní ẹnu ilẹ̀ -- ó wà, ó sọ̀kalẹ̀, ó fi ọwọ́ rẹ̀ tí ó ń jẹ̀ ẹ̀jẹ̀ wá nínú ilẹ̀, ó sì jẹ́ ní ìsàlẹ̀ ihò nìkan ni ọrọ̀ fi hàn fún un. Ìwé Mímọ́ jẹ́ kànga tí ọwọ́ Ọlọ́run gbẹ́: lọ sí ìsàlẹ̀, iṣúra yóò sì jẹ́ tirẹ.
Nítorí náà, láṣá ni kí n béèrè lọ́wọ́ olùkà láti jókòó fún ìgbà àkọ́kọ́ níwájú Bíbélì pẹ̀lú ìmọ̀lára ìrọ̀rùn àti ìgbádùn ti ara ẹni. Oyin kì í ṣàn sísàlẹ̀ ojú-ìwé rẹ̀; kò sí ohun tí ó jẹ mọ́ ènìyàn tí a ń tẹ́ níbẹ̀. Gbogbo àwọn àǹfààní ìfẹ́-mọ̀ lásán tí ó ń so wa mọ́ àwọn ìkọ̀sílẹ̀ ènìyàn kò sí ní ìpàdé àkọ́kọ́ yìí pẹ̀lú ìwé mímọ́ náà, àti bí olùkà kò bá fi ìjà líle mú un, bí kì í ṣe Kristẹni tàbí onímọ̀-ọgbọ́n -- ìyẹn ni, tí ìgbàgbọ́ tàbí ọ̀wọ̀ kún lórí -- yóò dára láti pa ìwé náà dé tàbí láti ṣí i pẹ̀lú ìfẹ́ ìmọ̀ aláìníṣe nìkan. Mo sì ń pe é sí ibẹ̀ síbẹ̀síbẹ̀, àti èyí ni ìdí rẹ̀.
Ẹ̀tọ́ gíga kan wà nínú àwọn ìwé Mose àti nínú àwọn ìwé ìtàn ti Majẹ̀mú Láéláé, tí a mú fún ara wọn, ẹ̀tọ́ àkọ́kọ́-jíjẹ́, ti ọlá-ńlá àti ti ìtàn-sísọ, tí ó gbé wọn sí ipò àkọ́kọ́ láàárín àwọn ìkọ̀sílẹ̀ irú kanna. Kì í ṣe àtọ́kùn láti sọ pé àwọn ọ̀làjú ìgbàanì kò ní àwọn ìwé-ìtàn tí ó ga bẹ́ẹ̀ nípasẹ̀ ọjọ́ wọn àti ìwà wọn, nítorí àwọn ìwé àtijọ́ jù lọ tí ó kù fún wa, lẹ́yìn àwọn ìwé Mose, ni àwọn ewì Homeru, tí ó tẹ̀lé Pẹntatúkù ní ọ̀rúndún márùn-ún ó kéré tán: kì í ṣe àtọ́kùn láti sọ ọ́, nítorí àwọn ìwé Mose kì í ṣe nípasẹ̀ àtijọ́-jíjẹ́ ìkọ̀sílẹ̀ nìkan ni wọ́n fi borí, ṣùgbọ́n nípasẹ̀ ìrọrùn ìtàn náà, àìsí ìtàn àrọ́ rárá, nípasẹ̀ ohùn ìṣe-bàbá kan tí a kò lè sọ tí ó jẹ́ bàbá, ọba, àti wòlíì ní ìgbà kan náà. Ènìyàn lè dàgbà bí ó bá ṣe fẹ́; kì í padà nù ìrántí ọwọ́ tí a fi àṣẹ àti ìtùútù lé àwọn ọdún àkọ́kọ́ rẹ̀, ó sì fẹ́ràn láti rí i nínú ìrántí rẹ̀, àní nígbà tí kò fi àmì ìwà rere sílẹ̀ níbẹ̀. Tó bẹ́ẹ̀ sí i, nígbà tí bàbá kan bá ti jẹ́ olódodo, oníyè, akọni, tí Ọlọ́run sì mísí rẹ̀, nígbà tí ó bá ti dá orílẹ̀-èdè kan sílẹ̀ ní aginjù, ní ìjà àti ní ikú, orílẹ̀-èdè tí ó yẹ kí ó pẹ́ ẹgbẹ̀rún mẹ́rin ọdún -- ọmọ ọkùnrin yẹn, bí ó bá tilẹ̀ jìnnà sí i tó ní àkókò, máa ń dá agbára ẹ̀jẹ̀ àti ọgbọ́n-inú mọ̀ nínú rẹ̀ nígbà gbogbo, agbára tí kò ní ẹ̀gbọ́n nínú orílẹ̀-èdè kankan àti ní àkókò kankan. Bí àwọn Heberu bá ti jẹ́ ọmọ-orílẹ̀ bí àwọn yòókù, wọ́n bá ti padà nù àní ìrántí orúkọ wọn pẹ̀lú, tí ìṣẹ́gun gbogbo-àgbáyé ti ọ̀làjú Kristẹni ti gbà wọ́n mì. Ẹ̀jẹ̀ Mose ni ó pa wọ́n mọ́, gẹ́gẹ́ bí ẹ̀jẹ̀ Kristi yóò ṣe pa wọ́n mọ́.
Ẹ kà àwọn ìwé Mose àti àwọn ìwé ìtàn ti Majẹ̀mú Láéláé; ẹ kà wọ́n ní fífẹ́, láìyára kankan, ní rírántí pé ẹ ń kà ohun ìrántí àtijọ́ jù lọ ti ọgbọ́n ènìyàn. Ẹ dúró nígbà tí ìtàn náà bá mú yín rẹ̀; ẹ padà wá nígbà tí ìṣàrò àti ìsinmi bá ti tú ọkàn yín dà. Ẹ mu díẹ̀, ṣùgbọ́n ní ìgbà gbogbo. Ẹ rò pé ayé ti jáde láti inú àwọn ojú-ìwé wọ̀nyí àti pé ọ̀làjú yín tí ó ti tẹ̀síwájú jù lọ kì yóò jẹ́ ohun kankan rí bí kò ṣe àlàyé lórí Àṣẹ Mẹ́wàá àti àwọn àsọtẹ́lẹ̀.
Síbẹ̀síbẹ̀, nígbà tí ẹ bá dé àwọn Saamu Dafidi àti àwọn Wòlíì, ayé tuntun yóò ṣí síwájú yín. Ìtàn-sísọ yóò fún ewì ní àyè, ìtàn yóò fi àyè sílẹ̀ fún ìtara, àti ènìyàn Ọlọ́run, tí ẹ̀mí tí ó ń mísí tí ó sì ń gbé sókè kún, kì yóò fi ẹsẹ̀ kàn ilẹ̀ mọ́ bí kò ṣe lẹ́ẹ̀kọ̀ọ̀kan. Ibẹ̀ ni ewì Bíbélì ńlá wà, orin gbogbo orin, dùrù tí gbogbo ènìyàn mọ̀ àní láìtíì gbọ́ ọ. Ní ibi yìí ti Ìwé Mímọ́, ọkàn tí ó fẹ́ẹ̀ lù jẹ́ gbígbà, àti bí ó bá lè ṣí ara rẹ̀, ó fi ara rẹ̀ lé ìyìn oníìtara tí kò tíì mọ̀ bí kò ṣe ní kíka Homeru tàbí Virgili. Ṣùgbọ́n, ní kíka Homeru àti Virgili, a máa mọ̀ pé ọkùnrin ọgbọ́n-inú jẹ́ ìparí ẹ̀dá wa, irú orin kan tí a fà jáde láti inú wa fúnra wa láti wú ara wa. Níbí yìí ó jìnnà síi: kì í ṣe ènìyàn tí ó ń kọ orin ìrora àti ayọ̀ tirẹ̀ mọ́; ó jẹ́ ẹ̀dá tí a gbé lọ sí ìta ara rẹ̀ nípasẹ̀ ìríran Ọlọ́run. Ó rí Ọlọ́run, àti ohun tí ó fi àwọn ìyókù ohùn ènìyàn kan tí ìwàláàyè yẹn fọ́ sọ, kò sí ohùn mìíràn tí ó lè sọ ọ́. Ọ̀run ló ń bá ayé sọ̀rọ̀, kì í ṣe pẹ̀lú ìdakẹ́jẹ́ẹ́ agbára-gbogbo, ṣùgbọ́n pẹ̀lú ìtùútù àìlópin tí ìbàjẹ́ ayé ti yí padà sí ìbànújẹ́. Ọlọ́run ni ó ń pe àwọn ènìyàn aláìṣòótọ́ tí Ó fẹ́ràn; bàbá ni tí ó ń bẹ̀bẹ̀, tí ó ń halẹ̀, tí ó ń sunkún, tí ó ń kérora; wòlíì ni tí ó ń wo àwọn ọ̀rúndún tí wọ́n ń kọjá níwájú rẹ̀ tí ó sì ń jẹ́rìí sí ìran ẹ̀dá tí a ṣe tuntun nínú ìdájọ́ òdodo; ọba ẹlẹ́ṣẹ̀ tí ó ronúpìwàdà ni tí ó ń jẹ́wọ́ àwọn àṣìṣe rẹ̀ tí ó sì ń béèrè àánú; olódodo tí a kọ̀ sílẹ̀ ni tí Ọlọ́run nìkan ṣe ọ̀rẹ́ rẹ̀; olùṣọ́-àgùntàn ni tí ó ń ṣọ́ tí ó sì ń retí; ọkàn kan ni tí ó kún fún ìfẹ́, ìkùn, àti ìbùkún. Gbogbo Ìwé Mímọ́ lẹ́wà, ṣùgbọ́n àwọn Saamu àti àwọn Wòlíì ni orí ogo rẹ̀, àti ibẹ̀ ni Dafidi àti Aisaya, tí wọ́n jókòó nínú ìmọ́lẹ̀ tí ó gbé wọn lọ, ti ń dúró de arìnrìn-àjò Kristẹni láti fún un ní ìrìbọmi ìkẹ́yìn ti ìgbàgbọ́ àti ìfẹ́.
Níbo ni, ẹ yóò sọ fún mi, agbára àwọn saamu àti àwọn àsọtẹ́lẹ̀ yìí ti wá? Ṣé a lè sọ ìdí rẹ̀? Bẹ́ẹ̀ ni, olùfẹ́ mi Emmanuẹli, a lè sọ ìdí rẹ̀, orísun ọ̀rọ̀-sísọ yìí sì wà nínú ìbáṣepọ̀ rẹ̀ pẹ̀lú Jesu Kristi. Bí a bá wo Jesu Kristi nínú àwọn ìwé Mose àti ìtàn àwọn ọmọ-orílẹ̀ Heberu, Jesu Kristi fi ara rẹ̀ pamọ́ lábẹ́ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀; Ó jẹ́ ọkàn wọn àti ète wọn, ṣùgbọ́n ní ọ̀nà fífarapamọ́ tí kò farahàn bí kò ṣe nípasẹ̀ ìfihàn àwọn àkókò àti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀. Ó yẹ kí a gún àpò náà kí a tó dé ọ̀dọ̀ Rẹ̀, àti nígbà tí a bá dé ọ̀dọ̀ Rẹ̀ lábẹ́ aṣọ nípọn yẹn ti àwọn ìṣe, ti àwọn ààtò àti ti àwọn òfin tí ó bò Ó, ìtànṣán ojú Rẹ̀ ṣì jẹ́ ìmọ́lẹ̀ tí a yá láti àwọn àfihàn jíjìn àti aláṣírí. Ṣùgbọ́n nínú àwọn saamu àti àwọn àsọtẹ́lẹ̀, ibòjú ṣubú, ohun ìjìnlẹ̀ di mímọ́, ènìyàn Jesu Kristi yà sílẹ̀; a rí I tí a bí I láti ọ̀dọ̀ wúndíá, a tẹ̀lé ẹsẹ̀ Rẹ̀ àti ìrora Rẹ̀, a rí ikú Rẹ̀, a rí I ní ìṣẹ́gun ní ọjọ́ kẹta, àti, tí Ó jókòó ní ọwọ́ ọ̀tún Bàbá Rẹ̀, Ó ń ṣàkóso Ìjọ àti ayé láti ibẹ̀ títí dé ìparí àwọn ọjọ́. Ṣùgbọ́n kì í ṣe mímọ́ yìí nìkan ni ó fún àwọn saamu àti àwọn àsọtẹ́lẹ̀ ní ìmọ̀lára tí wọ́n fi lọ́wọ́ fún wa; ìfẹ́ tí ó fọ́n nípasẹ̀ ìmọ́lẹ̀ ni. Kò tó láti rí àwọn nǹkan; ó yẹ kí a fẹ́ràn wọn. Ríri wọn ń tàn ìmọ́lẹ̀; fẹ́ràn wọn ń gbé ènìyàn lọ. Kò sì sí ohun tí ó gbé wa lọ sí ẹ̀yìn ara wa bí ìran ọkùnrin kan tí Ọlọ́run sọ di iná tí ó ń tẹ̀jú wò ó-bí àti àgbélébù Jesu Kristi. Agbára kan wà nínú ìfẹ́ yìí tí kò ní ìrú, àní nínú ìfẹ́ ìyá àti ti ìyàwó, nítorí ohun tí ó jẹ́ ète rẹ̀ jẹ́ àìlópin, ẹ̀dá kò sì lè ṣe ohun tí ó dọ́gba pẹ̀lú ohun tí oore-ọfẹ́ ṣe. Gbogbo ohun tí ọgbọ́n-inú ti ṣe ní títóbi jù lọ ní ìṣẹ́ ẹ̀dá; orin Homeru lórí ìbínú Akílísì, àwọn ti Virgili lórí ìṣẹ̀ Enìásì, ẹ̀dùn-ọkàn Fẹ́dra ti Rasini; Romeo àti Julìẹ́tì ti Ṣékspìà; Adágún omi Lamatìnì, pẹ̀lú omi rẹ̀, etí-omi rẹ̀ àti olùfẹ́ rẹ̀; gbogbo ìyẹn kò jẹ́ nǹkan níwájú Miserere Dafidi, Ẹkún Jeremaya àti orí 53 ti Aisaya. Níbo sì ni ìdí ìyàtọ̀ yìí wà, bí kò ṣe nínú ohun tí ìfẹ́ tí ó mísí àwọn ẹ̀ka ewì méjì wọ̀nyí nífẹ̀ẹ́? Nígbà tí Akílísì kẹ́ ọ̀rẹ́ rẹ̀ tí ó kú ní ogun, nígbà tí Enìásì padà nù etí-omi ilẹ̀ ìbílẹ̀ rẹ̀, nígbà tí Fẹ́dra jẹ́wọ́ fún ara rẹ̀ ẹ̀rù ìfẹ́-inú rẹ̀, nígbà tí Romeo àti Julìẹ́tì sùn nínú orun ìfẹ́ wọn, àti nígbà tí olùfẹ́ Lamatìnì yí ojú rẹ̀ padà fún ìgbà ìkẹ́yìn sí omi tí ó ti pa àṣírí rẹ̀ mọ́ -- mọ́ọ̀sì ènìyàn ti parí. Ó ti jó gbogbo ohun tí ó ní nínú rẹ̀ tí ó lè bí àti tí ó tùútù; ó padà ṣubú tí ó rẹ̀ ní ẹ̀gbẹ́ àwọn ibojì yẹn tí ó wú fún àkókò kan, kò sì sí ohun tí ó kù fún un, nínú opó ayérayé, bí kò ṣe ìrántí ohùn tirẹ̀. Ṣùgbọ́n nígbà tí Dafidi kẹ́ ẹṣẹ̀ rẹ̀, nígbà tí Jeremaya kẹ́ lórí Jerúsálẹ́mù, nígbà tí Aisaya rí ìjìyà Olùgbàlà rẹ̀ láti ọ̀nà jíjìn, ọkàn wọn kò dínkù nípasẹ̀ gbogbo ohun tí wọ́n fún; orísun tí wọ́n fa omi kúrò nínú rẹ̀ dàgbà nínú wọn pẹ̀lú ìkún ọ̀rọ̀ wọn, àti, ní títúnṣe ní ìdùnnú jù àwọn akéwì ènìyàn lọ, wọn kò fi ìtọ́jú ìrántí wọn sílẹ̀ fún àwọn ibojì ṣùgbọ́n fún àwọn pẹpẹ. Ní àwọn pẹpẹ wọ̀nyí, tí a gbé kalẹ̀ ní gbogbo ayé Kristẹni, ọkùnrin kan jókòó àwọn ènìyàn sì dúró: ọkùnrin náà ni àlùfáà; àwọn ènìyàn ni gbogbo wa. Bẹ́ẹ̀ kọ́ pé ọkùnrin yìí tàbí àwọn ènìyàn yìí jẹ́ àwọn awalẹ̀-ìgbàanì tí ó ń fọwọ́ sí àwọn àhòrò; wọ́n jẹ́ olùgbàgbọ́, olùjọ́sìn, olùtọrọ, tí wọ́n ń tún sọ àwọn saamu Dafidi lójoojúmọ́ ní àwọn ibi kan náà àti pẹ̀lú ìgbàgbọ́ kan náà bí àwọn ọmọ Lefi ti Jerúsálẹ́mù, ní àlàfo ẹgbẹ̀rún mẹ́ta ọdún, tí wọ́n sì ń gbàdúrà sí Ọlọ́run, Bàbá Jesu Kristi, pẹ̀lú ohùn kan náà tí àwọn wòlíì fi gbàdúrà sí Bàbá Mẹsáyà, Olùgbàlà wọn àti tiwa.
Àwọn saamu àti àwọn àsọtẹ́lẹ̀ ni kíka ńlá Kristẹni. Kò sí ìwé-kíkà tí ó borí irú yẹn; kò sí èyí tí ó lè bọ́ ọkàn tó bẹ́ẹ̀ kí ó sì fún un ní búrẹ́dì ọ̀run nínú búrẹ́dì ayé. Ṣùgbọ́n àkókò pàtàkì jù lọ ti Ìwé Mímọ́ kò wà níbẹ̀; ó wà nínú Ìhìnrere, ìyẹn ni pé, nínú ìtàn alààyè àti ti ẹni fúnra rẹ̀ ti ìgbésí-ayé Kristi. Títí di ìsinsìnyí Jesu Kristi ti farahàn fún wa nínú àsọtẹ́lẹ̀ nìkan; Ó ti sọ̀rọ̀ nípasẹ̀ ẹnu àwọn oníṣẹ́ Rẹ̀ nìkan; Ó ti fi ara Rẹ̀ hàn fún àwọn àyànfẹ́ nìkan, àti nínú àwọn àyànfẹ́ yẹn fún apá kan ọkàn wọn nìkan. Ṣùgbọ́n ní báyìí ibòjú ti ṣubú láìlópin, àti ohun tí a fi pamọ́ nínú ètò Ọlọ́run, tí ìṣàrò fojú hàn rẹ̀ díẹ̀, tí àwọn wòlíì sì mú kedere, ti farahàn sí ayé ní ìrísí tòótọ́ àti tí a lè rí gbọ́. Ọkùnrin kan ti farahàn -- Ọlọ́run fúnra Rẹ̀ -- àti àwa yóò gbọ́ ọ ní báyìí.
Bí ó ṣe jẹ́ ti Ìhìnrere, kò nílò ìṣọ́ra irú bẹ́ẹ̀. Ènìyàn lè jẹ́ ọ̀dọ́, oníìtara, tí ayé àti ara ẹni kún, Ìhìnrere yóò sì mọ̀ bí a ṣe lè bá wa sọ ọ̀rọ̀ rẹ̀: kì í ṣe pé ìgbésẹ̀ àkọ́kọ́ wa ni láti lóye rẹ̀ kí a sì fẹ́ràn rẹ̀; ṣùgbọ́n bí ènìyàn bá tilẹ̀ jìnnà sí Kristi tó nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ tàbí ìwà, kò ṣeéṣe kí a má rí níwájú àwòrán ìmọ́lẹ̀ àti àánú yẹn ọ̀kan nínú àwọn lílù ńlá jù lọ tí a ti lù ẹnu-ọ̀nà ọkàn ènìyàn. Ohun kan ṣoṣo ni mo mọ̀ láti fi sí ẹ̀gbẹ́ rẹ̀: ìríran àkọ́kọ́ àwọn Òkè Alpi ní ọ̀kan nínú àwọn àkókò yẹn nígbà tí yìnyín, ọ̀run, oòrùn, ewéko, àti ojìji ti ṣe àdéhùn pípé. Ènìyàn dúró, igbe sì bọ́. Bẹ́ẹ̀ náà ni ó rí pẹ̀lú Ìhìnrere; ó dá ẹni dúró, ó sì mú ẹni kigbe.
Ní báyìí, kí ni Ìhìnrere? Ó jẹ́ ìtàn ọkùnrin kan irú èyí tí ayé kò tíì rí rí tí kì yóò sì rí mọ́ láéláé. Èmi kì yóò sọ ohun mìíràn. Ó jẹ́ ọkùnrin tí a bí ní tàlàká, tí ó gbé ní tàlàká, tí ó sì kú ní tàlàká; tí, nínú òṣì rẹ̀ fúnra rẹ̀, kò ṣe ìpìlẹ̀ fún ọlá-ńlá kankan; tí kò kọ ìlà kan rí, tí kò ṣe ọ̀rọ̀ kan níwájú àpéjọ ńlá, tí kò darí ogun kan, tí kò ṣàkóso orílẹ̀-èdè kan, tí kò ṣe ọ̀kan nínú àwọn ọnà tí ó ń mú orúkọ wá, tí ó sì bẹ́ẹ̀ kún ayé pẹ̀lú orúkọ rẹ̀ àti ìwàláàyè rẹ̀, pẹ̀lú ìgbòòrò àti ìpẹ́ tí kò fi àyè sílẹ̀ lẹ́yìn rẹ̀ fún ohunkóhun ti ènìyàn. Gbogbo àwọn ọkùnrin ńlá ṣe àkókò ìmọ́lẹ̀ kan, wọ́n sì ṣubú padà sí òkùnkùn ibojì wọn. Òun nìkan ṣoṣo ni ó ti jẹ́ ìràwọ̀ aláìgbéra tí ó sì ń dàgbà; àti bí ayé bá ń tẹ̀síwájú lẹ́yìn ẹgbẹ̀rún méjì ọdún ẹ̀sìn Kristẹni, ó jẹ́ nìkan láti parí ìtàn ìmọ́lẹ̀ rẹ̀ nípasẹ̀ fìtílà ìgbésí-ayé kan tí kò sí ohun tí ó ti dọ́gba pẹ̀lú ìtànṣán rẹ̀ tàbí ìgbóná rẹ̀.
Ṣùgbọ́n ẹ jẹ́ kí a ṣí Ìhìnrere; yóò sọ̀rọ̀ dára ju èmi lọ.
Ẹ gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ àkọ́kọ́ tí a rí níbẹ̀: Jesu Kristi ló ń sọ fún olùṣáájú Rẹ̀ Johanu Onítẹ̀bọmi Mímọ́, ẹni tí ó fẹ́ yí I padà kúrò ní gbígba ìrìbọmi ìrònúpìwàdà: Jẹ́ kí ó rí bẹ́ẹ̀ ní ìsinsìnyí, nítorí ó yẹ kí àwa mú gbogbo ìdájọ́ òdodo ṣẹ bẹ́ẹ̀ (1).
Ọ̀rọ̀ kan nìyẹn. Èmi kò ṣàlàyé rẹ̀ fún ọ, èmi kò fi ohun ọ̀ṣọ́ kankan kún un; ìwọ yóò lóye rẹ̀ bí o bá lè. Síwájú síi, lẹ́yìn àwẹ̀ ọjọ́ ogójì ní aginjù, tí Bìlísì dán An wò, tí ó sọ fún Un pé: Bí Ìwọ bá jẹ́ Ọmọ Ọlọ́run, pàṣẹ kí àwọn òkúta wọ̀nyí di búrẹ́dì, Ó dáhùn pé: Kì í ṣe nípasẹ̀ búrẹ́dì nìkan ni ènìyàn fi ń gbé, ṣùgbọ́n nípasẹ̀ gbogbo ọ̀rọ̀ tí ó ti ẹnu Ọlọ́run jáde (2).
Síwájú síi, láti orí òkè kan ní Galili, ní sísọ̀rọ̀ sí ọ̀pọ̀ ènìyàn tí ó ń tẹ̀lé E, Ó sọ ní ohùn tí ẹnìkan kò tíì gbọ́ rí: Ìbùkún ni fún àwọn tàlàká ní ẹ̀mí, nítorí ti wọn ni ìjọba ọ̀run. Ìbùkún ni fún àwọn onítùútù, nítorí wọn yóò jogún ayé. Ìbùkún ni fún àwọn tí ń sunkún, nítorí a ó tù wọ́n nínú. Ìbùkún ni fún àwọn tí ebi ìdájọ́ òdodo àti òǹgbẹ rẹ̀ ń pa, nítorí a ó tẹ́ wọn lórùn. Ìbùkún ni fún àwọn aláànú, nítorí wọn yóò rí àánú gbà. Ìbùkún ni fún àwọn onínú mímọ́, nítorí wọn yóò rí Ọlọ́run. Ìbùkún ni fún àwọn aláàáfíà, nítorí a ó pè wọ́n ní ọmọ Ọlọ́run. Ìbùkún ni fún àwọn tí a ń ṣe inúnibíni sí nítorí ìdájọ́ òdodo, nítorí ti wọn ni ìjọba ọ̀run (3).
Ǹjẹ́ èmi yóò tọ́ka sí gbogbo Ìhìnrere? Bí mo bá fẹ́ fa gbogbo ohun tí ó yẹ láti fi hàn ní ìta àwòṣe tí a fi ṣe é jáde, ìbá tọ́ka sí gbogbo rẹ̀. Ṣùgbọ́n èmi kò lè sọ gbogbo rẹ̀, èmi kò sì lè ṣe àtòyàn: ìyẹn ìbá jẹ́ gbígbà pé Jesu Kristi sọ nǹkan kan tí ó dára ju nǹkan mìíràn lọ, èyí tí yóò jẹ́ ìrò búburú bí ó ṣe jẹ́ ìdájọ́ búburú. Èmi yóò tẹ́lọ́rùn pẹ̀lú ọ̀rọ̀ díẹ̀ tí a fún ní àìṣètò, láti inú àwọn ẹ̀yà tí ó jẹ mọ́ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ oríṣiríṣi.
Gbogbo ohun tí ẹ bá fẹ́ kí àwọn ènìyàn ṣe fún yín, ẹ ṣe fún wọn bẹ́ẹ̀ (4).
Ẹ jẹ́ olóòótọ́ pípé, gẹ́gẹ́ bí Bàbá yín ọ̀run ti pé (5).
Ẹ fẹ́ àwọn ọ̀tá yín (6).
Bí ẹnìkan bá gbá ọ lẹ́rẹ̀kẹ́ ọ̀tún, yí èkejì sí i (7).
Jẹ́ kí ẹni tí ó wà láàrín yín tí kò ní ẹ̀ṣẹ̀ kọ́kọ́ sọ òkúta sí i (8).
Tani nínú yín tí yóò fi ẹ̀ṣẹ̀ kàn mí (9)?
Ẹ wá sọ́dọ̀ mi, gbogbo ẹ̀yin tí ẹ̀ rẹ̀ tí ẹ sì rù ẹrù, èmi yóò sì fún yín ní ìsinmi (10).
Ẹnikẹ́ni tí ó bá fẹ́ jẹ́ ẹni àkọ́kọ́ láàrín yín yóò jẹ́ ìránṣẹ́ yín, gẹ́gẹ́ bí Ọmọ Ènìyàn kò ti wá láti jẹ́ kí a sìn ín, ṣùgbọ́n láti sìn àwọn ẹlòmíràn àti láti fi ẹ̀mí rẹ̀ sílẹ̀ fún ìràpadà ọ̀pọ̀lọpọ̀ (11).
(1) Matteu 3:15. -- (2) Matteu 4:4. -- (3) Matteu 5. -- (4) Matteu 7:12. -- (5) Matteu 5:48. -- (6) Matteu 5:44. -- (7) Matteu 5:39. -- (8) Johanu 8:7. -- (9) Johanu 8:46. -- (10) Matteu 11:28. -- (11) Matteu 20:27.
Ẹnikẹ́ni tí ó bá rẹ̀ ara rẹ̀ sílẹ̀ ni a ó gbé ga (1).
Bọ́ àwọn àgùntàn mi (2).
Ẹ máṣe jẹ́ kí ọkàn yín dààmú. Ẹ̀yin gbàgbọ́ nínú Ọlọ́run, ẹ sì gbàgbọ́ nínú mi pẹ̀lú. Ibùgbé pọ̀ nínú ilé Bàbá mi. Mo ń lọ láti ṣe àmúlò ibùkan sílẹ̀ fún yín, lẹ́yìn tí mo sì bá ti lọ tí mo sì ti ṣe àmúlò ibùkan sílẹ̀ fún yín, èmi yóò tún padà wá, èmi yóò sì mú yín lọ sọ́dọ̀ ara mi, kí ibi tí mo wà, kí ẹ̀yin náà lè wà níbẹ̀ (3).
Bàbá, wákàtí náà ti dé; ẹ yìn Ọmọ yín lógo, kí Ọmọ yín lè yìn yín lógo (4).
Bàbá, bí ó bá ṣeéṣe, jẹ́ kí ìgo yìí kọjá lọ kúrò lọ́dọ̀ mi; síbẹ̀ kí ìfẹ́ rẹ kí ó ṣe, kí ó má ṣe ti èmi (5).
Bàbá mi, dáríjì wọ́n, nítorí wọn kò mọ ohun tí wọ́n ń ṣe (6).
Èmi kò ní fi ohunkóhun kún un.
Ǹjẹ́ ẹ fẹ́ kí èmi fi ojú ìwé irú mìíràn hàn yín, tí ó ṣeéṣe kí ó tilẹ̀ lẹ́wà ju bẹ́ẹ̀ lọ? Ẹ gbọ́ ọ̀rọ̀ àfiwé ti Ọmọ Aṣìwèrè:
Ọkùnrin kan ní ọmọkùnrin méjì, àbúrò nínú wọn sì wí fún bàbá rẹ̀ pé: Bàbá mi, fún mi ní ìpín ohun ìní tí ó yẹ fún mi. Bàbá náà sì pín ohun ìní rẹ̀ fún wọn. Kò pẹ́ lẹ́yìn ìyẹn, àbúrò náà nínú ọmọkùnrin méjì yẹn, lẹ́yìn tí ó ti kó gbogbo ohun tí ó ní jọ, lọ sí ilẹ̀ tí ó jìnnà, níbi tí ó ti ṣòfò gbogbo ohun ìní rẹ̀ nínú àṣejù àti àgbèrè. Lẹ́yìn tí ó ti ná gbogbo rẹ̀ tán, ìyàn ńlá kan dìde ní ilẹ̀ náà, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í ṣe aláìní. Nítorí náà ó lọ, ó sì so ara rẹ̀ mọ́ ọ̀kan lára àwọn aráàlú ilẹ̀ náà, ẹni tí ó rán an lọ sí àgbẹ̀ rẹ̀ láti bọ́ ẹlẹ́dẹ̀. Ó sì fẹ́ fi ìkarahun tí àwọn ẹlẹ́dẹ̀ ń jẹ yó inú rẹ̀; ṣùgbọ́n kò sí ẹni tí ó fún un. Nígbà tí ó kẹ́yìn, ó wá ọkàn rẹ̀, ó sì wí pé: Àwọn alágbàṣe mélòó ni ó wà ní ilé bàbá mi tí wọ́n ní oúnjẹ lọ́pọ̀lọpọ̀, èmi sì wà níbí tí mo ń kú nípasẹ̀ ìyàn! Ó yẹ kí èmi dìde, kí èmi sì lọ bá bàbá mi, kí èmi sì wí fún un pé: Bàbá mi, èmi ti dẹ̀ṣẹ̀ sí ọ̀run àti níwájú rẹ; èmi kò yẹ mọ́ láti pè ní ọmọ rẹ; ṣe mi bí ọ̀kan lára àwọn alágbàṣe rẹ. Ó sì dìde, ó sì lọ bá bàbá rẹ̀. Nígbà tí ó sì wà ní ọ̀nà jíjìn, bàbá rẹ̀ rí i, àánú sì kàn án, ó sì sáré lọ bá a, ó fi ọwọ́ dì í ní ọrùn, ó sì fi ẹnu kò ó. Ọmọ rẹ̀ sì wí fún un pé: Bàbá mi, èmi ti dẹ̀ṣẹ̀ sí ọ̀run àti níwájú rẹ; èmi kò yẹ mọ́ láti pè ní ọmọ rẹ. Bàbá náà sì wí fún àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ pé: Ẹ mú aṣọ tí ó dára jù lọ ní kíákíá, ẹ sì wọ̀ ọ́ lára; ẹ fi òrùka sí ika rẹ̀, ẹ sì fi bàtà sí ẹsẹ̀ rẹ̀. Ẹ sì mú ọmọ mààlú alábọ́ra wá, ẹ sì pa á; ẹ jẹ́ kí a jẹ, kí a sì yọ̀, nítorí ọmọ mi yìí ti kú, ó sì tún wà láàyè; ó ti sọnù, a sì ti rí i. Wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ sí í ṣe àsè.
Ọmọkùnrin àgbà sì wà ní oko, nígbà tí ó sì padà dé tí ó sì súnmọ́ ilé, ó gbọ́ orin àti ijó. Ó sì pè ọ̀kan nínú àwọn ìránṣẹ́, ó sì bí i léèrè pé kí ni èyí túmọ̀ sí. Ìránṣẹ́ náà sì wí fún un pé: Arákùnrin rẹ ti padà dé, bàbá rẹ sì ti pa ọmọ mààlú alábọ́ra nítorí ó ti rí i padà pẹ̀lú àlàáfíà. Ṣùgbọ́n inú bí i, kò sì fẹ́ wọlé. Nítorí náà bàbá rẹ̀ jáde, ó sì rọ̀ ọ́ láti wọlé. Ṣùgbọ́n ó dáhùn bàbá rẹ̀ pé: Wò ó, ọ̀pọ̀ ọdún ni mo ti ń sìn ọ́, èmi kò sì tíì ṣàìgbọ́ àṣẹ rẹ rí, ṣùgbọ́n o kò fún mi ní ewúrẹ́ kan rí kí èmi lè bá àwọn ọ̀rẹ́ mi yọ̀. Ṣùgbọ́n kété tí ọmọ rẹ yìí tí ó ti jẹ ohun ìní rẹ tán pẹ̀lú àwọn aṣẹ́wó padà dé, ìwọ pa ọmọ mààlú alábọ́ra fún un. Ṣùgbọ́n bàbá rẹ̀ wí fún un pé: Ọmọ mi, ìwọ wà pẹ̀lú mi nígbà gbogbo, ohun gbogbo tí mo sì ní jẹ́ ti rẹ. Ṣùgbọ́n ó yẹ kí a ṣe àsè kí a sì yọ̀, nítorí arákùnrin rẹ yìí ti kú, ó sì tún wà láàyè; ó ti sọnù, a sì ti rí i (7).
(1) Matteu 23:12. -- (2) Johanu 21:17. -- (3) Johanu 14:1-3. -- (4) Johanu 17:1. -- (5) Matteu 26:39. -- (6) Luku 23:34. -- (7) Luku 15:11.
Sí ojú ìwé yìí, a lè fi ẹgbẹ̀rún kan mìíràn kún un tí kò kéré ní ẹwà, àwọn wọ̀nyí gan-an ni èmi kò mẹ́nu kàn, nítorí wọn kò ní irú ẹwà kan náà. Ṣùgbọ́n èyí tó fún mi. Kí ni ó ṣe kù? Ọgbọ́n ènìyàn nìkan kò lè pàṣẹ irú nǹkan bẹ́ẹ̀, ọ̀run tí ó sì pàṣẹ rẹ̀ kò ní í fi ara rẹ̀ hàn rí nínú ohùn tí ó ju èdè lọ. Láti inú ilẹ̀, ohun tí ó dé ọ̀dọ́ Ọlọ́run ni ìgbe àti ẹ̀dùn nìkan; láti ọ̀run, ohun tí ó sọ̀kalẹ̀ sí wa ni ìfẹ́ tútù àti ìdáríjì nìkan: ọ̀rọ̀ àfiwé Ọmọ Aṣìwèrè ni ìfihàn ìdáríjì yẹn nínú ìtàn tí a kò ní í dọ́gba rí, nítorí a kò ní í borí rí nínú ìpìlẹ̀ rẹ̀.
A lè tọ́ka sí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ẹ̀ka mìíràn nínú Ìhìnrere, ìdùnnú àkọ́kọ́ kan sì ni èyí tí a fi sílẹ̀ fún olùkà.
Ṣùgbọ́n lẹ́yìn ìtàn ìgbésí ayé gbangba Kristi, ìtàn ìjìyà àti ikú rẹ̀ wá. Ìhìnrere, tí ó ti tóbi tó dé ibẹ̀, ga síbi ohùn tí ó ga jù lọ nínú ìtàn àti ewì — èyí ni láti sọ pé, nínú ohun tí ènìyàn ní tí ó jẹ́ òtítọ́ jù lọ tí ó sì lẹ́wà jù lọ ní àkókò kan náà. Mo yẹ̀láti fi ọ̀rọ̀ tọwọ́ bọ̀ ọ́, èmi yóò sì sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀ bí ó bá ti kéré jù tí mo lè ṣe. Nígbà tí Jésù Kristi ti parí ìkọ́ni àwọn àpóstélì rẹ̀ nípasẹ̀ ọ̀rọ̀ tí a kọ sínú orí 13, 14, 15, 16 àti 17 ti Ìhìnrere Johanu Mímọ́ (olùkà, nítorí Ọlọ́run, ó gbọdọ̀ kà á); nígbà tí ó ti lọ sí ọgbà kan tí ó wà ní ìkejì ọ̀dọ̀ odò Kẹdrọni, àwọn ọ̀tá rẹ̀ wá bá a, pẹ̀lú àwọn ọmọ ogun ẹ̀ṣọ́ tẹ́mpìlì, Judasi sì, ọ̀kan nínú àwọn ọmọ ẹ̀yìn rẹ̀, fi ìfẹnukonu dá a. Ẹ̀yin mọ ìyókù, ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo ènìyàn mọ̀ ọ́. A mú un, a dájọ́ rẹ̀, a dá a lẹ́bi, a dè é, a nà á, a fi ẹ̀gún dé e ní adé, a gbé àgbélébù rẹ̀ lé e lórí, ó sì kú láàrín àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ méjì. Ìtàn yìí, tí àwọn Ajíhìnrere sọ ní ìrọ̀rùn bẹ́ẹ̀, ti kọjá gbogbo ayé: ayé pín sí àwọn tí ó gbà á gbọ́ àti àwọn tí kò gbà á gbọ́, àwọn aláìgbàgbọ́ àti àwọn olóòtítọ́ pẹ̀lú kò tíì gbọ́ ìtàn yìí rí láìní ìrọ̀rúnmọ́ nípasẹ̀ rẹ̀. Báwo ni èyí ṣe ṣeéṣe? Báwo ni irú nǹkan bẹ́ẹ̀ ṣe ṣẹlẹ̀? Báwo ni ọkùnrin yìí, tí ó kú lórí àgbélébù láàrín ọ̀run àti ilẹ̀, ṣe gba ìyìn àgbáyé, àti báwo ni ìtàn ìparí rẹ̀, ju ti ẹnikẹ́ni mìíràn lọ, ṣe rí ọ̀nà sí gbogbo ọkàn? Èmi kò rí ìdí kan fún èyí ju ọ̀kan lọ. Ìdí ni pé ọkùnrin tí ó kú lórí àgbélébù jẹ́ olódodo, kì í sì ṣe olódodo lásán, ṣùgbọ́n olódodo tí kò fi ohunkóhun sílẹ̀ tí a lè rò sí i lòdì. Gbogbo nǹkan ní mímọ́ níbẹ̀; ojú kò rí ojú rírú kankan. Ìgbésí ayé láìlábàwọ́n, ìmọ̀ láìlàṣìṣe, ìfẹ́ láìlópin, ìgboyà láìláìlera, ìrúbọ ara ẹni pátápátá: ìyẹn ni ohun tí a rí níbẹ̀, ó sì tó láti ṣàlàyé àánú àtọ̀rundá tí ikú Kristi ti gba lọ́wọ́ àwọn ẹlẹ́gbẹ́ rẹ̀ àti ti ìrandíran. Olódodo máa ń rú ọkàn nígbà gbogbo, irú ìpín tí Ọlọ́run bá yàn fún un kókó, gẹ́gẹ́ bí ènìyàn búburú, bí ó tilẹ̀ wà ní ipò gíga orí ire rẹ̀, máa ń fi ohun kan tí ó bani nínú jẹ́ sílẹ̀ lẹ́yìn rẹ̀. Ṣùgbọ́n olódodo aláìlẹ́ṣẹ̀ tí ó kú nípasẹ̀ ìjìyà ìkẹyìn láìlẹ́tọ̀ọ́ dé ibi gíga jù lọ ti ohun àánú, bí ó sì bá ti gbé àti sọ̀rọ̀ bí Kristi, gbogbo ayé yóò jẹ́ àrìíró àtàtà nìkan ti ìtàn rẹ̀.
Ẹnu tirẹ̀ ni yóò sọ èrò rẹ̀ fún yín, ojú tirẹ̀ ni yóò sọ ìfẹ́ rẹ̀ fún yín, ọwọ́ tirẹ̀ ni yóò tẹ ti yín mú láti fún yín ní ìgboyà nígbà tí ó ń bùkún yín. Ẹ̀yin yóò rí i tí a bí i ní ìdákẹ́rọ́rọ́ alẹ́ kan, lórí koríko àgọ́ ẹran, ẹ̀yin yóò sì mú wá fún un, pa pọ̀ pẹ̀lú àwọn olùṣọ́-àgùntàn onírelẹ̀, àkọ́kọ́ èso ìjọsìn ẹ̀dá ènìyàn. Ìlà Oòrùn, ilẹ̀ àtijọ́ ti àwọn ìrántí, yóò rán àwọn alábẹ̀wò sí oyún rẹ̀, láti ìbẹ̀rẹ̀ yìí ti ogo tí ó ní láti kún ayé, ẹ̀jẹ̀ aláìlẹ́bi yóò sàn láti pa á. Ilẹ̀ àìmọ́ kan yóò gba ọmọdé tí yóò wẹ gbogbo nǹkan mọ́ tí yóò sì ṣe gbogbo àgbáyé di ilẹ̀ ìbílẹ̀ kan ṣoṣo ní ìgbèkùn. Ẹ̀yin yóò padà pẹ̀lú rẹ̀ sí ojú ọ̀rùn àwọn bàbá rẹ̀ — kì í sì ṣe ààfin Dáfídì mọ́, ẹni tí ó jẹ́ ọmọ ìkẹyìn rẹ̀, ṣùgbọ́n ilé ẹlẹ́rù ti agbọ́nrín tí ó ń gbé lórí iṣẹ́ ọwọ́ rẹ̀ — níbẹ̀ ni ẹ̀yin yóò ti ṣe ìyàlẹ́nu sí ọgbọ̀n ọdún ti ìdákẹ́rọ́rọ́ àti àlàáfíà. Ohunkóhun kò ní da ìgbaradì gígùn yìí rú, títí di ọjọ́ tí ohùn kan yóò dún ní ijù: Ẹ ṣe àmúlò ọ̀nà Olúwa, ẹ sì ṣe ojú ọ̀nà rẹ̀ ní títọ́ (1). Jésù Kristi yóò gbọ́ ìgbe wòlíì yìí; yóò fi Nasarẹti sílẹ̀, yóò sì sọ̀kalẹ̀ lọ sí etí odò Jordani, níbi tí ọ̀pọ̀ ènìyàn, tí ọkùnrin aginjù fà mọ́ra, ń tẹjú mọ́ ọ nígbà tí wọ́n ń béèrè ìrìbọmi ìrònúpìwàdà. Yóò wọ inú omi gẹ́gẹ́ bí àwọn náà, nígbà tí ó sì bá jáde lókè omi, ọ̀run yóò ṣí sílẹ̀ lórí rẹ̀, a ó sì gbọ́ ohùn yìí: Èyí ni Ọmọ mi Ayanfẹ́, ẹni tí ìfẹ́ mi gbé (2). Ẹ̀yin yóò mọ Ọmọ Ọlọ́run; ẹ̀yin yóò tẹ̀lé ẹsẹ̀ àwọn àpóstélì rẹ̀; ẹ̀yin yóò dara pọ̀ mọ́ ìjọ ènìyàn ńlá tí ó ń bá a lọ nípasẹ̀ pápá Galili, ẹ̀yin yóò sì gbọ́ ọ̀rọ̀ ìgbàlà tí ó ń ṣubú lulẹ̀ láti ẹnu rẹ̀ mímọ́. Ẹ̀yin yóò wà láàrín àwọn àlejò àsè Kana àti láàrín àwọn ọkùnrin ẹgbẹ̀rún márùn-ún tí àkàrà ọkà-barle márùn-ún bọ́ ní ijù. Ẹ̀yin yóò rí omijé ọ̀rẹ́ rẹ̀ tí ó ń ṣàn sórí Lasaru, ẹ̀yin fúnra yín yóò sì sọkún nínú ìbànújẹ́ àti ayọ̀ nínú ìtàn ọ̀sẹ̀ ìkẹyìn ìgbésí ayé rẹ̀. Ó bẹ̀rẹ̀ ní Jerúsálẹ́mù, ọ̀pẹ ní ọwọ́, láàrín Hosanna ìṣẹ́gun; yóò parí lórí igi àgbélébù, láàrín ìgbe ìkórìíra. Àwọn ohun àṣírí tí a kò mọ̀ fún ènìyàn yóò ṣẹ ní ibi ìkẹyìn ti oúnjẹ ìkẹyìn rẹ̀; Peteru yóò sọkún fún un, Judasi yóò fi í hàn, gbogbo wọn yóò sá, yóò sì jẹ́ ní ọwọ́ Johanu, ti Maria, àti ti Magdalẹni tí ó rí ọ̀rọ̀ ìdáhùn ìkẹyìn ilẹ̀ ayé. Yóò gòkè lọ sí ọ̀run lẹ́yìn tí ó ti fún àwọn àṣẹ ìkẹyìn rẹ̀; Ẹ̀mí Mímọ́ yóò sọ̀kalẹ̀ láti parí ilé Ìjọ, àwọn ìṣe ìdásílẹ̀ ìyanu yẹn ni a ó sì ròyìn fún yín nípasẹ̀ ìkọwé ọ̀kan lára àwọn ẹlẹgbẹ́ Paulu Mímọ́.
(1) Matteu 3:3. -- (2) Matteu 3:17.
Lẹ́yìn Ìhìnrere, ó dàbí ẹni pé Ìwé Mímọ́ kò lè fún wa ní ohunkóhun mọ́. Bẹ́ẹ̀ kọ́ pátápátá, síbẹ̀, nínú Àwọn Lẹ́tà Paulu Mímọ́ ọkàn Kristẹni ṣì rí oúnjẹ àti ayọ̀. Paulu Mímọ́ kò jọ ohunkóhun; kò ní irú rẹ̀ nínú àwọn ìwé ayé, bẹ́ẹ̀ ni kò ní irú rẹ̀ nínú àwọn ìwé mímọ́. Ó dúró nìkan, ní gíga tí ó dá gbogbo ẹ̀dá tí ó ni ara rẹ̀ lójú, láti ojú ìwé àkọ́kọ́. Àwọn mìíràn rí Jésù Kristi tí a bí i nínú àgọ́ ẹran, tí ó ń sọ̀rọ̀ ní Judea, tí ó kú lórí àgbélébù, tí ó sì gòkè lọ sí ọ̀run: Paulu kò rí i bí kò ṣe nínú ìtànṣán tí ó sọ̀kalẹ̀ láti òkè, tí ó gún un bí idà; kò sọ̀rọ̀ sí i bí kò ṣe nínú ìgbàféẹ́, kò gbọ́ ohùn rẹ̀ bí kò ṣe láti inú àwọsánmà, nígbà tí a sì gbé e ga sí ọ̀run kẹta, kò mọ̀ fúnra rẹ̀ bóyá nínú ara rẹ̀ tàbí níta ara rẹ̀ ni ó ń gbádùn ìrí Ọlọ́run rẹ̀. Nítorí náà, nígbà tí ó gbìyànjú láti fi ohun tí ó rí, tí ó gbọ́, tí ó tọ́wò, tí ó fọwọ́ bá ti Ọ̀rọ̀ ìyè hàn wa, ó mú wá sínú ìfihàn ìṣẹ́ àpóstélì rẹ̀ ohun kan tí ó jẹ́ ohùn àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn ti ìgbàgbọ́ Kristẹni. Dáfídì ṣe àsọtẹ́lẹ̀, Aísáyà sọ àsọtẹ́lẹ̀, Jeremáyà sọkún, Danieli ṣírò wákàtí ìlérí; àwọn Ajíhìnrere ròyìn, àwọn àpóstélì jẹ́rìí: Paulu, fún tirẹ̀, gbàgbọ́, ó sì ń sọ ìmì ìgbàgbọ́ rẹ̀ fún yín pẹ̀lú agbára nínú èyí tí kò sí nǹkan iṣẹ́ ọnà, kò sí nǹkan ìmọ̀ ọ̀rọ̀ sísọ, ṣùgbọ́n nínú èyí tí kíkún ènìyàn ń ṣàn jáde nípasẹ̀ gbogbo ọ̀nà ọ̀rọ̀ sísọ. A kò mọ̀ bóyá a ń yìn ìjiyàn rẹ̀ tàbí ìrọ̀rúnmọ́ rẹ̀; ó jẹ́ ní àkókò kan náà olùṣe dédé ju Aristotle lọ àti olùfẹ́ títóbi ju Plato lọ; ó ṣe àbá-ọ̀rọ̀ tí ó fà ìfun; ó ṣe ìyọrísí tí ó mú ni sọkún, nígbà tí ó sì bú jáde lójijì pẹ̀lú ọ̀rọ̀ kan tí kò so mọ́ òmíràn mọ́, a ó sọ pé ọ̀run ṣí nípasẹ̀ àìmọ̀, àti pé mọ̀nàmọ́ná tí ó sá kúrò nínú rẹ̀ kò jẹ́ ti ilẹ̀ bẹ́ẹ̀ ni kò jẹ́ ti ọ̀run fúnra rẹ̀, ṣùgbọ́n ti àìní sùúrù ọgbọ́n Ọlọ́run tí ó ń wá ọ̀nà láti fara hàn nínú ènìyàn.
Paulu ní èdè tirẹ̀, irú Gíríìkì kan tí ó kún fún Hébérù, àwọn ìyípadà líle, ìgboyà, kúkúrú, ohun kan tí ó dàbí ẹ̀gàn fún ìmọ́lẹ̀ ọ̀nà kíkọ, nítorí ìmọ́lẹ̀ tí ó ga jù máa ń kun èrò rẹ̀ tí ó sì dà bí ẹni pé ó tó fún un láti jẹ́ kí a rí i. Láìní àníyàn fún ọ̀rọ̀ dídùn gẹ́gẹ́ bí fún ìmọ́lẹ̀, ó kọ̀ ọkàn tí ó wá jókòó ní ẹsẹ̀ rẹ̀ lákọ̀ọ́kọ́; ṣùgbọ́n nígbà tí a bá ní kọ́kọ́rọ́ èdè rẹ̀, tí a sì ti dìde díẹ̀díẹ̀ láti gbọ́ ọ nípasẹ̀ kíkà á léèkánléèkán, a ṣubú sínú ìyọ́ ìyìn. Gbogbo ìlù àárá rẹ̀ máa ń mì ó sì máa ń dì; kò sí ohunkóhun tí ó ga ju rẹ̀ lọ mọ́, kódà Dáfídì, akéwì Jèhófà, kódà Johanu Mímọ́, ẹyẹ idì Ọlọ́run; bí kò tilẹ̀ ní dùùrù ẹni àkọ́kọ́ tàbí ìyẹ́ ẹni kejì, ó ní lábẹ́ rẹ̀ gbogbo òkun òtítọ́ àti ìdákẹ́rọ́rọ́ àwọn ìgbì tí ó dakẹ́. Dáfídì rí Jésù Kristi láti orí òkè Sioni, Johanu Mímọ́ tẹ̀rí bá àyà rẹ̀ ní àsè; fún Paulu Mímọ́, lórí ẹṣin ni, ara rẹ̀ kún fún ògùṣẹ̀, ojú rẹ̀ jóná, ọkàn rẹ̀ kún fún ìkórìíra inúnibíni, ni ó ti rí Olùgbàlà ayé, tí a sì jù ú sílẹ̀ lábẹ́ gẹ̀rẹ́gẹ̀rẹ́ oore-ọfẹ́ rẹ̀, ó sì wí ọ̀rọ̀ àlàáfíà yìí fún un: Olúwa, kí ni ìwọ fẹ́ kí èmi ṣe!
Nígbà tí a bá ti kà Paulu Mímọ́ tí a sì ti tọ́wò rẹ̀, Emmanuẹli mi ọ̀wọ́n, Ìwé Mímọ́ jẹ́ ti rẹ. Ìwọ yóò ṣí i ní ojú ìwé àkọ́kọ́, ìwọ yóò sì kà á ní ìfọ̀kànbalẹ̀ rẹ gẹ́gẹ́ bí ìlànà tí àṣà Ìjọ ti tò àwọn ìwé náà sí. Nítorí náà ìwọ yóò dé Ìfihàn Johanu Mímọ́, tí ó jẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ Majẹ̀mú Tuntun àti gbogbo ọjọ́ iwájú Ìjọ lórí ilẹ̀. Èmi kò sọ ohunkóhun fún ọ nípa rẹ̀. Johanu Mímọ́, nínú ìran olókìkí yẹn, rí Róòmù abọ̀rìṣà tí ó ṣubú, àwọn ìjọba Kristẹni tí ó fara hàn láti inú àwọn àhésó ìjọba Róòmù, agbára tí ó lòdì sí ìjọba Kristi tí ó fi ìdí múlẹ̀ ní ayé, àwọn ìṣubú àti àṣìṣe tí ó ń tẹ̀léra, àti nígbà tí ó kẹ́yìn, ní ìparí àwọn àkókò, inúnibíni tí ó kẹ́yìn tí ó sì burú jù lọ ṣí sílẹ̀, tí Ìjọ yóò ṣẹ́gun rẹ̀ nípasẹ̀ ìpadàbọ̀ Kristi kejì. Tí a bá wo àsọtẹ́lẹ̀ yìí lápapọ̀, ó mọ́lẹ̀ gidigidi; ṣùgbọ́n nínú àwọn àlàyé rẹ̀, ó yọ kúrò nínú ìsapá àwọn tí ó fẹ́ tẹ̀lé e ní ìgbésẹ̀ kan lẹ́yìn ìgbésẹ̀ kan tí wọ́n sì fẹ́ fi àwọn ipò rẹ̀ wé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ti ṣẹlẹ̀. Iṣẹ́ yìí tí ó díẹ̀ tàbí púpọ̀ ṣòro kò ní ní àṣeyọrí títí di àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, nígbà tí àyànmọ́ Ìjọ bá ń sún mọ́ ìparí rẹ̀, ojú àwọn ìran wa yóò padà sẹ́yìn láti àkókò dé àkókò nínú gbogbo ìbànújẹ́ wa àti gbogbo ìwà rere wa. Títí di ìgbà náà, òkùnkùn yóò dí ìmọ́lẹ̀ lọ́wọ́, èyí kò sì gbọdọ̀ jẹ́ àbámọ̀ fún àwọn tí ó ń gbé bí àwa láàrín ohun tí ó ti kọjá àti ọjọ́ iwájú ìgbàgbọ́, lábẹ́ ìmọ́lẹ̀ àwọn Majẹ̀mú méjèèjì.