Cornelius a Lapide

Gẹnẹsisi V


Àkópọ̀ Àwọn Kókó


Àkópọ̀ Orí Karùn-ún

Ìtàn ìdílé Adamu ni a hun nípasẹ̀ Seti títí dé Noa, èyí sì jẹ́ fún ìdí mẹ́ta: Ní àkọ́kọ́, kí ìkà-àkókò ayé lè fi ìdí múlẹ̀ nípasẹ̀ rẹ̀, àti ìtànkálẹ̀ rẹ̀ títí dé àwa; nítorí náà a tọpasẹ̀ rẹ̀ nípasẹ̀ Seti, nítorí gbogbo wa láti ọ̀dọ̀ Seti ni a ti wá -- nítorí gbogbo àwọn ọmọ àti àtọmọdọ́mọ Adamu yòókù parẹ́ nínú ìkún-omi. Ní èkejì, kí a lè rí i pé Ọlọ́run ní gbogbo àkókò pa Ṣọ́ọ̀ṣì Rẹ̀, ìjọsìn Rẹ̀, àti ìwà-bí-Ọlọ́run mọ́ nínú àwọn ènìyàn kan, gẹ́gẹ́ bí ó ti pa á mọ́ nínú Seti àti àwọn àtọmọdọ́mọ rẹ̀ níbí. Ní ẹ̀kẹta, kí ìtàn ìdílé Kristi láti Noa dé Adamu lè fi ìdí múlẹ̀, èyí tí Luku kọ sí orí kẹta, ẹsẹ 35.


Orí Karùn-ún: Ọ̀rọ̀ Vulgate

1. Èyí ni ìwé ìtàn ìdílé Adamu. Ní ọjọ́ tí Ọlọ́run dá ènìyàn, ó dá a ní àwòrán Ọlọ́run. 2. Akọ àti abo ni ó dá wọn, ó sì bùkún wọn; ó sì pe orúkọ wọn ní Adamu, ní ọjọ́ tí a dá wọn. 3. Adamu sì gbé ọgọ́rùn-ún ọdún ó lé ọgbọ̀n, ó sì bí ọmọkùnrin kan ní àwòrán àti ìrísí tirẹ̀, ó sì pe orúkọ rẹ̀ ní Seti. 4. Àwọn ọjọ́ Adamu lẹ́yìn tí ó bí Seti jẹ́ ẹgbẹ̀rún mẹ́jọ ọdún; ó sì bí àwọn ọmọkùnrin àti àwọn ọmọbìnrin. 5. Gbogbo àkókò tí Adamu gbé sì jẹ́ ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀rún ó lé ọgbọ̀n ọdún, ó sì kú. 6. Seti sì gbé ọgọ́rùn-ún ó lé márùn-ún ọdún, ó sì bí Enọṣi. 7. Seti sì gbé lẹ́yìn tí ó bí Enọṣi ẹgbẹ̀rún mẹ́jọ ó lé méje ọdún, ó sì bí àwọn ọmọkùnrin àti àwọn ọmọbìnrin. 8. Gbogbo àwọn ọjọ́ Seti sì jẹ́ ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀rún ó lé méjìlá ọdún, ó sì kú. 9. Enọṣi sì gbé àádọ́rùn-ún ọdún, ó sì bí Kenani. 10. Lẹ́yìn ìbí rẹ̀ ó gbé ẹgbẹ̀rún mẹ́jọ ó lé mẹ́ẹ̀ẹ́dógún ọdún, ó sì bí àwọn ọmọkùnrin àti àwọn ọmọbìnrin. 11. Gbogbo àwọn ọjọ́ Enọṣi sì jẹ́ ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀rún ó lé márùn-ún ọdún, ó sì kú. 12. Kenani sì gbé àádọ́rin ọdún, ó sì bí Mahalaleli. 13. Kenani sì gbé lẹ́yìn tí ó bí Mahalaleli ẹgbẹ̀rún mẹ́jọ ó lé ogójì ọdún, ó sì bí àwọn ọmọkùnrin àti àwọn ọmọbìnrin. 14. Gbogbo àwọn ọjọ́ Kenani sì jẹ́ ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀rún ó lé mẹ́wàá ọdún, ó sì kú. 15. Mahalaleli sì gbé àádọ́ta-márùn-ún ọdún, ó sì bí Jaredi. 16. Mahalaleli sì gbé lẹ́yìn tí ó bí Jaredi ẹgbẹ̀rún mẹ́jọ ó lé ọgbọ̀n ọdún, ó sì bí àwọn ọmọkùnrin àti àwọn ọmọbìnrin. 17. Gbogbo àwọn ọjọ́ Mahalaleli sì jẹ́ ẹgbẹ̀rún mẹ́jọ ó lé àádọ́rùn-ún-márùn-ún ọdún, ó sì kú. 18. Jaredi sì gbé ọgọ́rùn-ún ó lé àádọ́ta-méjì ọdún, ó sì bí Enọku. 19. Jaredi sì gbé lẹ́yìn tí ó bí Enọku ẹgbẹ̀rún mẹ́jọ ọdún, ó sì bí àwọn ọmọkùnrin àti àwọn ọmọbìnrin. 20. Gbogbo àwọn ọjọ́ Jaredi sì jẹ́ ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀rún ó lé àádọ́ta-méjì ọdún, ó sì kú. 21. Síwájú sí i, Enọku gbé àádọ́ta-márùn-ún ọdún, ó sì bí Metusela. 22. Ó sì rìn pẹ̀lú Ọlọ́run; ó sì gbé lẹ́yìn tí ó bí Metusela ọ̀ọ́dúnrún ọdún, ó sì bí àwọn ọmọkùnrin àti àwọn ọmọbìnrin. 23. Gbogbo àwọn ọjọ́ Enọku sì jẹ́ ọ̀ọ́dúnrún ó lé àádọ́ta-márùn-ún ọdún. 24. Ó sì rìn pẹ̀lú Ọlọ́run, a kò sì rí i mọ́, nítorí Ọlọ́run gbà á. 25. Metusela sì gbé ọgọ́rùn-ún ó lé ọgọ́rin-méje ọdún, ó sì bí Lamẹki. 26. Metusela sì gbé lẹ́yìn tí ó bí Lamẹki ẹgbẹ̀rún méje ó lé ọgọ́rin-méjì ọdún, ó sì bí àwọn ọmọkùnrin àti àwọn ọmọbìnrin. 27. Gbogbo àwọn ọjọ́ Metusela sì jẹ́ ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀rún ó lé àádọ́ta-mẹ́sàn-án ọdún, ó sì kú. 28. Lamẹki sì gbé ọgọ́rùn-ún ó lé ọgọ́rin-méjì ọdún, ó sì bí ọmọkùnrin kan. 29. Ó sì pe orúkọ rẹ̀ ní Noa, ó ní: "Èyí ni yóò tù wá nínú nínú àwọn iṣẹ́ wa àti làálàá ọwọ́ wa, nínú ilẹ̀ tí Olúwa ti fi égún kàn." 30. Lamẹki sì gbé lẹ́yìn tí ó bí Noa ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀ta ó lé àádọ́rùn-ún-márùn-ún ọdún, ó sì bí àwọn ọmọkùnrin àti àwọn ọmọbìnrin. 31. Gbogbo àwọn ọjọ́ Lamẹki sì jẹ́ ẹgbẹ̀rún méje ó lé àádọ́rin-méje ọdún, ó sì kú. Noa sì nígbà tí ó pé ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀ta ọdún, ó bí Ṣemu, Hamu, àti Jafẹti.


Ẹsẹ 1: Ìwé Ìtàn Ìdílé Adamu

"Ìwé" -- àkójọ, ìtàn-kíkà, ìkàsí àwọn ìràn láti Adamu dé Noa; nítorí èyí ni Hébérù sepher, láti gbòǹgbò ọ̀rọ̀ saphar, ìyẹn ni pé, "ó kà, ó ṣírò." Ní ọ̀nà kan náà ni Mátíù orí kìíní pe é ní ìwé, ìyẹn ni pé, àkójọ ìbí, tàbí ìtàn ìdílé, ti Kristi.

"Ní àwòrán Ọlọ́run" -- ní àwòrán tirẹ̀. Nítorí àwọn Hébérù sábà máa ń fi ohun tó ṣáájú dípò ohun tó tẹ̀lé e.


Ẹsẹ 2: Ó Pe Orúkọ Wọn Ní Adamu

Ó PE ORÚKỌ WỌN NÍ ADAMU -- láti Hébérù Adama, bí ẹni pé, Ó pe wọ́n ní "ènìyàn" láti "ilẹ̀," nínú èyí tí ó ti dá wọn. Nítorí náà Efa pẹ̀lú jẹ́ Adamu, ìyẹn ni pé, "ènìyàn." Ọlọ́run fún àwọn méjèèjì ní orúkọ kan, kí àwọn ọkọ àti aya lè mọ̀ pé ẹni kan ni wọ́n jẹ́ nínú ara méjì, àti pé ó yẹ kí wọ́n darapọ̀ ní ọkàn àti ìfẹ́, gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti darapọ̀ ní orúkọ. Ní èkejì, nípasẹ̀ orúkọ Adamu a ń rán wọn létí pé àwọn ọmọ ilẹ̀ ni wọ́n jẹ́ -- aláìlágbára, amọ̀, aláìlera, elétò-ikú, àti pé sí ilẹ̀ ni wọ́n yóò padà. Rántí, Adamu, pé adama ni ìwọ, ìyẹn ni pé, ilẹ̀ àti erùpẹ̀ ni ìwọ, sí erùpẹ̀ ni ìwọ yóò sì padà.


Ẹsẹ 3: Ó Bí Ọmọ Ní Àwòrán Rẹ̀

Ó BÍ (ọmọ kan) NÍ ÀWÒRÁN ÀTI ÌRÍSÍ TIRẸ̀ -- ìyẹn ni pé, ní gbogbo nnkan ó jọ ara rẹ̀, kì í ṣe nínú ẹ̀ṣẹ̀ ìpilẹ̀ṣẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Kalfini ti ṣàlàyé rẹ̀, ṣùgbọ́n nínú ẹ̀dá, ìyẹn ni pé nínú ara ènìyàn àti nínú ọkàn oníláákàyè, nínú èyí tí Seti, bákannáà bí Adamu, jẹ́ àwòrán Ọlọ́run. Wo ohun tí a sọ ní orí kìíní, ẹsẹ 27.


Ẹsẹ 5: Adamu Gbé Ọdún Ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀rún ó Lé Ọgbọ̀n

ADAMU, Ọ̀Ọ́DÚNRÚN Ó LÉ ỌGBỌ̀N ỌDÚN, Ó SÌ KÚ. Àkíyèsí kìíní: Láti Adamu dé ìkún-omi, nípasẹ̀ Seti àwọn ìràn mẹ́wàá wà, èyí sì ni àkókò àkọ́kọ́ ayé.

Àkíyèsí kejì: Àwọn ọdún wọ̀nyí jẹ́ oṣù méjìlá, gẹ́gẹ́ bí tiwa, gẹ́gẹ́ bí ó ti hàn gbangba nínú Gẹnẹsisi VIII, 5; nítorí tí wọ́n bá ti jẹ́ oṣù kan ṣoṣo, gẹ́gẹ́ bí àwọn kan ti fẹ́ -- ìyẹn ni pé, tí ọdún kan bá jẹ́ oṣù kan péré, tó ní ọjọ́ ọgbọ̀n -- yóò tẹ̀lé pé àwọn tí a kà níbí pé wọ́n bí ọmọ ní ọdún 75 bí ọmọ ní oṣù 75, àti nítorí náà wọ́n bí ọmọ ní ọdún keje ọjọ́ orí wọn; gbogbo wọn yóò sì ti kú ṣáájú ọdún 82, èyí tí kò dínkù nínú àwọn ènìyàn tó ń kọjá rẹ̀ ní àkókò yìí pàápàá. Bẹ́ẹ̀ ni Hieronimu Mímọ́ àti Augustini Mímọ́ sọ, ìwé XV ti Ìlú Ọlọ́run, orí XIII. Mo gbà pé lára àwọn ará Íjíbítì àtijọ́ ọdún jẹ́ oṣù kan péré. Nítorí èyí ni Diodoru Sícúlọ́sì ròyìn, ìwé I; Varo gẹ́gẹ́ bí Lactantiu ti sọ, ìwé II, orí XIII; Plutaku nínú Ìgbésí-ayé Numa; Augustini Mímọ́, ìwé XII ti Ìlú Ọlọ́run, orí XX; àti Proklọsi nínú Àlàyé lórí Timeu, ìwé I, ojú-ìwé 33: "Àwọn ará Íjíbítì," ni ó sọ, "pe oṣù ní ọdún." Ṣùgbọ́n ìwọ kò ní rí nǹkan tó rí bẹ́ẹ̀ nípa àwọn Hébérù àtijọ́.

Ní ẹ̀kẹta, láti inú ọ̀rọ̀ Hébérù àti láti inú ìtumọ̀ Látìnì tiwa ó hàn gbangba pé láti Adamu dé ìkún-omi, ọdún 1,656 kọjá. Bẹ́ẹ̀ ni Hieronimu Mímọ́, Bede, àti Augustini Mímọ́ tí a mẹ́nu kàn lókè sọ. Nítorí náà nínú Septuaginti, tó kà ọdún 2,242 (gẹ́gẹ́ bí àtúnṣe tí Kádínà Karaffa ṣe), àṣìṣe wọlé; nítorí nọ́mbà yìí kọjá ohun tó tọ̀nà ní ọdún 586. Augustini Mímọ́ fura pé ẹnì kan tí kò mọ̀ dáadáa yí nọ́mbà padà nínú Septuaginti, nítorí pé ó rò pé àwọn ọdún oṣùoṣù ni ó yẹ kí a lóye níbí; nítorí ó dàbí ohun àjèjì àti àìgbàgbọ́ pé àwọn ènìyàn ní àkókò yẹn gbé 900 ọdún kíkún. Ṣùgbọ́n nítorí ẹni kan náà yẹn tún rí pé a lè tako rẹ̀ pé: tí àwọn ọdún bá jẹ́ oṣùoṣù, nígbà náà àwọn tí a sọ pé wọ́n bí ọmọ ní ọgọ́rùn-ún ọdún gangan bí ọmọ ní ọdún kẹjọ nípasẹ̀ ìkà tiwa -- nítorí náà, láti sá fún ìṣòro yìí, ó fi 200 sípò 100.

Ní ẹ̀kẹrin, Adamu kú ní ọdún 57 Lamẹki, bàbá Noa, ọdún 726 ṣáájú ìkún-omi, ó sì rí ìtànkálẹ̀ àti ìbàjẹ́ gbogbo ẹ̀dá ènìyàn tó ti ọ̀dọ̀ rẹ̀ wá. Ireneu Mímọ́ fi kún un, ìwé V, orí XXXII, pé Adamu kú ní ọjọ́ kẹfà ọ̀sẹ̀, Ọjọ́ Ẹtì; nítorí ní ọjọ́ kan náà ni a ti dá Adamu tí ó sì ṣẹ̀. Nítorí Ọlọ́run ti sọ fún un pé: "Ní ọjọ́ tí ìwọ bá jẹ nínú rẹ̀, ikú ni ìwọ yóò kú"; nítorí náà ó kú ní Ọjọ́ Ẹtì, ọjọ́ tí ó sì ṣẹ̀. Ṣùgbọ́n ìhalẹ̀ yẹn...

Àwọn atúmọ̀ Alẹkisándríà fara jọ ara wọn ní apá kan, wọ́n sì yàtọ̀ sí ara wọn ní apá kejì pẹ̀lú àwọn ìwé àfọwọ́kọ Hébérù lórí iye ọdún. Wọ́n fara jọ bí o bá wo àpapọ̀ ọdún ìgbésí-ayé; wọ́n yàtọ̀ ní bí wọ́n ṣe pín wọn. Nítorí wọ́n gbà pé kò sí ẹnì kan tó lè bí ọmọ ṣáájú ọdún ọgọ́rùn-ún-àádọ́ta. Nítorí náà, nígbà tí àwọn Hébérù fi fún Adamu ọdún 130 ṣáájú bíbi Seti àti 800 lẹ́yìn, àwọn Gíríìkì fi 230 ṣáájú Seti àti 700 péré lẹ́yìn. Àpapọ̀ ọdún ìgbésí-ayé jẹ́ kan náà: 930. Bákannáà àwọn Hébérù fi fún Seti ọdún 105 ṣáájú bíbi Enọku, àwọn Gíríìkì 205. Ní ìlòdì sí i, Samárítà gbà pé kò sí ẹnì kan tó lè di bàbá lẹ́yìn ọdún ọgọ́rùn-ún-àádọ́ta, ó sì pín àwọn ọdún tí a sọ pé àwọn bàbá gbé gẹ́gẹ́ bí ìlànà yìí.

Ìhalẹ̀ Ọlọ́run ní ìtumọ̀ mìíràn, gẹ́gẹ́ bí mo ti sọ lókè. Efa, tí a bá gbà Marianọsi Skọ́tọ́sì gbọ́, gbé ọdún mẹ́wàá lẹ́yìn ọkọ rẹ̀, ó sì kú ní ọdún ìgbésí-ayé àti ti ayé 940.

Ní èkarùn-ún, àṣà ni pé Adamu ni a sin sí Hẹbrọni. Jakọbu ti Edẹsa, ẹni tí ó jẹ́ olùkọ́ Efremu Mímọ́, ròyìn (gẹ́gẹ́ bí Bar-Kefa ti sọ, ìwé I, orí XIV) pé Noa gba egungun Adamu sínú ọkọ̀ ojú omi pẹ̀lú ọ̀wọ̀, lẹ́yìn ìkún-omi ó sì pín wọn fún àwọn ọmọ rẹ̀, ó sì fi agbárí Adamu fún Ṣemu, ẹni tí ó yàn ju àwọn yòókù lọ, àti ilẹ̀ Júdíà pẹ̀lú rẹ̀. Báyìí ni ìtọ́jú àti ọlá ìsìnkú ti pọ̀ tó lára àwọn bàbá-ńlá, nítorí àìkú àwọn ọkàn, èyí tí wọ́n fi ìgbàgbọ́ àti ìrètí tó dúró ṣinṣin gbé kalẹ̀ níwájú ara wọn. Nítorí náà èrò tí ó wọ́pọ̀ lára àwọn Bàbá Ìjọ ni pé a sin agbárí Adamu sí orí Òkè Kalfarì, kí ẹ̀jẹ̀ Kristi tí a kàn mọ́ àgbélébùú lè wẹ̀ ẹ́, fọ̀ ọ́, sì sọ ọ́ di alààyè. Gbọ́ lára àwọn mìíràn Tertuliani, ìwé II ti ewì rẹ̀ lòdì sí Makiọni, orí IV:

Gọ́lgọ́tà ni ibẹ̀ náà, tí a ń pè ní ibùjókòó agbárí nígbà kan rí:
Ibí ni àárín ayé, ibí ni àmì ìṣẹ́gun,
Egungun ńlá ni àwọn bàbá-ńlá wa kọ́ wa pé a rí níbẹ̀,
Níbí ni a gbọ́ pé a sin ènìyàn àkọ́kọ́,
Níbí ni Kristi jìyà, ẹ̀jẹ̀ mímọ́ rẹ̀ rọ̀ ilẹ̀,
Kí erùpẹ̀ Adamu àtijọ́, tí ó dàpọ̀ mọ́ ẹ̀jẹ̀ Kristi,
Lè wẹ̀ nípasẹ̀ agbára omi tó ń ṣàn sílẹ̀.

Ní ìparí, a dáríjì ẹ̀ṣẹ̀ Adamu àti Efa, gẹ́gẹ́ bí ó ti hàn nínú Ọgbọ́n X, ẹsẹ 2. Lóye èyí ní ìwọ̀n tí ẹ̀ṣẹ̀ yìí jẹ́ ti ara wọn, ṣùgbọ́n kì í ṣe ní ìwọ̀n tí ó jẹ́ ẹ̀ṣẹ̀ ẹ̀dá, tàbí ti gbogbo ẹ̀dá ènìyàn; nítorí ní ọ̀nà yìí ẹ̀ṣẹ̀ yìí jẹ́ ẹ̀ṣẹ̀ ìpilẹ̀ṣẹ̀ fún wa, a sì ń tan án kálẹ̀ sí gbogbo àwọn àtọmọdọ́mọ Adamu nípasẹ̀ ìbí, àti ní ọ̀nà yìí kò ṣeé dáríjì.

A gba Adamu àti Efa là. Fi kún un pé, àṣà ni pé a gba Adamu àti Efa là, èyí sì dájú tó bẹ́ẹ̀ tí Epifaniu Mímọ́, Filastriu Mímọ́, Augustini Mímọ́ àti àwọn mìíràn da àwọn Ẹnkrátáítì, tí wọ́n sẹ́ èyí, lẹ́bi àṣìṣe. Wo Alfọnsọ a Kastrò lábẹ́ ọ̀rọ̀ "Adamu."

Nítorí náà Atanasiu Mímọ́ (Ọ̀rọ̀ Lórí Ìjìyà), Augustini Mímọ́ níbí (Ìbéèrè 161), Origẹni (Àlàyé 35 lórí Mátíù), àti àwọn mìíràn kọ́ ni pé Adamu, lára àwọn Mímọ́ mìíràn -- nítòótọ́ ṣáájú àwọn mìíràn -- jí dìde pẹ̀lú Kristi, Mátíù orí 27, ẹsẹ 53.

O lè béèrè, kí ló dé tí àwọn ènìyàn fi pẹ́ tó bẹ́ẹ̀ ní àkókò yẹn? Pereriu fún àwọn ìdí oríṣiríṣi: ní àkọ́kọ́, rere ìpilẹ̀ṣẹ̀ ti ìdàpọ̀ àti ìwọ̀ntúnwọ̀nsì ara nínú àwọn ènìyàn àkọ́kọ́; ní èkejì, ìwọ̀ntúnwọ̀nsì ìgbésí-ayé, tó pọ̀ tó bẹ́ẹ̀ pé wọn kò lo ẹran tàbí wáìnì; ní ẹ̀kẹta, agbára àkọ́kọ́ ilẹ̀, àwọn èso àti oúnjẹ rẹ̀, tí ní ìpilẹ̀ṣẹ̀ ẹ̀dá wọn jẹ́ aláàyè púpọ̀ síi, oníje púpọ̀ síi, àti alágbára púpọ̀ síi ju ìgbà yìí lọ, nígbà tí wọ́n ti rẹ̀; ní ẹ̀kẹrin, ìmọ̀ Adamu, tí ó pín fún àwọn mìíràn, nípasẹ̀ èyí tí ó mọ agbára ewé, èso,irin, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ dára ju àwọn oníṣègùn wa lọ; ní èkarùn-ún, ojú rere, ìpàdé, àti ipa àwọn ìràwọ̀; ní ẹ̀kẹfà, ìfẹ́ àti ìrànlọ́wọ́ àṣírí Ọlọ́run, àti pé èyí jẹ́ kí àwọn ènìyàn lè tànkálẹ̀ ní kíákíá, àti pé nípasẹ̀ ìrírí gígùn wọ́n lè kọ́ gbogbo ìmọ̀ àti iṣẹ́ ọnà dáadáa, àti pé kí àwọn ènìyàn àkọ́kọ́ lè fi ìgbàgbọ́ ẹ̀dá ohun gbogbo, àti ìmọ̀ àti ìjọsìn Ọlọ́run, lé àwọn ìràn tó jìnnà jù lọ lọ́wọ́. Nítorí náà Lipomanọsi fi gígùn ọjọ́ orí yìí sí ìyanu Ọlọ́run ju ti ẹ̀dá lọ.

Àkíyèsí: Kò sí ẹnìkan nínú àwọn bàbá-ńlá wọ̀nyí tó dé ọdún ẹgbẹ̀rún, kí a lè rí pé àní ìgbésí-ayé tó gùn jù lọ ní ayé yìí, kò tó àmì kan pàápàá tí a bá fi wé àìnípẹ̀kun. Nítorí ẹgbẹ̀rún ọdún ní ojú Ọlọ́run dàbí ọjọ́ àná tó ti kọjá, Saamu 90, ẹsẹ 4.

"Ó Sì Kú"

A fi èyí kún ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn, kí ìwọ lè rí bí ìdájọ́ ikú tí Ọlọ́run dá lé Adamu lórí nígbà tí ó ṣẹ̀, àti lé àwọn àtọmọdọ́mọ rẹ̀ lórí, orí III, ẹsẹ 19, ṣe ti jẹ́ alágbára tó; nítorí gẹ́gẹ́ bí Ọlọ́gbọ́n sọ ní Sírákì XIV, 12: "Èyí ni àdéhùn ayé yìí: ikú ni yóò kú." Nítorí náà jẹ́ kí ọ̀kọ̀ọ̀kan wa ronú: Nípa tèmi pẹ̀lú láìpẹ́ a óò sọ pé: "Ó sì kú." Èyí ni, tàbí yóò jẹ́, àmì àti àkọlé mi àti ti ẹnìkọ̀ọ̀kan; èyí ni àkọlé ibojì: Corneliu gbé ọdún bẹ́ẹ̀, ní ọdún bẹ́ẹ̀ ni ó sì kú. "Ó rọrùn fún ẹni tó bá ń ronú nígbà gbogbo pé ikú ń bọ̀ wá láti kẹ́gàn gbogbo nnkan," ni Hieronimu Mímọ́ sọ, lẹ́tà 103.

Ọba Sẹfẹ́rọ́sì, gẹ́gẹ́ bí Dio ti Naísíà ti kọ nínú Ìgbésí-ayé rẹ̀, jẹ́ kí a pèsè àgò fún un nínú èyí tí a óò sin ín, ó sì máa ń fi ọwọ́ ra á nígbà gbogbo, ó ń sọ pé: "Ìwọ yóò gbé ọkùnrin kan tí gbogbo ayé kò lè gbé"; ó sì ṣe èyí láti pa ìrántí ikú mọ́.

Nítorí ìdí kan náà, Johanu Aláàánú Mímọ́, Pàtríákì Alẹkisándríà, pàṣẹ kí a kọ́ ibojì fún un, ṣùgbọ́n kí a fi í sílẹ̀ láìparí; ní àwọn ọjọ́ àjọ̀dún ńlá sì, ní ojú ọ̀pọ̀ ènìyàn, ó fẹ́ kí àwọn oníṣẹ́ sọ fún un pé: "Ibojì rẹ, Olúwa, kò tíì parí; pàṣẹ nítorí náà kí a parí rẹ̀ nígbẹ̀yìn; nítorí kò dájú ní wákàtí wo ni ikú yóò dé." Bẹ́ẹ̀ ni Leontiu sọ nínú Ìgbésí-ayé rẹ̀. "Kò dájú," ni Seneka sọ, lẹ́tà 26, "ní ibi wo ni ikú ń dúró dè ọ́; nítorí náà dúró dè é ní gbogbo ibi. Bí a bá ń lọ sùn, jẹ́ kí a sọ pẹ̀lú ayọ̀ àti ìdùnnú pé: Mo ti gbé ayé, ìrìn-àjò tí Ìwọ fún mi, Ọlọ́run oníṣẹ́un-rere, mo sì ti parí rẹ̀." Kọ́ nítorí náà láti kú: ronú lórí àìnípẹ̀kun. Ìwọ àìnípẹ̀kun! bí o ti gùn tó, àìnípẹ̀kun; bí o ti wà títí, bí o ti dúró ṣinṣin, àìnípẹ̀kun!


Ẹsẹ 12: Kenani àti Mahalaleli

"Kenani Sì Gbé Àádọ́rin Ọdún, Ó Sì Bí Mahalaleli."

Mahalaleli, tàbí gẹ́gẹ́ bí Hébérù ti sọ, Mahalalẹli, túmọ̀ sí "ẹni tó ń yìn Ọlọ́run"; nítorí halal túmọ̀ sí "yìn," el sì túmọ̀ sí "Ọlọ́run." Yálà nítorí pé ọmọ náà máa ń yìn Ọlọ́run nígbà gbogbo, nítorí náà ni a pe é ní Mahalaleli; tàbí nítorí pé bàbá Kenani pe é ní orúkọ yẹn ní ìbí, láti ru ara rẹ̀ àti ọmọ rẹ̀ sókè sí ìyìn Ọlọ́run láìdáwọ́dúró, kí nígbà kúgbà tó bá pe ọmọ rẹ̀ ní orúkọ Mahalaleli, ó máa, bí ẹni pé, sọ Halẹluya, ìyẹn ni pé, "yìn Ọlọ́run," tàbí ní pàtó hallel el, ìyẹn ni pé, "yìn Ọlọ́run alágbára."

Nínú àwọn ìràn mẹ́wàá tí a ṣe àkójọ wọn níbí, ọdún kíkún ni a máa ń fún wọn nígbà gbogbo, bí ẹni pé àwọn ènìyàn bí ọmọ ní ìparí ọdún kíkún, ní ìbẹ̀rẹ̀ ọdún tó tẹ̀lé e, tàbí wọ́n kú ní àkókò bẹ́ẹ̀; bó tilẹ̀ jẹ́ pé a kò fi bẹ́ẹ̀ lè ṣiyèméjì pé àkókò bíbi àti ikú yàtọ̀, wọ́n sì ṣẹlẹ̀ ní oríṣiríṣi oṣù lọ́nà tí kò lẹ́tò. Nítorí náà a gbọ́dọ̀ wá sí ìpinnu pé a kò ka oṣù tó kù tàbí tó pọ̀jù ní ọdún sí; láti ibẹ̀ ó hàn gbangba pé ìkà-àkókò tó pé bárí kò ṣeé kó jọ láti inú àwọn àlàyé wọ̀nyí.


Ẹsẹ 22: Enọku Rìn Pẹ̀lú Ọlọ́run

22. "Enọku sì rìn pẹ̀lú Ọlọ́run" — ìyẹn ni pé, Enọku gbé ìgbésí ayé mímọ́ àti olùfọkànsìn tó bẹ́ẹ̀ tí ó fi ní Ọlọ́run lójú rẹ̀ nígbà gbogbo, ó sì bọ̀wọ̀ fún Un, nítorí náà nínú iṣẹ́ gbogbo ó sì máa ṣọ́ra dáradára jùlọ, ó rọ̀ṣe jùlọ, ó sì ṣe ẹ̀sìn jùlọ, ó sì fara mọ́ Ọlọ́run àti ìfẹ́ Ọlọ́run ní ohun gbogbo, gẹ́gẹ́ bí ẹni tó ń rìn pẹ̀lú ọ̀rẹ́ rẹ̀ tàbí olúwa rẹ̀ ní ibi gbogbo láì yà kúrò lọ́dọ̀ rẹ̀, tí ó ń gba ọ̀rọ̀ rẹ̀ gbọ́ ní gbogbo nǹkan, tí ó sì ń ṣe ara rẹ̀ bí i rẹ̀ ní ohun gbogbo. Àwọn Aádọ́rin sì túmọ̀ rẹ̀ pé: "Enọku wù Ọlọ́run lójú," ìyẹn ni pé, ju àwọn ènìyàn míì lọ, àní àwọn olódodo àti ẹni mímọ́ ìgbà náà.

Targumu Jerusalẹmu túmọ̀ rẹ̀ pé: "Enọku sìn Olúwa ní òtítọ́"; Arabiki sì pé: "Enọku rìn ní títọ́ níwájú Ọlọ́run"; Kaldea sì pé: "Enọku sì rìn nínú ìbẹ̀rù Ọlọ́run." Nítorí ìdí èyí ni Olúwa fi gbà á mú, ó sì fà á sọ́dọ̀ ara Rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó ga ju ilẹ̀ ayé lọ, tí ó yẹ Ọlọ́run àti àwọn angẹli — àní tí ó jẹ́ alábàárìn wọn.

Látinú èyí, àwọn Júù kan rò pé Enọku jẹ́ angẹli tí ó wọ ara ènìyàn. Hugo Kádínálì sọ pé: Àwọn oníwà irẹ̀lẹ̀ tí wọ́n ṣe ìrònúpìwàdà máa ń rìn lẹ́yìn Olúwa; pẹ̀lú Olúwa, àwọn àgbà àti alákòóso mímọ́; níwájú Olúwa, àwọn oníwàásù olùfọkànsìn, bí Johanu Onítẹ̀bọmi Mímọ́; kúrò lọ́dọ̀ Olúwa, àwọn apẹ̀yìndà àti àwọn tí wọ́n ń sìn ìfẹ́ ara wọn àti ìdùnnú ara wọn; lòdì sí Olúwa, àwọn onígbéraga àti àwọn ọlọ̀tẹ̀, bí àwọn Júù nínú Lefitiku orí 26, ẹsẹ 2.

Àwọn kan tún fi kún un pé "rìn pẹ̀lú Ọlọ́run" túmọ̀ sí wà nínú iṣẹ́ ìránṣẹ́ Ọlọ́run ní gbangba àti ṣíṣe iṣẹ́ àlùfáà. Nítorí pé bẹ́ẹ̀ ni Ọlọ́run sọ nípa Eli Àlùfáà Àgbà, Àwọn Ọba Kìíní orí 2, ẹsẹ 30: "Ní sísọ̀rọ̀ mo sọ pé ilé rẹ àti ilé baba rẹ yóò máa sìn Mí níwájú Mi" — ní èdè Heberu, "yóò máa rìn níwájú Mi." Àti ẹsẹ 35: "Èmi yóò gbé àlùfáà olóòtítọ́ dìde fún ara Mi, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Yóò sì máa rìn níwájú Aládàámọ̀ Mi ní gbogbo ọjọ́." Nítorí pé iṣẹ́ àwọn àlùfáà ni láti máa bá Ọlọ́run lò nígbà gbogbo ní àdúrà, ẹbọ, àti iṣẹ́ mímọ́; nítorí pé àwọn ni àwọn angẹli àti alágbàátá láàárín Ọlọ́run àti ènìyàn, kò sì sí iyèméjì pé Enọku, gẹ́gẹ́ bí olórí ìdílé, jẹ́ àlùfáà.

Ọgbọ́n ńlá ni láti mọ bí a ṣe lè rìn pẹ̀lú Ọlọ́run — láti ní I lójú ní ibi gbogbo, láti dà ara ẹni pọ̀ mọ́ Ọ, láti gbọ́ tìí ní ohun gbogbo, láti máa bá A sọ̀rọ̀ nígbà gbogbo, láti pè É ní ìrànlọ́wọ́, láti gbára lé E, láti jẹ́ kí Ó darí ẹni, láti dàpọ̀ mọ́ Ọ pátápátá. Ẹni tí ó rìn pẹ̀lú Ọlọ́run, ó rìn dáradára pẹ̀lú ènìyàn; ẹni tí ó bá rìn pẹ̀lú ènìyàn nìkan, kò rìn dáradára pẹ̀lú Ọlọ́run tàbí pẹ̀lú ènìyàn.

Bẹ́ẹ̀ ni Paulu Mímọ́, àgbà àpòǹle àkọ́kọ́, rìn pẹ̀lú Ọlọ́run, ó gbé inú aginjù láti ọdún mẹ́ẹ̀ẹ́dógún ọjọ́ orí rẹ̀ títí di ọdún 115, ẹni tí ọkàn rẹ̀ ní ikú Antọni Mímọ́ rí ní a gbé lọ sí ọ̀run láàárín àwọn ẹgbẹ́ Angẹli, láàárín àpéjọ àwọn Wòlíì àti Àpóstélì.

Antọni Mímọ́ fúnra rẹ̀ tẹ̀lé e, ẹni tí oòrùn yíyọ sábà rí ní ààyè kan náà tí ó dúró, tí ó ń wo ọ̀run, níbi tí oòrùn wíwọ̀ ti fi í sílẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Atanasiu Mímọ́ ti jẹ́rìí sí.

Bẹ́ẹ̀ ni Makariu gbé inú ọ̀run pẹ̀lú Ọlọ́run, ó sì máa sọ fún ara rẹ̀ pé: "O ní Angẹli, Angẹli Àgbà, gbogbo àwọn agbára ọ̀run, Kerubi àti Serafi, Ọlọ́run Olùdá gbogbo wọ̀nyí; gbé ibẹ̀, má sì sọ̀kalẹ̀ lábẹ́ ọ̀run, má sì wó lulẹ̀ sínú ìrònú ayé." Palladiu jẹ́rìí sí èyí nínú Ìtàn Lausíákì, orí 20.

Bẹ́ẹ̀ ni Anufu, nínú ìwé onkọ̀wé kan náà, orí 15: "Kò sí ìfẹ́ ohun mìíràn kankan," ni ó wí, "tí ó gòkè nínú ọkàn mi bí kò ṣe ti Ọlọ́run. Ọlọ́run kò fi ohunkóhun ti ilẹ̀ ayé pamọ́ fún mi; mi ò sùn ní ọ̀sán, mi ò sì sinmi ní alẹ́, ní wíwá Ọlọ́run; mo gba ẹ̀bẹ̀ gbogbo lọ́wọ́ Ọlọ́run lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀. Mo rí ẹgbẹẹgbẹ̀rún ní ọ̀pọ̀ ìgbà tí wọ́n dúró síwájú Ọlọ́run; mo rí àwọn ẹgbẹ́ àwọn olódodo. Mo rí àpọ̀jù àwọn Ajẹ́rìíkú; mo rí ìlànà ìgbésí ayé àwọn ajẹ́jẹ̀ẹ́ ìnìkàngbé; iṣẹ́ gbogbo wọn sì yin Ọlọ́run. Mo rí àwọn olódodo tí wọ́n ń yọ̀ títí láé."

Bẹ́ẹ̀ ni Simeoni Stailítísì rìn pẹ̀lú Ọlọ́run, àti Johanu, Masidoniu, Makianu, Efremu, àti àwọn mìíràn tí a kò lè ká, àwọn tí Evagriu kọ nípa wọn nínú Àwọn Ìgbésí Ayé Àwọn Bàbá, àti Teodorẹti nínú Filoteu. Ó, ìdùnnú tó pọ̀ tó fún àwọn angẹli ilẹ̀ ayé wọ̀nyí!

Nítorí náà Enọku jẹ́ wòlíì, ó sì kọ àwọn nǹkan mímọ́ kan, èyí tí Juda Mímọ́ tọ́ka sí nínú lẹ́tà rẹ̀; ṣùgbọ́n Ìwé Enọku ti parun. Nítorí pé èyí tí Hieronimu Mímọ́, Augustini Mímọ́, Origẹni, àti Tẹtuliani rí jẹ́ ìròfọ́ àti apókirífa.


Ẹsẹ 24: A Kò Sì Rí I Mọ́

24. "A kò sì rí i mọ́, nítorí pé Olúwa gbà á." — Kalvini, tí ó tẹ̀lé Abẹni Ẹsra àti àwọn Júù, rò pé Enọku kú pẹ̀lẹ́ àti ní ìdákẹ́rọ̀rọ̀, àti pé lẹ́yìn ikú ọkàn rẹ̀ ni a gbé lọ sí ọ̀run, ṣùgbọ́n pé kò rí Ọlọ́run títí tí Krístì fi gòkè lọ sí ọ̀run; àti pé báyìí Enọku ti jẹ́ aláìkú, kò sì ní padà tọ̀ wá wá mọ́ tàbí kú. Ṣùgbọ́n gbogbo nǹkan wọ̀nyí jẹ́ èké àti àṣìṣe. Ní àkọ́kọ́, nítorí pé tí ó bá jẹ́ pé Enọku ti kú, Ìwé Mímọ́ ìbá ti sọ nípa rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ó ti sọ nípa gbogbo àwọn yòókù pé: "Ó sì kú." Ní ẹ̀kẹ́jì, nítorí pé a sọ nípa rẹ̀ níbí yìí pé Ọlọ́run "gbà á" — ìyẹn ni pé, gbé e lọ láàyè — nítorí náà àwọn Aádọ́rin túmọ̀ rẹ̀ pé: "Ọlọ́run gbé e kúrò." Lati ibẹ̀ náà, Ọgbọ́n Siraki orí 44, ẹsẹ 16, jẹ́rìí pé Enọku kò kú ṣùgbọ́n pé a gbé e lọ sí Párádísè kí ó lè fún àwọn orílẹ̀-èdè ní ìrònúpìwàdà; nítorí náà Enọku ṣì wà láàyè, yóò sì padà tọ̀ wá wá láti tako Antikrístì àti láti wàásù fún àwọn orílẹ̀-èdè. Ní ẹ̀kẹ́ta, nítorí pé Paulu Mímọ́ sọ ní kedere, Heberu orí 11, ẹsẹ 5: "A gbé Enọku kúrò, kí ó má bàa rí ikú." Ní ẹ̀kẹ́rin, àwọn Bàbá Ìjọ kọ́ni bẹ́ẹ̀ lápapọ̀, gẹ́gẹ́ bí Dẹlrio àti Perẹriu ti tọ́ka sí wọn.

Láti ohun tí a ti sọ, ó tẹ̀lé ní àkọ́kọ́ pé a gbé Enọku lọ sí párádísè ilẹ̀ ayé, èyí tí ó ṣì wà ṣáájú ìkún omi; nítorí pé ìyẹn ni ohun tí a túmọ̀ nígbà tí a bá pe párádísè lásán, gẹ́gẹ́ bí Ọgbọ́n Siraki ti pè é nígbà tí ó sọ pé a gbé Enọku lọ sínú rẹ̀. Nítorí náà nígbà tí Ambrosu Mímọ́, nínú ìwé Nípa Párádísè, orí 3, sọ pé a gbé Enọku lọ sí ọ̀run, yẹ kí o mọ̀ pé a gbé Enọku kúrò ní ilẹ̀ sínú afẹ́fẹ́, nípasẹ̀ afẹ́fẹ́ sì ni a gbé e lọ sí párádísè; Tẹtuliani náà kò túmọ̀ nǹkan mìíràn nígbà tí ó sọ nínú ìwé Nípa Àjíǹde Ara, orí 58, pé a gbé Enọku àti Eláíjà kúrò ní ayé; nítorí pé "ayé" tí ó túmọ̀ ni ilẹ̀ yìí tí ènìyàn ń gbé tí wọ́n sì ń ṣiṣẹ́ lórí rẹ̀.

Onímọ̀ náà ṣàlàyé ìdí ìgbékúrò rẹ̀, Ọgbọ́n orí 4, ẹsẹ 10. Ní àkọ́kọ́, nítorí pé Ọlọ́run fẹ́ràn rẹ̀, ó sì gbé ìgbésí ayé rere láàárín àwọn ènìyàn búburú; nítorí náà ni a fi gbé e, kí ìwà búburú má bàa yí ọkàn rẹ̀ padà. Lẹ́ẹ̀kan sí i, a gbé e nítorí pé ó rìn pẹ̀lú Ọlọ́run, nítorí náà ó yẹ párádísè àti ìṣàró Ọlọ́run títí láé. Ní ẹ̀kẹ́ta, a gbé e kí ó lè padà wá fún àwọn orílẹ̀-èdè ní ìrònúpìwàdà, gẹ́gẹ́ bí Eláíjà yóò ti fún àwọn Júù tirẹ̀; nítorí pé èyí ni ohun tí a sọ nípa rẹ̀ nínú Ọgbọ́n Siraki orí 48, ẹsẹ 10: "Ìwọ tí a kọ orúkọ rẹ̀ sílẹ̀ fún ìdájọ́ ìgbà, láti tù ìbínú Olúwa, láti bá ọkàn bàbá àti ọmọ dàpọ̀, àti láti mú àwọn ẹ̀yà Jakọbu padà sípò." Ní ẹ̀kẹ́rin, a gbé e kí ó lè fi ìgbékúrò rẹ̀ fi hàn ohun tí Adamu pàdánù nípasẹ̀ ẹ̀ṣẹ̀; nítorí pé ní ọ̀nà kan náà gbogbo wa ìbá ti jẹ́ a gbé wa kúrò láì kú, tí a bá wà nínú àìlẹ́ṣẹ̀. Ní ẹ̀karùn-ún, Olúwa gbà á láti fi ìgbàgbọ́ àwọn bàbá ńlá múlẹ̀ nínú ìyè ọjọ́ iwájú, bí ẹni pé: Láti inú ìṣẹ̀lẹ̀ yìí gan-an ni, ẹ mọ̀ pé Mo ní ìyè mìíràn, èyí tí ó dára jù, nínú èyí tí Èmi yóò san àwọn Ẹni Mímọ́ ní ẹ̀san.

Ó tẹ̀lé ní ẹ̀kẹ́jì pé ó sún mọ́ àkọsílẹ̀ ìgbàgbọ́ pé Enọku, gẹ́gẹ́ bí Eláíjà, kò tíì kú. Nítorí náà Tẹtuliani, nínú ìwé Nípa Àjíǹde Ara, orí 58, pè wọ́n ní àwọn olùdíje fún àìnípẹ̀kun: "Àwọn olùdíje fún àìnípẹ̀kun," ni ó sọ, "wọ́n kẹ́kọ̀ọ́ ìdáàbòbò ara kúrò nínú gbogbo ẹ̀ṣẹ̀, kúrò nínú gbogbo ìpalára, kúrò nínú gbogbo ibi àti ẹ̀gàn." Ireneu Mímọ́ sì, ìwé 5, orí 5, pè wọ́n ní "àwọn olùkópa nínú ìbẹ̀rẹ̀ àìkú," ìyẹn ni pé, wọ́n ń gba àmì àti ìrísí rẹ̀.

Ó tẹ̀lé ní ẹ̀kẹ́ta pé Enọku àti Eláíjà kò ní ara ọ̀gọ́ ṣùgbọ́n ara tí ó lè kú, nítorí náà wọn yóò kú. Nítorí náà Tẹtuliani ní ààyè tí a tọ́ka sí lókè sọ pé: "Enọku," ni ó sọ, "àti Eláíjà kò tíì tú wọn sílẹ̀ nípasẹ̀ àjíǹde, nítorí pé wọn kò tíì lọ nípasẹ̀ ikú." Nítorí náà Prokopiu àti Eugubinu ṣìnà, àwọn tí wọ́n rò pé Enọku àti Eláíjà ń gbádùn ìríran Ọlọ́run, tí wọ́n sì ní ara ọ̀gọ́ ní ọ̀run.

Ní ẹ̀karùn-ún, nípa Eláíjà tí a gbé láàyè lọ sí ọ̀run, ọ̀rọ̀ kan náà ni a lò bí ní ibí yìí, nínú Àwọn Ọba Kejì orí 2, ẹsẹ 3 àti àwọn tó tẹ̀lé e. Onkẹlọsi náà kò sì dà bí ẹni pé ó túmọ̀ àwọn ọ̀rọ̀ Heberu ní ọ̀nà mìíràn: "Kò sì wà mọ́; nítorí pé Olúwa kò pa á." Jonatani sọ ní àwọn ọ̀rọ̀ tí ó yé ni jù: "Kò sì wà mọ́ láàárín àwọn aráyé; nítorí pé a mú un kúrò, ó sì gòkè lọ sí ọ̀run nípasẹ̀ Ọ̀rọ̀ tí ó wà níwájú Olúwa." Ẹsẹ yìí jẹ́ ẹ̀rí pé àwọn ènìyàn ní àkókò yẹn ní ìgbàgbọ́ nínú ìyè ọjọ́ iwájú.

Níbo ni Enọku àti Eláíjà wà nísinsìnyí?

O lè bi pé níbo ni Enọku àti Eláíjà wà nísinsìnyí, àti irú ìgbésí ayé wo ni wọ́n ń gbé? Mo dáhùn pé: Àwọn Bàbá Ìjọ kọ́ni lápapọ̀ pé wọ́n ń gbé ní párádísè. Ṣùgbọ́n mo sọ pé Enọku ṣáájú ìkún omi ni a gbé e lọ sí párádísè ilẹ̀ ayé; lẹ́yìn ìkún omi, nípasẹ̀ èyí tí ó dà bí ẹni pé párádísè ti rì, ó ń gbé ní ààyè aládùn kan tí Ọlọ́run pèsè fún un, yálà nínú afẹ́fẹ́ tàbí ní orí ilẹ̀, sí èyí tí a tún gbé Eláíjà lọ lẹ́yìn ìkún omi. Níbẹ̀, nítorí náà, wọ́n papọ̀ gbé ìgbésí ayé tí ó dà bí àlàáfíà pípé, tí kò ní ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ àti ìpọ́njú wa, nínú ìṣàró Ọlọ́run gíga jùlọ.

Ní ẹ̀kẹ́jì, Epifaniu (Ẹ̀kọ́ ìrúfẹ́ 64) àti Hieronimu (sí Pamakiu) gbà pé wọ́n ń gbé láì jẹun. Augustini Mímọ́, síbẹ̀, ṣiyèméjì nípa ọ̀ràn yìí, ìwé 1 Nípa Ẹ̀san àti Ìdáríjì Ẹ̀ṣẹ̀, orí 3; ó sì sọ pé wọ́n ń gbé láì jẹun, tàbí dájúdájú wọ́n ń gbé bí Adamu ti gbé nínú párádísè, ìyẹn ni pé, lára igi ìyè, nítorí náà kò sì ṣe pé àìsàn tàbí ọjọ́ ogbó pa wọ́n. Ṣùgbọ́n òtítọ́ jù ni pé Ọlọ́run pa wọ́n mọ́ láàyè àti lagbára nípasẹ̀ ìṣẹ̀dá ìyanu, láì jẹun; nítorí pé, gẹ́gẹ́ bí mo ti sọ, párádísè, àti nítorí náà igi ìyè, ti parun.

Ṣé Enọku àti Eláíjà rí Ọlọ́run?

O lè bi ní ẹ̀kẹ́jì pé, ṣé Enọku àti Eláíjà rí Ọlọ́run, wọ́n sì jẹ́ aláyọ̀? Katarinu jẹ́rìí sí èyí, nínú ìwé rẹ̀ Nípa Ogo Krístì Tí A Ṣe Ní Pípé; Bàbá Salmeroni náà, Baradiu sì tẹ̀rí bá a ní ẹsẹ Johanu orí 21, ẹsẹ 23: "Bẹ́ẹ̀ ni Mo fẹ́ kí ó dúró títí tí Èmi yóò fi wá." Nítorí pé wọ́n rò pé Enọku àti Eláíjà, àti Johanu Ajíhìnrere Mímọ́, kò tíì kú, nítorí náà wọ́n ṣì ní ara tí ó lè kú, wọn yóò sì dojú ìjà ko Antikrístì, àwọn ni yóò sì fi pa fún ẹ̀rí; ní àárín ìgbà, síbẹ̀, wọ́n rí Ọlọ́run, wọ́n sì gbádùn Rẹ̀, ó kéré tán láti ikú àti àjíǹde Krístì.

Wọ́n fi ọ̀pọ̀lọpọ̀ àríyànjiyàn tí ó bọ́gbọ́n mu jẹ́rìí sí èyí. Ní àkọ́kọ́, nítorí pé ó dà bí ẹni pé a sọ nínú Ìfihàn orí 10, ẹsẹ 11, pé Johanu Mímọ́ yóò wá pẹ̀lú Enọku: "Ó yẹ kí o tún sọ àsọtẹ́lẹ̀ fún àwọn orílẹ̀-èdè"; àti Johanu orí 21, ẹsẹ 23: "Bẹ́ẹ̀ ni Mo fẹ́ kí ó dúró títí tí Èmi yóò fi wá." Nítorí pé adé ajẹ́rìíkú ni a gbèsè àti ṣèlérí fún Johanu, gẹ́gẹ́ bí fún àwọn Àpóstélì yòókù, nínú Matteu orí 20, ẹsẹ 23, nínú àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí: "Ẹ̀yin yóò mu ago Mi." Báyìí pé Johanu Mímọ́ rí Ọlọ́run kò dà bí ẹni pé ó jẹ́ iyèméjì, nítorí pé Ìjọ ń bọ̀wọ̀ fún un àti pè é ní ẹ̀bẹ̀ ní gbangba nínú àwọn litani, gẹ́gẹ́ bí àwọn Aláyọ̀ mìíràn.

Ní ẹ̀kẹ́jì, nítorí pé Ìjọ ń ṣe àjọ̀dún Johanu Mímọ́ àti Eláíjà ní ọjọ́ 20 oṣù keje, gẹ́gẹ́ bí ó ti hàn láti inú Ìwé Àwọn Ajẹ́rìíkú ti Romu; nítorí náà wọ́n ń gbádùn Ọlọ́run.

Ní ẹ̀kẹ́ta, nítorí pé àwọn Gíríìkì kọ́ àwọn tẹ́ḿpìlì ní ọlá fún Eláíjà àti Johanu Mímọ́, gẹ́gẹ́ bí Baroniu ti kọ́ni nínú Ìwé Àwọn Ajẹ́rìíkú, oṣù keje ọjọ́ 20. Nítorí náà wọ́n jẹ́ aláyọ̀; nítorí pé àwọn aláyọ̀ nìkan ni a kọ́ tẹ́ḿpìlì fún.

Ní ẹ̀kẹ́rin, nítorí pé Enọku àti Eláíjà gbé ìgbésí ayé mímọ́ jùlọ, nítorí náà wọ́n yẹ jùlọ láti gbádùn Ọlọ́run, ní pàtàkì nígbà tí àwọn Wòlíì àti Bàbá ńlá mìíràn, àní àwọn tí kò mímọ́ tó wọn, tí wọ́n gbé pẹ̀lú, ti rí Ọlọ́run báyìí.

Ní ẹ̀karùn-ún, nítorí pé ní ọ̀nà yìí a yọ ìṣòro tí ó jẹ mọ́ ìdádúró àwọn ẹ̀san Enọku àti Eláíjà kúrò ní ọ̀nà tí ó dára jùlọ. Nítorí pé kí ló dé tí Ọlọ́run fi da àwọn ẹ̀san wọn dúró yàtò sí àṣà, bí kò ṣe pé wọ́n ti rí Ọlọ́run, wọ́n sì wà kì í ṣe ní ọ̀nà ṣùgbọ́n ní àkójá — ìyẹn ni pé, wọ́n jẹ́ aláyọ̀? Tí o bá sọ pé Ọlọ́run kò da àwọn ẹ̀san wọn dúró, èmi yóò pè é sí pé: Nítorí náà wọ́n yóò borí gbogbo àwọn Aláyọ̀ mìíràn ní àwọn ẹ̀san àti ẹ̀bùn, ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ láì lè wọ̀n; nítorí pé nípasẹ̀ ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹgbẹẹgbẹ̀rún ọdún wọ́n ń ṣe ẹ̀san nígbà gbogbo, wọ́n sì ń fi kún àwọn ẹ̀san wọn lójoojúmọ́, àti èyí títí di ọjọ́ ìdájọ́ — ṣùgbọ́n èyí dà bí ohun tí a kò lè gbàgbọ́.

Ṣùgbọ́n èrò yìí dà bí tuntun àti ohun àjèjì, kò sì ní ìpìlẹ̀ lílágbára. Ní àkọ́kọ́, nítorí pé kò sí ẹnìkan nínú àwọn Bàbá tàbí Olùkọ́ ìjọ àtijọ́ tí ó jẹ́rìí sí i; nítorí pé Nasiansẹnu, tí Baradiu tọ́ka sí, kò jẹ́rìí sí i ṣùgbọ́n ó ṣiyèméjì.

Ní ẹ̀kẹ́jì, tí Enọku àti Eláíjà bá rí Ọlọ́run, nítorí náà wọ́n jẹ́ aláyọ̀, nítorí náà wọ́n jẹ́ olùdé-àkójá, kì í ṣe arìnrìn-àjò. Ṣùgbọ́n wọ́n jẹ́ arìnrìn-àjò, nítorí pé wọ́n ṣì ń lọ láti kú, a sì ṣì ń lọ láti fi adé ajẹ́rìíkú dé wọn ní orí.

Ní ẹ̀kẹ́ta, kò sí ẹni tí a fún ní àǹfààní láti rí Ọlọ́run ṣáájú ikú — kì í ṣe Mose, kì í ṣe Paulu, kì í ṣe ẹnìkan mìíràn; àní Olúwa sọ fún Mose pé: "Ènìyàn kò lè rí Mi kí ó sì wà láàyè," Ẹksodu orí 33, ẹsẹ 20. Nítorí náà a kò gbọdọ̀ fún Enọku àti Eláíjà ní èyí: nítorí pé àwọn fúnra wọn ṣì jẹ́ aláàyè, wọn yóò sì kú ní tòótọ́.

Ní ẹ̀kẹ́rin, ohun àjèjì púpọ̀ sí i ni pé Enọku àti Eláíjà yóò padà láti ọ̀gọ́ ọ̀run àti ìríran Ọlọ́run wá sí ìjìyà, ẹ̀san, àti ikú, ju kí àwọn ẹ̀san wọn dúró lọ: nítorí pé ẹni aláyọ̀ wo ni ó ti padà kúrò ní ọ̀run sí iṣẹ́, ẹ̀san, àti ikú? Ta ni a ti yí padà kúrò nínú olùdé-àkójá sí arìnrìn-àjò?

Ní ẹ̀karùn-ún, Krístì nìkan ni ó jẹ́ arìnrìn-àjò àti olùdé-àkójá ní àkókò kan náà; nítorí pé gbogbo àwọn onímọ̀ ẹ̀kọ́ Ọlọ́run fún Krístì nìkan ní àǹfààní yìí. Ṣùgbọ́n gẹ́gẹ́ bí èrò tuntun yìí, èyí jẹ́ èké: nítorí pé Enọku àti Eláíjà, ó kéré tán nígbà tí wọ́n bá padà láti jagun sí Antikrístì, yóò jẹ́ arìnrìn-àjò àti olùdé-àkójá ní àkókò kan náà. Nítorí pé nígbà náà wọn kò ní pàdánù ìríran Ọlọ́run tí wọ́n ti ní tí wọ́n sì fi jẹ́ aláyọ̀.

Ní ẹ̀kẹ́fà, tí ìríran Ọlọ́run kò bá dí àwọn ẹ̀san àti iṣẹ́ wọn lọ́wọ́ lòdì sí Antikrístì nígbà náà, kí ló dé tí ó fi dí àwọn ẹ̀san wọn lọ́wọ́ nísinsìnyí? Nítorí pé ní ọ̀nà kan náà Krístì, tí Ó rí Ọlọ́run ṣáájú ikú àti àjíǹde Rẹ̀, Ìríran yìí kò dí I lọ́wọ́ rí láti ní ẹ̀san tirẹ̀.

Ní ẹ̀keje, pé Johanu Mímọ́ kò kú, àti pé yóò wá lòdì sí Antikrístì, kò bọ́gbọ́n mu pátápátá, ó sì tako àwọn onítàn púpọ̀ tí wọ́n jẹ́rìí pé ó kú (Baroniu tọ́ka sí wọn), àti Ìjọ, tí ó ṣe àjọ̀dún Johanu Mímọ́ gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó ti kú tí ó sì ń jọba ní ọ̀run pẹ̀lú Krístì, tí ó sì ń pè é ní ẹ̀bẹ̀. Ó yàtò sí bẹ́ẹ̀ fún Enọku àti Eláíjà; nítorí pé kò sí ẹni tí ó ṣe àjọ̀dún wọn tàbí pè wọ́n ní ẹ̀bẹ̀.

Sí àkọ́kọ́ mo dáhùn pé, Johanu, lẹ́yìn àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyẹn nínú Ìfihàn orí 10, tún sọ àsọtẹ́lẹ̀ fún àwọn orílẹ̀-èdè nínú orí 12, 13, 14, àti àwọn tí ó tẹ̀lé e, títí di òpin Ìfihàn, ṣùgbọ́n kò ní sọ àsọtẹ́lẹ̀ fún wọn ní òpin ayé. Ẹsẹ náà nínú Johanu orí 21, "Bẹ́ẹ̀ ni Mo fẹ́ kí ó dúró," túmọ̀ kan náà bí ẹni pé Ó sọ pé: "Tí Mo bá fẹ́ kí ó dúró," gẹ́gẹ́ bí àwọn àdàkọ mìíràn ṣe ka; nítorí pé Krístì kò sọ̀rọ̀ ní dídájú ṣùgbọ́n ní fífi ìpè, àti èyí láti dá ìbéèrè olùwádìí Peteru lọ́wọ́: "Olúwa, ẹni yìí ńkọ́?" Ju bẹ́ẹ̀ lọ, Johanu Mímọ́ mu ago ìjìyà, ní ìgbà mìíràn àti nígbà tí a jù ú sínú àpò epo olóoru. Nítorí náà àwọn Bàbá Ìjọ pè é, Ìjọ sì bọ̀wọ̀ fún un, ó sì jẹ́ ajẹ́rìíkú nítòótọ́.

Sí ẹ̀kẹ́jì mo dáhùn pé. Àwọn Gíríìkì ṣe àjọ̀dún Eláíjà, kì í ṣe gẹ́gẹ́ bí aláyọ̀, ṣùgbọ́n gẹ́gẹ́ bí ẹni tí a gbé: nítorí pé ní ọjọ́ náà wọ́n ṣe ìrántí ìgbékúrò rẹ̀ nìkan, nítorí pé ìgbékúrò yìí jẹ́ iyanu.

Sí ẹ̀kẹ́ta mo dáhùn pé. Ní ọ̀nà kan náà àti fún ìdí kan náà ni àwọn Gíríìkì fi kọ́ àwọn tẹ́ḿpìlì fún Eláíjà bí wọ́n ti ṣe àjọ̀dún fún un, ìyẹn ni pé, kí wọ́n lè jẹ́rìí sí àti rántí ìgbékúrò iyanu Eláíjà (nítorí pé àwọn tẹ́ḿpìlì ní tòótọ́ kì í ṣe fún àwọn Ẹni Mímọ́ ni a kọ́ wọn, ṣùgbọ́n fún Ọlọ́run nìkan ní ọlá fún àwọn Ẹni Mímọ́), ẹni tí ó gbé ìgbésí ayé ọ̀run ní ibí yìí, tí ó sì fi àwọn ọmọ ẹ̀yìn ọ̀run sílẹ̀ lẹ́yìn rẹ̀, tí ó sì jẹ́ bàbá àti bàbá ńlá, bí a ti lè pè é, àwọn ajẹ́jẹ̀ẹ́ ìnìkàngbé, àti ẹni tí, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò tíì jẹ́ aláyọ̀, a ti fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ nínú oore-ọfẹ́, àti dájúdájú yóò jẹ́ aláyọ̀, àti bẹ́ẹ̀ nípasẹ̀ ìfihàn àti ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, a ti ṣe é ní ẹni mímọ́ tẹ́lẹ̀.

Sí ẹ̀kẹ́rin mo dáhùn pé. Ìlànà tí Ọlọ́run ti ṣe béèrè pé Enọku àti Eláíjà kò gbọdọ̀ rí Ọlọ́run, nígbà tí wọn kò tíì kú: ṣùgbọ́n àwọn wòlíì mìíràn ti kú, nítorí náà wọ́n rí Ọlọ́run. Nítorí ìdí èyí ó yẹ pé Enọku àti Eláíjà gbé ìgbésí ayé àárín láàárín àwọn ènìyàn ilẹ̀ ayé àti àwọn aláyọ̀ ní ọ̀run, ìyẹn ni ìdákẹ́rọ̀rọ̀ àti aládùn, ṣùgbọ́n tí kò tíì jẹ́ àlàáfíà pípé. Àwọn ẹ̀san ìmímọ́ wọn àti ẹ̀san wọn ni a san padà kì í ṣe pẹ̀lú ìríran Ọlọ́run, ṣùgbọ́n pẹ̀lú ohun ńlá mìíràn, ìyẹn ni pé àwọn nìkan nínú àwọn wòlíì ni yóò wá gẹ́gẹ́ bí àwọn jagunjagun alágbára jùlọ ti Krístì lòdì sí Antikrístì, wọn yóò sì tako rẹ̀, nítorí náà Antikrístì yóò fi adé ajẹ́rìíkú dé wọn ní orí.

Sí ẹ̀karùn-ún, nípa ìdádúró àwọn ẹ̀san, ní ìsinsìnyí yìí ni èmi yóò sọ̀rọ̀ rẹ̀, àti pé ìdádúró yẹn kò yọ ìṣòro kúrò níbí yìí. Nítorí pé ó kéré tán àwọn ẹ̀san Enọku jẹ́ dídádúró, láti ìgbékúrò rẹ̀ títí di ìjìyà Krístì, fún nǹkan bí ẹgbẹ̀rún ọdún mẹ́ta (nítorí pé ní tòótọ́ ọdún 2,997 ni ó kọjá), ní àsìkò yẹn síbẹ̀ Enọku kò rí Ọlọ́run; nítorí pé tí àwọn ẹ̀san rẹ̀ kò bá jẹ́ dídádúró nígbà náà, nítorí náà Enọku, nípasẹ̀ sísẹ ẹ̀san títí lásìkò ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún bẹ́ẹ̀, yóò borí gbogbo àwọn Ẹni Mímọ́ ní oore-ọfẹ́ àti ogo, àti bẹ́ẹ̀ a ó padà sínú ìṣòro tí àríyànjiyàn yìí fúnra rẹ̀ dá sílẹ̀.

Ṣé Enọku àti Eláíjà wà ní ipò ṣíṣe ẹ̀san?

A bi ní ẹ̀kẹ́ta pé, ṣé wọ́n wà ní ipò ṣíṣe ẹ̀san? Viegasi jẹ́rìí sí èyí nínú àlàyé rẹ̀ lórí Ìfihàn orí 11. Ìdí rẹ̀ ni pé wọ́n ṣì jẹ́ arìnrìn-àjò, àti pé nígbà tí wọ́n kò rí Ọlọ́run, kí ló dé tí a fi yẹ kí a sì gba agbára ṣíṣe ẹ̀san kúrò lọ́wọ́ wọn, èyí tí àwọn arìnrìn-àjò mìíràn ní, yàtò sí ìlànà tí ó wọ́pọ̀? Jẹ́ kí ó jẹ́ pé nípasẹ̀ ìdí yìí wọn yóò borí gbogbo àwọn Ẹni Mímọ́ ní ẹ̀san àti ogo, àyàfi Wúndíá María Mímọ́. Ṣùgbọ́n Perẹriu àti Suarẹsi kọ èyí. Èyí sì dà bí ohun tí ó ṣeé gbàgbọ́ jù; ìdí rẹ̀ ni pé bí bẹ́ẹ̀ kọ́ ní nǹkan bí ẹgbẹẹgbẹ̀rún ọdún wọn ìbá ti kó àwọn ẹ̀san tí a kò lè ká jọ, kò sì ìbá sí ìfiwéra tàbí ìwọ̀n kan láàárín wọn àti àwọn ẹni mímọ́ mìíràn ní oore-ọfẹ́ àti ogo: ní ẹ̀kẹ́jì, nítorí pé nípasẹ̀ ìgbékúrò wọn a gbé wọn lọ sí ipò àti ìgbésí ayé mìíràn. Nítorí náà ìgbékúrò dà bí ikú fún wọn, ó sì da àwọn ẹ̀san wọn dúró, títí tí wọn yóò fi padà tọ̀ wá wá ní àkókò Antikrístì; nítorí pé nígbà náà ni wọn yóò tún ṣe ẹ̀san.

Nítorí náà nísinsìnyí wọ́n wà, bí a ti lè pè é, ní ipò àárín láàárín àwọn arìnrìn-àjò àti àwọn Aláyọ̀, ìyẹn ni ní ipò ìsinmi àti ìṣàró: nítorí náà gẹ́gẹ́ bí wọn kò ṣe ń ṣiṣẹ́ tàbí jìyà, bẹ́ẹ̀ ni wọn kò ṣe ẹ̀san: ṣùgbọ́n wọn yóò ṣe ẹ̀san púpọ̀ gan nígbà tí wọ́n bá padà tí wọ́n sì jagun sí Antikrístì.

Nínú Ìgbésí Ayé Pakomiọ́sì Mímọ́ a gbọ́ pé onímọ̀ ọgbọ́n kan dá àwọn àlọ́ mẹ́ta wọ̀nyí fún Teodoru, ọmọ ẹ̀yìn Pakomiọ́sì Mímọ́, sí èyí tí ó sì dáhùn ní ọgbọ́n. Àkọ́kọ́: Ta ni ó kú láì bí i? Teodoru dáhùn pé: Adamu. Ẹ̀kẹ́jì, ta ni a bí tí kò sì kú? Ó dáhùn pé: Enọku, ẹni tí a gbé kúrò. Ẹ̀kẹ́ta, ta ni ó kú tí kò sì bàjẹ́? Ó dáhùn pé: Ìyàwó Lọti, ẹni tí a yí padà sí òpó iyọ̀.

Enọku àti Eláíjà yóò padà wá lòdì sí Antikrístì

Àkíyèsí: Ní òpin ayé, Enọku àti Eláíjà yóò padà sí ìgbésí ayé tí ó wọ́pọ̀, láti dojú ìjà ko Antikrístì nípasẹ̀ ìwàásù, àríyànjiyàn, àti iṣẹ́ iyanu: nítorí náà Antikrístì yóò pa wọ́n fún ẹ̀rí ní Jerusalẹmu, tí yóò sì jù òkú wọn sílẹ̀ láì sin ní ojú pópó; ṣùgbọ́n lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́ta àtàbọ̀, láàyè àti nínú ogo, gbogbo ìlú sì ń wò, wọn yóò jíǹde, wọn yóò sì gòkè lọ sí ọ̀run, gẹ́gẹ́ bí ó ti hàn nínú Ìfihàn orí 11, ẹsẹ 7 àti àwọn tí ó tẹ̀lé e. Bẹ́ẹ̀ ni àwọn Bàbá Ìjọ kọ́ni lápapọ̀ níbí yìí, àti lórí Ìfihàn orí 11, èyí sì ni ìgbàgbọ́ àti àṣà àwọn olùgbàgbọ́ tí ó wọ́pọ̀. Nítorí náà Augustini Mímọ́, nínú Ìwé 20 Ìlú Ọlọ́run, orí 29, sọ pé èyí jẹ́ ohun tí a mọ̀ jùlọ nínú ọ̀rọ̀ àti ọkàn àwọn olùgbàgbọ́.

Ní ìparí, Enọku jẹ́ bàbá ńlá Noa, àti nítorí náà bàbá gbogbo wa; nítorí pé gbogbo ènìyàn, àti nítorí náà Antikrístì pẹ̀lú, gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti wá láti ọ̀dọ̀ Noa, bẹ́ẹ̀ ni wọ́n wá láti ọ̀dọ̀ Enọku. Láti ibẹ̀ ó tẹ̀lé pé nígbà tí Enọku bá padà tọ̀ wá wá, yóò jẹ́ aláìléyàwó, nítorí pé kò sí obìnrin (nígbà tí gbogbo wọn ti wá láti ọ̀dọ̀ rẹ̀, wọ́n sì jẹ́ ọmọbìnrin rẹ̀) tí yóò lè ṣègbéyàwó pẹ̀lú rẹ̀, nítorí pé nínú ìlà tààrà àwọn tí ó ń gòkè àti àwọn tí ó ń sọ̀kalẹ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìpele àìlóǹkà ya wọ́n sọ́tọ̀, ìgbéyàwó kò lè wáyé nípasẹ̀ òfin àdánidá, tí àwọn tí ó ń gòkè bá fẹ́ dàpọ̀ mọ́ àwọn tí ó ń sọ̀kalẹ̀, gẹ́gẹ́ bí èrò àwọn Olùkọ́ tí ó wọ́pọ̀ jùlọ ti fi hàn, àwọn tí Sansẹsi ṣàyẹ̀wò nínú ìdí 2 Nípa Ìgbéyàwó, ìwé 7, àríyànjiyàn 51, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé òun fúnra rẹ̀ pẹ̀lú àwọn mìíràn kọ́ni bí bẹ́ẹ̀ kọ́. Nítorí náà Enọku, nígbà tí ó bá padà, yóò wàásù fún gbogbo àwọn ọmọ rẹ̀, ìyẹn ni fún gbogbo ènìyàn, ọ̀kan nínú àwọn ọmọ rẹ̀ sì ni yóò pa á, ìyẹn ni Antikrístì, tí ó jẹ́ Enọku èké. Ju bẹ́ẹ̀ lọ, a gbé Enọku ní ọdún ayé 987. Nítorí náà nígbà tí ní ọdún Krístì yìí 1615 a wà ní ọdún ayé 5,563, ó tẹ̀lé pé Enọku ní ọdún yìí wà ní ọdún 4,578 ti ìgbékúrò rẹ̀, àti ọdún 4,943 ti ìgbésí ayé rẹ̀.


Ẹsẹ 27: Metusela

27. Ọjọ́ Metusela jẹ́ ọ̀ọ́dúnrún ọdún àtọ́kànlélọ́gọ́ta-ó-dín-mẹ́wàá [969 ọdún]. — Òun ni ẹni tí ó gun julọ ní ẹ̀mí láàárín gbogbo ènìyàn tí ó lè kú; síbẹ̀ a lè sọ pé Adamu gun jù ú ní ẹ̀mí nítorí ìdí yìí, pé a dá Adamu ní ọjọ́ orí àti gíga tí ó pé, èyí tí ó jẹ́ ọgbọ̀n ọdún tẹ́lẹ̀, ìbá sì ti jẹ́ ọgọ́ta ọdún, ó kéré tán; ṣùgbọ́n a bí Metusela gẹ́gẹ́ bí ìkókó, ó sì dàgbà fún ọgọ́ta ọdún, ó sì bàlàgà sí ipò àti gíga tí a dá Adamu sí: nítorí náà tí o bá yọ ọgọ́ta ọdún kúrò nínú ti Metusela, tàbí fi ìwọ̀n bẹ́ẹ̀ kún ti Adamu, Adamu yóò borí Metusela ní ọdún mọ́kànlélógún. Bẹ́ẹ̀ ni Perẹriu sọ. A bí Metusela ní ọdún ayé 687; nígbà tí ó sì gbé ọdún 969, ó tẹ̀lé pé ó kú ní ọdún ayé 1656, ìyẹn ni ní ọdún kan náà tí ìkún omi ṣẹlẹ̀, ní ọjọ́ díẹ̀ (méje, tí a bá gbàgbọ́ àwọn Heberu) ṣáájú kí ó tó rì ilẹ̀. Bẹ́ẹ̀ ni Hieronimu Mímọ́ sọ. Nítorí náà Augustini Mímọ́, nínú Ìwé 1 Àwọn Ìbéèrè lórí Gẹnẹsisi, kò tọ̀nà nígbà tí ó rò pé Metusela kú ní ọdún mẹ́fà ṣáájú ìkún omi; nítorí pé kì í ṣe Metusela ni ó kú ní ọdún kẹfà ṣáájú ìkún omi, ṣùgbọ́n Lamẹki ọmọ rẹ̀, tí ó jẹ́ bàbá Noa, gẹ́gẹ́ bí ó ti hàn nínú Gẹnẹsisi orí 5, ẹsẹ 30 àti 31. Ṣùgbọ́n gbọ́ ohun tí Augustini Mímọ́ sọ, ní ìbẹ̀rẹ̀ Àwọn Ìbéèrè lórí Gẹnẹsisi: "A sábà máa bi," ni ó sọ, "bí Metusela, gẹ́gẹ́ bí ìkà ọdún, ṣe lè wà láàyè lẹ́yìn ìkún omi, nígbà tí a sọ pé gbogbo, àyàfi àwọn tí wọ́n wọ inú ọkọ̀ náà, parun? Ṣùgbọ́n àìtọ́ ọ̀pọ̀lọpọ̀ àdàkọ ni ó bí ìbéèrè yìí. Nítorí pé kì í ṣe pé nínú Heberu nìkan ni a rí iyàtọ̀, ṣùgbọ́n nínú ìtumọ̀ Aádọ́rin náà pẹ̀lú. Nínú àwọn àdàkọ díẹ̀ ṣùgbọ́n tí ó mọ́tọ́ jù, a rí pé Metusela kú ní ọdún mẹ́fà ṣáájú ìkún omi." Ó tún ṣàlàyé èyí nínú Ìwé 15 Ìlú Ọlọ́run, orí 13.


Ẹsẹ 29: Noa

29. Ó pe orúkọ rẹ̀ ní Noa, ó sì sọ pé: Èyí yóò tù wá nínú. — Láti inú àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ó hàn gbangba pé Lamẹki jẹ́ wòlíì. Ṣàkíyèsí pé Noa ní èdè Heberu túmọ̀ sí nǹkan méjì: ní àkọ́kọ́, ìsinmi, láti inú gbòǹgbò noach, ìyẹn ni "ó sinmi"; nítorí pé láti inú èyí ni a fi pè Noa ní èdè Heberu ní Noach, ìyẹn ni ìsinmi, tàbí ẹni tí ó ń sinmi, tí ó sì ń mú àwọn mìíràn sinmi: nítorí náà àwọn Aádọ́rin túmọ̀ rẹ̀ pé, "èyí yóò mú wa sinmi kúrò nínú àwọn iṣẹ́ wa àti ìbànújẹ́ ọwọ́ wa": bẹ́ẹ̀ ni Arabiki náà pé; ní ẹ̀kẹ́jì, ó túmọ̀ sí ìtùnú tàbí olùtùnú, láti inú gbòǹgbò nacham, ìyẹn ni "a tù ú nínú," kí Noa lè jáde láti inú nacham, nípasẹ̀ gígé lẹ́tà mẹmu kúrò; àti bẹ́ẹ̀ ni Ìwé Mímọ́ jáde rẹ̀ níbí yìí tí ó sọ pé, ze ienachamenu, "èyí yóò tù wá nínú," gẹ́gẹ́ bí Heberu, Kaldea àti Fúlgétì wa ti sọ; ṣùgbọ́n méjèèjì padà sí ohun kan náà: nítorí pé ìtùnú kúrò nínú iṣẹ́ àti làálàá kì í ṣe ohun mìíràn bí kò ṣe ìsinmi kúrò nínú iṣẹ́ àti làálàá.

Nítorí náà Noa mú àwọn ènìyàn sinmi, ó sì tù wọ́n nínú, ní àkọ́kọ́, nítorí pé, gẹ́gẹ́ bí Hieronimu Mímọ́ ti sọ, gbogbo àwọn iṣẹ́ tí ó ti kọjá, ìyẹn ni àwọn ẹ̀ṣẹ̀, jẹ́ dídákẹ́ nípasẹ̀ Noa, ẹni tí ó sin wọ́n nínú ìkún omi; ní ẹ̀kẹ́jì, gẹ́gẹ́ bí Rábì Solomoni, àwọn Heberu, Kajetanu àti Lipomanu ti sọ, nítorí pé Noa ṣe ẹ̀rọ títúlẹ̀ àti àwọn ohun èlò ọgbà mìíràn, àti ọ̀nà rọrùn láti ṣe àgbẹ̀; ní ẹ̀kẹ́ta, gẹ́gẹ́ bí àwọn mìíràn ti sọ, nítorí pé nítorí ìmímọ́ Noa àti ẹbọ rẹ̀ lẹ́yìn ìkún omi, Ọlọ́run bùkún ilẹ̀ ní orí 8, ẹsẹ 21, àti orí 9, ẹsẹ 1 àti àwọn tí ó tẹ̀lé e: èyí tí a ṣe kí ilẹ̀, tí a bùkún bẹ́ẹ̀, lè so èso púpọ̀ sí i pẹ̀lú iṣẹ́ àti ìtọ́jú díẹ̀; ní ẹ̀kẹ́rin, nítorí pé Noa gbin àjàrà, ó sì ṣe wáìnì, èyí tí ó jẹ́ ìtùnú ọkàn ènìyàn. Ju bẹ́ẹ̀ lọ, nítorí pé Ọlọ́run fún Noa ní lílo ẹran, èyí tí ó mú ẹ̀mí ènìyàn lágbára. Àwọn mìíràn fi kún un pé, nítorí pé Noa nípasẹ̀ ìkún omi mú ikú wá fún àwọn ènìyàn, èyí tí ó jẹ́ òpin àti ìsinmi gbogbo àwọn làálàá wa. Ṣùgbọ́n ikú àti ríri àwọn ènìyàn búburú kì í ṣe ìsinmi, ṣùgbọ́n ìbẹ̀rẹ̀ ìrora àti làálàá títí láé. Ní ẹ̀karùn-ún àti ní pàtàkì jùlọ, nípasẹ̀ àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí Lamẹki sọ àsọtẹ́lẹ̀ nípa Noa ọmọ rẹ̀, pé òun yóò jẹ́ olùmúpadàbọ̀sípò ìran ènìyàn, èyí tí ìkún omi fẹ́rẹ̀ẹ́ pa run (nítorí pé èyí ni ìtùnú ńlá àti ìsinmi Lamẹki àti àwọn bàbá), ni Hugo sọ, àti pé yóò bá ayé àti ọrẹ rere Ọlọ́run dàpọ̀; àti pé láti ọ̀dọ̀ rẹ̀ ni Mẹsáyà yóò bí, ni Rupẹtu sọ, Ẹni tí ó jẹ́ ìsinmi àti ìtùnú wa; Ẹni tí ọ̀rọ̀ yìí jẹ́ tirẹ̀: "Ẹ wá sọ́dọ̀ Mi, gbogbo ẹ̀yin tí ẹ̀ ń ṣiṣẹ́ tí ẹ sì rù ẹrù, Èmi yóò sì fún yín ní ìsinmi." Nítorí náà Noa jẹ́ àwòrán Krístì.

Ṣáájú ìkún omi, àwọn ìbànújẹ́ àti làálàá àwọn bàbá tobi àti gùn, ní àkọ́kọ́, nítorí pé wọ́n gbé 900 ọdún nínú làálàá tí kò dúró; ní ẹ̀kẹ́jì, nítorí pé wọ́n ṣe àgbẹ̀ ní ilẹ̀ tí Ọlọ́run fi ègún sí, nítorí náà tí kò so èso; ní ẹ̀kẹ́ta, nítorí pé wọn kò ní àwọn ọ̀nà àti ohun èlò fún títú ilẹ̀; ní ẹ̀kẹ́rin, gbogbo àwọn iṣẹ́ wọn wọ̀nyí yóò parun nínú ìkún omi: èyí tí ó jẹ́ ìjìyà àti ìpọ́njú ńlá fún wọn. Kúrò nínú gbogbo ìwọ̀nyí, nítorí náà, Noa mú wọn sinmi, ó sì tù wọ́n nínú, ní àkọ́kọ́, nítorí pé nípasẹ̀ ọkọ̀ ó mú àwọn iṣẹ́ wọn padà, ìyẹn ni àwọn ohun tí wọ́n fi làálàá ṣe; ní ẹ̀kẹ́jì, nítorí pé nítorí àwọn ẹ̀san rẹ̀ àti àwọn ọ̀nà tí òun àti àwọn ọmọ ẹ̀yìn rẹ̀ ṣe, àgbẹ̀ àti gbogbo iṣẹ́ ènìyàn rọrùn sí i báyìí, gẹ́gẹ́ bí mo ti sọ ní ìṣẹ́jú.

Àkíyèsí: A bí Noa ní ọdún 600 ṣáájú ìkún omi, tí ó ṣẹlẹ̀ ní ọdún ayé 1656; láti ibẹ̀ ó tẹ̀lé pé a bí Noa ní ọdún ayé 1056, ìyẹn ni ní ọdún 126 lẹ́yìn ikú Adamu; nítorí pé Adamu kú ní ọdún 930 ìgbésí ayé rẹ̀ àti ti ayé.

Ní ọ̀nà àkàwé, Noa jẹ́ àmì òdodo, èyí tí ó ń tù gbogbo ènìyàn nínú, "tí ó sì ń mú wọn sinmi kúrò nínú àwọn iṣẹ́ àìṣòdodo; èyí pè padà kúrò nínú ìbànújẹ́: nítorí pé nígbà tí a bá ṣe ohun tí ó tọ́, a kò bẹ̀rù ohunkóhun nínú ààbò ẹ̀rí-ọkàn mímọ́, a kò sì ní ìrora ńlá; nítorí pé kò sí ohun tí ó ń mú ìrora tí ó pọ̀ jù wá bí ẹ̀bi ẹ̀ṣẹ̀," ni Ambrosu Mímọ́ sọ, nínú ìwé rẹ̀ Nípa Noa, 1.


Ẹsẹ 31: Noa àti Ìkà Àkókò

31. Noa, nígbà tí ó pé ọdún 500. — Ṣàkíyèsí pé kò dà bí ẹni pé (bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Krisostomu Mímọ́ rò bẹ́ẹ̀) Noa yẹra fún ìgbéyàwó títí di ọjọ́ orí 500: nítorí náà ó bí àwọn ọmọ mìíràn ṣáájú Ṣemu, Hamu àti Jafẹti, àwọn tí wọ́n kú ṣáájú ìkún omi; láti ibẹ̀ ó tẹ̀lé pé kì í ṣe gbogbo àwọn tí a dárúkọ níbí gẹ́gẹ́ bí àkọ́bí ni wọ́n jẹ́ àkọ́bí nítòótọ́. Bẹ́ẹ̀ ni Augustini Mímọ́ sọ, Ìwé 15 Ìlú Ọlọ́run, orí 20.

Ní ọdún 500 yìí ni Noa bẹ̀rẹ̀ ìkọ́lé ọkọ̀ náà, ó sì tẹ̀ síwájú pẹ̀lú rẹ̀ fún ọgọ́rùn-ún ọdún: nítorí pé a parí rẹ̀ ní ọdún 600. Bẹ́ẹ̀ ni Origẹni, Augustini Mímọ́, Gregori Mímọ́, àti Rupẹtu sọ.

Ju bẹ́ẹ̀ lọ, lẹ́yìn ọdún 500 Noa bí, ìyẹn ni pé bẹ̀rẹ̀ sí í bí, Ṣemu, Hamu àti Jafẹti, tí ó bí wọn ní àwọn ọdún tí ó tẹ̀lé ara wọn, nísinsìnyí Ṣemu, nísinsìnyí Hamu, nísinsìnyí Jafẹti: nítorí pé kì í ṣe ní ọdún kan náà ni a bí àwọn mẹ́tẹ̀ẹ̀ta.

Láti inú ẹsẹ yìí ni a kó ìkà àkókò ayé jọ, ìyẹn ni pé láti ìdá ayé àti Adamu títí di ìkún omi, ọdún 1656 ni ó kọjá; nítorí pé Adamu bí Seti nígbà tí ó jẹ́ ọmọ ọdún 130, Seti bí Enọṣi ní ọdún 105, Enọṣi bí Kenani ní 90, Kenani bí Mahalaleli ní 70, Mahalaleli bí Jaredi ní 65, Jaredi bí Enọku nígbà tí ó jẹ́ ọmọ ọdún 162, Enọku bí Metusela ní 65, Metusela bí Lamẹki ní 187, Lamẹki bí Noa ní 182, Noa bí Ṣemu, Hamu àti Jafẹti ní 500.

Ní ọgọ́rùn-ún ọdún lẹ́yìn bíbi Ṣemu, èyí tí ó jẹ́ ọdún 600 ìgbésí ayé Noa, ìkún omi ṣẹlẹ̀, Gẹnẹsisi orí 7, ẹsẹ 11. Ìkún omi pẹ́ ní ọdún kan péré, gẹ́gẹ́ bí ó ti hàn sí ẹni tí ó bá fi Gẹnẹsisi 7:11 wé Gẹnẹsisi 8:13 àti 14. Nítorí náà láti ìdá ayé títí di òpin ìkún omi, ọdún 1,657 ni ó kọjá.