Cornelius a Lapide

Gẹnẹsisi IV


Àkópọ̀ Àwọn Kókó


Orí Kẹrin

Àkópọ̀ Orí Yìí

Adamu bí Kaini àti Abeli. Ní ẹlẹ́ẹ̀kejì, ní ẹsẹ 8, Kaini pa Abeli, nítorí náà Ọlọ́run fi ègún bù ú, ó sì di aṣálọ. Ní ẹlẹ́ẹ̀kẹta, ní ẹsẹ 17, a kà àwọn ìran Kaini sílẹ̀. Ní ẹlẹ́ẹ̀kẹrin, ní ẹsẹ 25, Adamu bí Seti, Seti sì bí Enọṣi.


Orí Kẹrin: Ọ̀rọ̀ Fúlgétì

1. Adamu sì mọ aya rẹ̀ Efa: ó sì lóyún, ó sì bí Kaini, ó sì wí pé: Mo ti rí ọkùnrin kan láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run. 2. Ó sì tún bí arákùnrin rẹ̀ Abeli. Abeli sì jẹ́ olùṣọ́ àgùntàn, Kaini sì jẹ́ agbẹ̀. 3. Ó sì ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn ọjọ́ púpọ̀ pé Kaini fi nínú èso ilẹ̀ rú ẹbọ fún Olúwa. 4. Abeli pẹ̀lú fi àkọ́bí àgùntàn rẹ̀ rú ẹbọ, àti àwọn ọ̀rá wọn: Olúwa sì fi ojú rere wò Abeli àti ẹbọ rẹ̀. 5. Ṣùgbọ́n sí Kaini àti ẹbọ rẹ̀ kò fi ojú rere wò: inú Kaini sì bí i gidigidi, ojú rẹ̀ sì ṣubú. 6. Olúwa sì wí fún un pé: Èéṣe tí inú rẹ fi ń bí ọ, èéṣe tí ojú rẹ fi ṣubú? 7. Bí o bá ṣe rere, ìwọ kì yóò gbà bí? ṣùgbọ́n bí o bá ṣe búburú, ẹ̀ṣẹ̀ kì yóò wà ní ẹnu ọ̀nà lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ bí? ṣùgbọ́n lábẹ́ rẹ ni ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ rẹ̀ yóò wà, ìwọ yóò sì jọba lórí rẹ̀. 8. Kaini sì wí fún Abeli arákùnrin rẹ̀ pé: Ẹ jẹ́ kí a jáde lọ sí pápá. Nígbà tí wọ́n sì wà ní pápá, Kaini dìde sí Abeli arákùnrin rẹ̀, ó sì pa á. 9. Olúwa sì wí fún Kaini pé: Níbo ni Abeli arákùnrin rẹ wà? Ó sì dáhùn pé: Èmi kò mọ̀. Ṣé olùṣọ́ arákùnrin mi ni mí bí? 10. Ó sì wí fún un pé: Kí ni o ti ṣe? Ohùn ẹ̀jẹ̀ arákùnrin rẹ ń kígbe sí mi láti inú ilẹ̀. 11. Nísisìyí, ègún ni ìwọ yóò jẹ́ lórí ilẹ̀, tí ó ti ṣí ẹnu rẹ̀, tí ó sì ti gbà ẹ̀jẹ̀ arákùnrin rẹ láti ọwọ́ rẹ. 12. Nígbà tí o bá ṣiṣẹ́ ilẹ̀, kì yóò mú èso rẹ̀ jáde fún ọ: aṣálọ àti aṣìnà ni ìwọ yóò jẹ́ lórí ilẹ̀. 13. Kaini sì wí fún Olúwa pé: Ẹ̀ṣẹ̀ mi tóbi ju bí mo ṣe lè rí àforíjì gbà lọ. 14. Wò ó, o lé mi jáde lónìí kúrò ní iwájú ilẹ̀, láti iwájú rẹ ni a ó sì fi mí pamọ́, èmi yóò sì jẹ́ aṣálọ àti aṣìnà lórí ilẹ̀: ẹnikẹ́ni tí ó bá rí mi yóò pa mí. 15. Olúwa sì wí fún un pé: Bẹ́ẹ̀ kọ́, kì yóò rí bẹ́ẹ̀: ṣùgbọ́n ẹnikẹ́ni tí ó bá pa Kaini, ìlọ́po méje ni a ó fi jẹ ẹ́níyàn. Olúwa sì fi àmì kan sí Kaini, kí ẹnikẹ́ni tí ó bá rí i má ṣe pa á. 16. Kaini sì jáde kúrò ní iwájú Olúwa, ó sì gbé gẹ́gẹ́ bí aṣálọ lórí ilẹ̀, ní ìlà-oòrùn Edeni. 17. Kaini sì mọ aya rẹ̀, ó sì lóyún, ó sì bí Enọku: ó sì kọ́ ìlú kan, ó sì pe orúkọ rẹ̀ ní orúkọ ọmọ rẹ̀, Enọku. 18. Enọku sì bí Iradi, Iradi sì bí Mehujáẹli, Mehujáẹli sì bí Metusáẹli, Metusáẹli sì bí Lamẹki. 19. Ó sì fẹ́ aya méjì: orúkọ ọ̀kan ni Ada, orúkọ èkejì ni Sẹla. 20. Ada sì bí Jabẹli, ẹni tí ó jẹ́ bàbá àwọn tí ń gbé inú àgọ́ àti àwọn darandaran. 21. Orúkọ arákùnrin rẹ̀ sì ni Jubali: òun ni bàbá àwọn tí ń lù dùùrù àti fèrè. 22. Sẹla pẹ̀lú bí Tubalikaini, ẹni tí ó jẹ́ alùlú àti agbẹ́nà nínú gbogbo iṣẹ́ idẹ àti irin. Arábìnrin Tubalikaini sì ni Noema. 23. Lamẹki sì wí fún àwọn aya rẹ̀ Ada àti Sẹla pé: Ẹ gbọ́ ohùn mi, ẹ̀yin aya Lamẹki, ẹ tẹ́tí sí ọ̀rọ̀ mi: nítorí mo ti pa ọkùnrin kan fún ọgbẹ́ ara mi, ọ̀dọ́mọkùnrin kan fún ọ̀gbẹ́ ara mi. 24. Ìlọ́po méje ni a ó gbẹ̀san fún Kaini: ṣùgbọ́n fún Lamẹki àádọ́rin lẹ́ẹ̀mejeje. 25. Adamu sì tún mọ aya rẹ̀: ó sì bí ọmọkùnrin kan, ó sì pe orúkọ rẹ̀ ní Seti, ó sì wí pé: Ọlọ́run ti fún mi ní irúgbìn mìíràn dípò Abeli, ẹni tí Kaini pa. 26. Ṣùgbọ́n fún Seti pẹ̀lú ni a bí ọmọkùnrin kan, tí ó pe orúkọ rẹ̀ ní Enọṣi: ẹni yìí bẹ̀rẹ̀ sí í pe orúkọ Olúwa.


Ẹsẹ 1: Ó Mọ̀

Ó MỌ̀. Ọ̀rọ̀ yìí ni Ìwé Mímọ́ fi lò ní ọ̀nà ọlá láti fi túmọ̀ ìṣọ̀kan ara; nítorí pé àwọn Hébérù pe wúńdíá ní alma, ìyẹn ni, ẹni tí a fi pamọ́ tí ọkùnrin kò sì mọ̀, nítorí náà láti bà á jẹ́ ni wọ́n ń pè ní "mímọ̀" rẹ̀, tàbí ṣíṣí ìtìjú rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ó ti hàn gbangba láti inú Léfítíkù 18.

Àwọn Rábì kan, papọ̀ pẹ̀lú àwọn aládàámọ̀ wa, rò pé Adamu mọ Efa ní Párádísè. Ṣùgbọ́n láti inú ọ̀rọ̀ yìí ni àwọn Bàbá Ìjọ fi ń kọ́ni ní gbogbogbòò pé òdì kejì ni, ìyẹn ni pé Adamu àti Efa jẹ́ wúńdíá ní Párádísè. Nítorí níbí, lẹ́yìn tí a ti lé wọn jáde kúrò ní Párádísè, ni ìṣọ̀kan wọn àkọ́kọ́ ti wáyé: "Ìgbéyàwó," ni Hieronimu Mímọ́ wí, ìwé kìíní Lòdì Sí Jofinianusi, "ń kún ilẹ̀, wúńdíáyá ń kún Párádísè." Ó dà bíi pé èyí ni ìbímọ àkọ́kọ́ Adamu àti Efa ní ìta Párádísè, àti pé Kaini ni àkọ́bí wọn. Nítorí ọ̀rọ̀ Efa nígbà tí ó ń bí i fi hàn èyí: "Mo ti rí ọkùnrin kan láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run," ó dà bíi ẹni tí ó ń sọ pé: Ní ìgbà àkọ́kọ́ yìí ni mo bí ọmọkùnrin, mo sì ti di ìyá ọkùnrin.

Ó Bí Kaini, Ó Sì Wí Pé: Mo Ti Rí Ọkùnrin Kan

Kaini ní èdè Hébérù túmọ̀ sí ohun kan náà pẹ̀lú "ohun-ìní," láti ọ̀dọ̀ gbòǹgbò ọ̀rọ̀ qanah, ìyẹn ni, "mo ti ní." Ọ̀rọ̀ Lárúbáwá túmọ̀ rẹ̀ pé: "Mo ti jèrè ọkùnrin kan láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run." Nítorí náà Goropiusi Bekanusi ń ṣe yẹ̀yẹ́, ẹni tí ó mú orúkọ Kaini wá láti èdè Flẹ́mísì, bí ẹni pé Kaini jẹ́ ohun kan náà pẹ̀lú quaet eynde, ìyẹn ni, "òpin búburú" tàbí "àbájáde ikà." Bẹ́ẹ̀ ni Kaini ní èdè Hébérù túmọ̀ sí "ohun-ìní"; nítorí ọmọ jẹ́, bí ẹni pé, ohun-ìní àti dúkìá àwọn òbí rẹ̀. Nítorí náà nípasẹ̀ òfin ìṣẹ̀dá ni bàbá ní agbára lórí ọmọ rẹ̀; nítorí náà a ń pe àwọn bàbá ní olúwa, Mátíù 11:25; Ẹklẹ́síástíkọ́sì 23:1. Nítorí náà ni ó ṣe ṣẹlẹ̀ pé àwọn ará Páṣíà (gẹ́gẹ́ bí Arístótélì ti jẹ́rìí rẹ̀ nínú Olúṣèlú) lo àwọn ọmọ wọn gẹ́gẹ́ bí ẹrú. Nítorí náà pẹ̀lú ni àwọn ará Sláfù (gẹ́gẹ́ bí Akọ́ṣíọ́sì ti jẹ́rìí rẹ̀) fi tà, tí wọ́n sì pa àwọn ọmọ wọn ní ìfẹ́ ara wọn. Nítorí náà Efa wí pé: "Mo ti rí ọkùnrin kan," ṣùgbọ́n "láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run," ó dà bíi ẹni tí ó ń sọ pé: A bí ọmọkùnrin kan fún mi, gẹ́gẹ́ bí ohun-ìní mi; ṣùgbọ́n ohun-ìní Olúwa ni ó jẹ́ ju bẹ́ẹ̀ lọ, ogún tí Ọlọ́run fún mi ni. Bẹ́ẹ̀ ni Krisostomu Mímọ́: "Kì í ṣe ìṣẹ̀dá (ni Efa sọ) ló fún mi ní ọmọ, àti pé oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run." Bẹ́ẹ̀ ni Jakọbu wí fún Esau pé: "Àwọn ọmọ kékeré ni wọ́n, tí Ọlọ́run fún mi," Gẹn. 33:5. Ẹ jẹ́ kí àwọn òbí kọ́ ẹ̀kọ́ níbí pé àwọn ọmọ jẹ́ ẹ̀bùn Ọlọ́run.

Torniẹ́lọ́sì nínú Àwọn Ìtàn Ọdún rẹ̀ fi ìjẹ́rìí tó dára ṣàlàyé pé a bí Kaini lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn tí a ti lé Adamu àti Efa jáde kúrò ní Párádísè, ìyẹn ni ní ọdún àkọ́kọ́ ayé àti ti Adamu, nítorí Adamu àti Efa ni a dá ní ìrísí àgbàlagbà tó ṣe é ṣe fún ìbímọ; àti pé lẹ́yìn ẹ̀ṣẹ̀ wọn ni wọ́n lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ nímọ̀lára ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ara àti ìfẹ́ ìṣọ̀kan tó mú; àti pé àwọn nìkan ni wọ́n wà ní ayé, nípasẹ̀ wọn sì ni Ọlọ́run fẹ́ kí ìran ènìyàn lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ tàn kálẹ̀ kí ó sì pọ̀ sí i ní gbogbo ilẹ̀ ayé. Láti ibẹ̀ ni ó ti tẹ̀lé pé Kaini pa Abeli ní ọdún 129 ọjọ́ orí rẹ̀, ìyẹn ni díẹ̀ ṣáájú bí a ti bí Seti. Nítorí ní ọdún yẹn ni a bí Seti, gẹ́gẹ́ bí ó ti hàn gbangba láti orí 5, ẹsẹ 3. Nítorí náà kò ṣeé gbà gidi ohun tí àwọn kan rò, pé Adamu àti Efa, tí wọ́n ń ṣọ̀fọ̀ ẹ̀ṣẹ̀ wọn àti ìṣubú wọn, yẹra fún lílo ìgbéyàwó fún ọgọ́rùn-ún ọdún, tí wọ́n sì pàdé ní ọdún ọgọ́rùn-ún tí wọ́n sì bí Kaini, àti lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn rẹ̀ Abeli; àti pé Kaini ní ọdún ọgbọ̀n ọjọ́ orí rẹ̀ pa Abeli, nítorí náà Adamu lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ bí Seti dípò Abeli, ní ọdún ayé 130, gẹ́gẹ́ bí ó ti hàn láti orí 5, ẹsẹ 3.

Èyí, mo sọ pé, kò ṣeé gbà gidi: nítorí Adamu mọ̀ pé Ọlọ́run ti yàn òun láti jẹ́ olùgbìn àti olùtàn ìran ènìyàn; ó mọ̀ pẹ̀lú pé Ọlọ́run ti dá òun lẹ́bi ikú, àti pé ní àsìkò díẹ̀ ni yóò kú; ó mọ̀ pé ọjọ́ ikú rẹ̀ kò dájú. Nítorí náà ta ni yóò gbà pé ó yẹra fún ìbímọ àti ìtànkálẹ̀ ìran rẹ̀ fún ọgọ́rùn-ún ọdún, nígbà tí kò mọ̀ bóyá yóò wà láàyè fún ọgọ́rùn-ún ọdún?

Bákan náà kò ṣeé gbà gidi àti pé ìtàn àròsọ ni ìran tí a fi àṣìṣe sọ sí Mẹ́tọ́díọ́sì Mímọ́ Ajẹ́rìkú nípasẹ̀ Pétérù Komẹ́stọ̀ nínú Ìtàn Ẹ̀kọ́ rẹ̀, Gẹnẹsisi orí 25: ìyẹn ni pé Adamu àti Efa, ní ọdún mẹ́ẹ̀dógún ọjọ́ orí wọn àti ti ayé, bí Kaini àti arábìnrin rẹ̀ Kalmana; ní ọdún ọgbọ̀n ni wọ́n sì bí Abeli àti arábìnrin rẹ̀ Dẹ́lbora; ní ọdún 130 ni Kaini pa Abeli, tí àwọn òbí rẹ̀ ṣọ̀fọ̀ rẹ̀ fún ọgọ́rùn-ún ọdún, lẹ́yìn ìṣọ̀fọ̀ wọ́n sì bí Seti ní ọdún ọjọ́ orí wọn àti ti ayé 230, gẹ́gẹ́ bí Sẹ́pútuagíntì ti ní. Nítorí yàtọ̀ sí ohun tí a ti sọ tẹ́lẹ̀, àṣìṣe gbangba wà níbí nínú àwọn nọ́ńbà nínú Sẹ́pútuagíntì, dípò 200 ó yẹ kí a ka 130, gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ Hébérù, Kálídíà, àti Látìnì ti ní.

Ní ọ̀nà àwòṣe: "A pe Kaini ní 'ohun-ìní,' nítorí ó gbà ohun gbogbo fún ara rẹ̀; Abeli, ẹni tí ó tọ́ka ohun gbogbo sí Ọlọ́run (nítorí Abeli, gẹ́gẹ́ bí Ambrosu Mímọ́ ti sọ, ni a wí pé ó dà bí hab el, ìyẹn ni 'fífún Ọlọ́run ní ohun gbogbo,' ìyẹn ni àwọn ohun tí ó gbà láti ọ̀dọ̀ Rẹ̀), kò gba ohunkóhun fún ara rẹ̀," ni Ambrosu Mímọ́ wí, ìwé kìíní Lórí Kaini àti Abeli, orí 1. Nítorí náà Kaini ṣàpẹẹrẹ àwọn agbéraga, tí wọ́n sọ ohun gbogbo sí agbára ara wọn; Abeli ṣàpẹẹrẹ àwọn onírẹ̀lẹ̀, tí wọ́n ka ohun gbogbo sí ẹ̀bùn tí wọ́n gbà láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run Olùfúnni. Àti ní orí 2: "Nípasẹ̀ Abeli," ó wí, "a lóye àwọn ènìyàn Kristẹni" (gẹ́gẹ́ bí nípasẹ̀ Kaini àwọn Júù, àwọn apànìyàn Krístì àti àwọn Wòlíì) "tí wọ́n faramọ́ Ọlọ́run, gẹ́gẹ́ bí Dáfídì ti wí pé: 'Ṣùgbọ́n fún èmi, ó dára láti faramọ́ Ọlọ́run.'" Àti ní orí 4, ó kọ́ni pé Kaini jẹ́ àpẹẹrẹ ìwà búburú, Abeli jẹ́ àpẹẹrẹ ìwà rere. Nítorí náà a fi hàn pé Kaini, ìyẹn ni, "ìwà búburú ṣáájú nínú àkókò, ṣùgbọ́n ó di aláìlera nínú àìlágbára. Ìwà búburú ní ẹ̀san ọjọ́ orí, ṣùgbọ́n ìwà rere ní ọlá gíga, èyí tí aláìṣòdodo sábà máa ń jọ̀wọ́ rẹ̀ fún olódodo," gẹ́gẹ́ bí Kaini ti jọ̀wọ́ rẹ̀ fún Abeli nínú ojú rere àti ọlá níwájú Ọlọ́run.

Láti Ọ̀dọ̀ Ọlọ́run

Ọ̀rọ̀ àsopọ̀ "láti ọ̀dọ̀" kì í ṣe ti ẹni tí ń búra, ṣùgbọ́n ti ẹni tí ó ń yọ̀ tí ó sì ń mọ olùdá ìbímọ. Ní èdè Hébérù ó jẹ́ et Adonai. Isidọ́rọ́sì Kláríọ́sì rò pé et níbí jẹ́ ẹyọ ọ̀rọ̀ orúkọ ẹlẹ́dà, nítorí náà ó túmọ̀ rẹ̀ pé: "Mo ti rí ọkùnrin kan, Ọlọ́run," bí ẹni pé Efa sọ èyí nínú ẹ̀mí àsọtẹ́lẹ̀ tí ó rí tẹ́lẹ̀ pé Krístì, Ẹni tí ó jẹ́ Ọlọ́run àti ènìyàn, yóò máa bí láti ara rẹ̀. Ṣùgbọ́n kí ni èyí ní ṣe pẹ̀lú Kaini? Nítorí kì í ṣe láti inú Kaini, bí kò ṣe láti inú Seti ni a bí Krístì. Ọ̀rọ̀ et nítorí náà, kì í ṣe ẹyọ ọ̀rọ̀ orúkọ níbí, ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ àsopọ̀ tí ó túmọ̀ sí "pẹ̀lú" tàbí "níwájú." Nítorí náà Kálídíà túmọ̀ rẹ̀ pé "níwájú Olúwa," àwọn mìíràn "pẹ̀lú Olúwa"; èyí tí olùtúmọ̀ wa fi ẹ̀rọ̀ tó yé ní ṣíṣe túmọ̀ rẹ̀ pé "láti ọ̀dọ̀ Olúwa," ìyẹn ni, "láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run."


Ẹsẹ 2: Ó Sì Tún Bí

Ó SÌ TÚN BÍ. Àwọn Rábì, àti láàrín wọn Kálfínì, rò pé láti inú oyún kan náà ni Efa fi bí ìbejì, Kaini àti Abeli, nítorí níbí pẹ̀lú Abeli a kò tún ṣe ọ̀rọ̀ "lóyún," ṣùgbọ́n "bí" nìkan; láti ibẹ̀ ni wọ́n sì fa ohun kan náà dé àwọn ìran mìíràn ti ọjọ́ orí yẹn, wọ́n sì rò pé Efa àti àwọn obìnrin mìíràn ní ìbẹ̀rẹ̀ ayé máa ń bí ìbejì nígbà gbogbo, kí àwọn ènìyàn lè pọ̀ sí i ní kíákíá. Ṣùgbọ́n àwọn nǹkan wọ̀nyí ni a fi àìrójú sọ láìsí ìpìlẹ̀; nítorí Mósè lo ọ̀rọ̀ kúkúrú níbí, nínú ọ̀rọ̀ "bí" ó ti gbé kalẹ̀ tẹ́lẹ̀ ó sì ṣàfihàn ọ̀rọ̀ "lóyún." Nítorí kò sí ẹni tí ó bí tí kò bá ti kọ́kọ́ lóyún. Nítorí Ẹ̀mí Mímọ́ níbí kò fẹ́ láti ka àwọn oyún, bí kò ṣe àwọn ìbímọ àti ìran àwọn ènìyàn àkọ́kọ́.

Abeli

Josẹ́fọ́sì àti Yúsẹ́bíọ́sì túmọ̀ Abeli sí "ìṣọ̀fọ̀," bí ẹni pé Hebeli, ìyẹn ni Abeli, jẹ́ ohun kan náà pẹ̀lú Ebeli, pẹ̀lú he dípò alefu; nítorí Abeli, ẹni àkọ́kọ́ nínú àwọn aráyé, nípasẹ̀ ikú rẹ̀ mú ìṣọ̀fọ̀ ńlá wá fún àwọn òbí rẹ̀, ni Yúsẹ́bíọ́sì sọ, ìwé 11 ti Ìpalẹ̀mọ́, orí 4. Ṣùgbọ́n lóòótọ́, Abeli, tàbí gẹ́gẹ́ bí a ti sọ ní Hébérù Hebeli, túmọ̀ sí àṣàn. Nítorí náà ni Oníwàásù fi sọ pé: hebeli habalim kol hebeli: "Àṣàn lórí àṣàn, ohun gbogbo sì ni àṣàn." Ó dà bíi pé ìyá Efa rí ikú Abeli ní kíákíá tẹ́lẹ̀, tàbí ó kéré jù, ní ìrántí pé a ti dá àwọn àti ìran wọn lẹ́bi ikú ní àìpẹ́, ó pe é ní Abeli, ìyẹn ni "àṣàn," bí ẹni tí ó ń sọ pé: "Gbogbo ènìyàn alààyè ni àṣàn pátápátá," àti pé ohun-ìní ènìyàn dà bí àṣàn, nítorí "ènìyàn ń kọjá lọ bí àwòrán (bí ojìji)." Bẹ́ẹ̀ ni Rabanusi, Lipomanusi, àti àwọn mìíràn.

Pé Abeli jẹ́ wúńdíá tí ó sì kú gẹ́gẹ́ bí wúńdíá ni àwọn Bàbá Ìjọ fi ń kọ́ni ní gbogbogbòò lòdì sí Kálfínì; wọ́n sì kó èyí jọ láti inú pé Ìwé Mímọ́ kò mẹ́nu kan aya àti àwọn ọmọ rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ó ti mẹ́nu kan aya àti àwọn ọmọ Kaini. Bẹ́ẹ̀ ni Hieronimu Mímọ́, Básílì, Ambrosu, àti àwọn mìíràn. Nítorí náà láti ọ̀dọ̀ Abeli, àwọn aládàámọ̀ kan ni a pe ní Abẹ́líánì, tàbí Abẹ́lóítì, àwọn tí, ní ọ̀nà Abeli, kò bá àwọn aya wọn lọ̀pọ̀, ṣùgbọ́n wọ́n gba àwọn ọmọ àwọn aládùúgbò wọn ní àgùntàn, wọ́n sì yàn wọ́n gẹ́gẹ́ bí àwọn ajogún wọn, ìyẹn ni ọmọkùnrin àti ọmọbìnrin papọ̀. Bẹ́ẹ̀ ni Augustini Mímọ́, ìwé Lórí Àwọn Àdámọ̀, àdámọ̀ 87, ìdìí 6.


Ẹsẹ 3: Lẹ́yìn Ọjọ́ Púpọ̀

LẸ́YÌN ỌJỌ́ PÚPỌ̀, ìyẹn ni, lẹ́yìn ọdún púpọ̀. Ambrosu Mímọ́, ìwé 1 Lórí Kaini, orí 7, sọ èyí sí ẹ̀ṣẹ̀: "Ẹ̀ṣẹ̀ Kaini jẹ́ méjì," ó wí pé: "ọ̀kan, pé ó rú ẹbọ lẹ́yìn àwọn ọjọ́ kan; èkejì, pé kò rú ẹbọ láti inú àkọ́kọ́ èso. Nítorí a ń yẹ ẹbọ fún nípasẹ̀ ìyára àti nípasẹ̀ oore-ọ̀fẹ́," àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Kí Kaini Lè Rú Ẹbọ Láti Inú Èso Ilẹ̀

Ìyẹn ni àwọn èso ẹlẹ́ẹ̀kejì tó kéré; nítorí àwọn wọ̀nyí ni a ń pè ní "èso ilẹ̀" nínú Ìwé Mímọ́. Nítorí náà Kaini fi àwọn èso àkọ́kọ́ tó dára jù pamọ́ fún ara rẹ̀; nítorí a fi í ṣe ìyàtọ̀ sí Abeli, ẹni tí ó rú àkọ́bí àwọn àgùntàn rẹ̀ fún Ọlọ́run, àti "àwọn ọ̀rá wọn," ìyẹn ni, àwọn tó dára jù tó sì sanra jù nínú agbo rẹ̀, nítorí ó ń lẹ̀ Ọlọ́run pẹ̀lú ìgbàgbọ́ ńlá, ìbọ̀wọ̀, àti ìfẹ́. Bẹ́ẹ̀ ni Ambrosu Mímọ́, ìwé 1 Lórí Kaini àti Abeli, orí 7 àti 10: "Ó rú ẹbọ," ó wí, "láti inú èso ilẹ̀, kì í ṣe àwọn èso àkọ́kọ́ gẹ́gẹ́ bí àkọ́lé fún Ọlọ́run. Èyí túmọ̀ sí gbígba àkọ́lé fún ara rẹ̀, títú àwọn tó kù fún Ọlọ́run. Àti pé nítorí náà bí ó ti jẹ́ pé ọkàn yẹ ní lóòótọ́ láti ṣáájú ara, gẹ́gẹ́ bí olówó sí ẹrú, a gbọ́dọ̀ rú àkọ́lé ọkàn ṣáájú ti ara." Ó fi kún un pé Abeli, ẹni oore, rú àwọn ẹranko; Kaini, aníyànjú, rú èso ilẹ̀ nìkan. Bákan náà, ìwé 2, orí 5, ó wí pé Ọlọ́run yàn Abeli ju Kaini lọ nítorí ó rú àwọn ẹ̀yà tó sanra jù nínú agbo rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Dáfídì ti kọ́ni, ó sì wí pé: "Jẹ́ kí ọkàn mi kún bí ọ̀rá àti ọrọ̀, àti pé, Jẹ́ kí ẹbọ sísun rẹ kí ó sanra; tí ó ń kọ́ni pé ẹbọ tí a gbà ni èyí tó sanra, tó mọ́, tí a sì fi oúnjẹ ìgbàgbọ́ àti ìfọkànsìn kan tọ́, àti oúnjẹ àlàfo ti ọ̀rọ̀ ọ̀run tó kún."

Àti orí 6: "Ìgbàgbọ́ tuntun nítorí náà ti àwọn tí a ti ṣe tuntun, aláàárọ, tó ń dàgbà, tó ń jèrè ìwà rere; kì í ṣe aláìmúra, kì í ṣe alárẹ̀, kì í ṣe arúgbó àti aláìlera nínú agbára, ó yẹ fún ẹbọ, tó ń rúwé pẹ̀lú àmọ̀ ewéko ọgbọ́n, tó sì ń pọ́n pẹ̀lú ìgbóná ọ̀dọ́ ti ìmọ̀ Ọlọ́run."

Èyí ni ọ̀rọ̀ Abeli: "Ẹbọ tó sanra ni èmi yóò rú; èyí tó rọ̀rì èmi kì yóò rú." Ní ìdàkejì, ti Kaini: "Èmi yóò rú èyí tó rọ̀rì; ẹbọ tó sanra èmi kì yóò rú."

Atanéṣíọ́sì Mímọ́ kọ́ni, lórí ọ̀rọ̀ "A ti fi ohun gbogbo lé mi lọ́wọ́," pé Kaini àti Abeli kọ́ ẹ̀sìn àti ààtò ẹbọ ríru láti ọ̀dọ̀ bàbá wọn Adamu; láti ibẹ̀ ni ó ti tẹ̀lé pé Adamu ni àkọ́kọ́ ẹni gbogbo láti rú ẹbọ.

Ní ọ̀nà ìwà, Fáílò, nínú ìwé rẹ̀ Lórí Àwọn Ẹbọ Abeli àti Kaini, wí pé: "Gẹ́gẹ́ bí Kaini ti fi èso rú ẹbọ fún Ọlọ́run kì í ṣe àkọ́lé, bẹ́ẹ̀ ni ọ̀pọ̀lọpọ̀ wà tí wọ́n fi ipò àkọ́kọ́ fún ẹ̀dá, tí wọ́n sì fi ọlá ẹlẹ́ẹ̀kejì fún Ọlọ́run," fún àpẹẹrẹ, àwọn tí wọ́n fi èyí tó burú jù nínú ohun tí wọ́n kó san ìdámẹ́wàá, tí wọ́n fi àwọn ọmọ wọn tó lọ́ra, tó lẹ́wà sí, tó ní àìpé, tó sì jẹ́ ọ̀lẹ sínú ìgbésí ayé ẹ̀sìn, tí wọ́n sì fi àwọn tó dára tó sì mọ́yé sínú ìgbéyàwó.


Ẹsẹ 4: Olúwa Kí Abeli

OLÚWA KÍ ABELI ÀTI ẸBỌ RẸ̀. Èyí àkọ́kọ́ ni ìdí èyí ẹlẹ́ẹ̀kejì, nítorí ẹbọ Abeli wù Ọlọ́run nítorí Abeli fúnra rẹ̀ wù Ọlọ́run; nítorí àwọn ẹbọ àtijọ́ kò wù Ọlọ́run nípasẹ̀ iṣẹ́ tí a ṣe fúnra rẹ̀ (ex opere operato), gẹ́gẹ́ bí ẹbọ òfin tuntun ti ṣe, ṣùgbọ́n nípasẹ̀ iṣẹ́ ẹni tí ó ń ṣe é nìkan (ex opere operantis). Nítorí náà Rúpẹ́tù, ìwé 4 Lórí Gẹnẹsisi, orí 2, wí bẹ́ẹ̀: "Àpọ́stélì sọ pé (Hébérù 11): 'Nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ ni Abeli fi rú ẹbọ tó dára jù ti Kaini fún Ọlọ́run, nípasẹ̀ èyí tí ó fi gba ẹ̀rí pé olódodo ni,'" àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. "'Nípasẹ̀ ìgbàgbọ́,' ó wí, 'tó dára jù'; nítorí ní ìjọ́sìn, tàbí ẹ̀sìn, ìkan náà ni olúkúlùkù rú, nítorí náà olúkúlùkù rú dáradára, ṣùgbọ́n kò pín dáradára. Nítorí Kaini, nígbà tí ó rú ohun rẹ̀ fún Ọlọ́run, fi ara rẹ̀ pamọ́ fún ara rẹ̀, ọkàn rẹ̀ sì dúró sí ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ayé. Irú ìpín bẹ́ẹ̀ ni Ọlọ́run kò gbà, ṣùgbọ́n ó wí nínú Òwe 23 pé: 'Ọmọ mi, fún mi ní ọkàn rẹ.' Ṣùgbọ́n Abeli, tí ó kọ́kọ́ rú ọkàn rẹ̀, lẹ́yìn náà ohun-ìní rẹ̀, rú ẹbọ tó dára jù nípasẹ̀ ìgbàgbọ́." Ó ṣàlàyé ìgbàgbọ́ yìí ní orí 4, níbi tí ó ti kọ́ni pé Abeli nípasẹ̀ ẹbọ rẹ̀ yìí ṣàpẹẹrẹ àti ṣe àtètèkọ́sọ ẹbọ Krístì nínú Eukárístì. "Nítorí lóòótọ́," ó wí, "ẹbọ tí ní alẹ́ yẹn Olúga wa Jésù Krístì ṣe, bó tilẹ̀ jẹ́ pé ní ìrísí ìta ó jẹ́ búrẹ́dì àti wáìnì, ní lóòótọ́ Ọ̀dọ́-Àgùntàn Ọlọ́run ni, àkọ́bí gbogbo àwọn àgùntàn tàbí àwọn àgùntàn tí wọ́n jẹ́ ti agbo ọ̀run, ti pápá Párádísè." Lóòótọ́ Augustini Mímọ́ (tàbí ẹnikẹ́ni tí ó jẹ́ olùkọ̀wé, nítorí ó dà bíi pé kì í ṣe iṣẹ́ Augustini Mímọ́ ni), ìwé 1 Lórí Àwọn Iyanu Ìwé Mímọ́, orí 3, sọ pé: Ododo, ó wí, jẹ́ mẹ́ta nínú Abeli: àkọ́kọ́, wúńdíáyá, ní àìbímọ; ẹlẹ́ẹ̀kejì, oyè àlùfáà, ní rírú ẹ̀bùn tó wù Ọlọ́run; ẹlẹ́ẹ̀kẹta, ajẹ́rìkú, ní dídà ẹ̀jẹ̀ ara rẹ̀ sílẹ̀; fún un ni a fún ní ọlá gbígbé àwòrán àkọ́kọ́ Olùgbàlà, ẹni tí a rí gẹ́gẹ́ bí wúńdíá, ajẹ́rìkú, àti àlùfáà. Àti ní kẹ̀rẹ̀kẹ̀rẹ̀ ṣáájú: "Abeli," ó wí, "olórí gbogbo ododo ènìyàn, ní ìbẹ̀rẹ̀ ayé gan-an ni a fi ìjó ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ dé e lórí nípasẹ̀ ajẹ́rìkú." Àti lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn rẹ̀: "Fún Abeli yìí ni Olúwa Jésù Krístì fi ipò àkọ́kọ́ ododo ènìyàn lé lọ́wọ́, ó sì wí bẹ́ẹ̀ pé: 'Láti ẹ̀jẹ̀ Abeli olódodo dé ẹ̀jẹ̀ Sakaráyà,'" Mátíù 23:35.

Àkíyèsí: Fún "kí" ní èdè Hébérù ó jẹ́ iissa, èyí tí Símákọ́sì túmọ̀ sí "ó dùn mọ́"; Ákúílà, "ó gba ìtùnú"; Kálídíà, "ó gbà pẹ̀lú ìdùnnú." Lóòótọ́ iissa túmọ̀ sí "ó wò," láti gbòǹgbò sha'a; ṣùgbọ́n bí o bá ka á pẹ̀lú àwọn àmì ohùn mìíràn bí iasca, ó túmọ̀ sí "ó dùn mọ́," láti gbòǹgbò sha'a pẹ̀lú àìnì méjì, àti bẹ́ẹ̀ ni Símákọ́sì àti Ákúílà ka á.

O lè béèrè, nípasẹ̀ àmì wo ni Ọlọ́run fi ṣàlàyé pé ẹbọ Abeli wù Ú, ṣùgbọ́n ti Kaini kò wù Ú? Mo dáhùn: Àwọn Bàbá Ìjọ ní gbogbogbòò gbà pé Ọlọ́run ṣàlàyé èyí nípasẹ̀ iná tí Ó rán láti ọ̀run sórí ẹbọ Abeli, ṣùgbọ́n kì í ṣe sórí ti Kaini: nítorí iná yìí jó, ó sì run ẹbọ Abeli, ṣùgbọ́n ẹbọ Kaini ni ó fi sílẹ̀ láìfọwọ́kàn.

Lútà àti Kálfínì ṣe yẹ̀yẹ́ èyí gẹ́gẹ́ bí ìtàn àròsọ àwọn Júù. Ṣùgbọ́n ohun kan náà ni Hieronimu Mímọ́, Prokópiọ́sì, Sírílù níbí, Krisostomu, Teofílákítọ́sì, Ekuméníọ́sì lórí Hébérù 11:4, àti Sipriani Mímọ́, ìwàásù Lórí Ìbí Olúwa, fi jẹ́rìí rẹ̀ tí wọ́n sì fi sílẹ̀. Nítorí náà Teodoṣíọ́nì túmọ̀ rẹ̀ pé: "Olúwa sì fi iná ránṣẹ́ sí Abeli àti ẹbọ rẹ̀, ṣùgbọ́n kì í ṣe sí Kaini." Nítorí nípasẹ̀ àmì iná kan náà yìí àti jíjó ẹbọ ni Ọlọ́run fi ń fọwọ́ sí àti gbà àwọn ẹbọ, gẹ́gẹ́ bí ti Gidéónì, Onídàájọ́ 6:11; Manoa, Onídàájọ́ 13:20; Áárónì, Léfítíkù 9:24; Eláíjà, Ọba Kẹta 18:38; Dáfídì, Kroníkà Kìíní 21:26; Sólómónì, Kroníkà Kejì 7:1; Nehemáyà, Makabé Kejì 1:32.


Ẹsẹ 5: Ṣùgbọ́n Sí Kaini

ṢÙGBỌ́N SÍ KAINI ÀTI SÍ ẸBỌ RẸ̀ KÒ FI OJÚ RERE WÒ, kò fi iná ránṣẹ́ sí wọn. Bẹ́ẹ̀ ni Nasiánsénù sọ ìtàn rẹ̀, ìwàásù kìíní Lòdì Sí Juliánù, pé àwọn ọmọ arákùnrin méjì Olú-Ọba Kọnstánṣíọ́sì, Gálọ́sì àti Juliánù, tí wọ́n fẹ́ kọ́ tẹ́ńpìlì lórí ibojì Mamásì Ajẹ́rìkú, pín iṣẹ́ náà láàrín ara wọn, ṣùgbọ́n ẹ̀yà tí Gálọ́sì kọ́, ẹni tí ó jẹ́ olóòótọ́ tí ó sì jẹ́ onígbàgbọ́, ṣàṣeyọrí jùlọ; ẹ̀yà tí Juliánù kọ́, ẹni tí yóò di apẹ̀yìndà tí ọkàn rẹ̀ sì ti bàjẹ́ tẹ́lẹ̀, kò lè dúró papọ̀ rárá, nítorí ilẹ̀ ń mì tí ó sì ń mú ohun gbogbo kúrò, bí ẹni pé Ajẹ́rìkú kò fẹ́ kí ẹni tí ó ti rí tẹ́lẹ̀ pé àwọn ẹlẹgbẹ́ rẹ̀ yóò jìyà lọ́wọ́ rẹ̀ bọ̀wọ̀ fún un; àti pé Ọlọ́run, tí Ó ń wò ọkàn, gba iṣẹ́ Gálọ́sì gẹ́gẹ́ bí ẹbọ Abeli, ṣùgbọ́n kọ iṣẹ́ Juliánù gẹ́gẹ́ bí ẹbọ Kaini, ni Nasiánsénù sọ. Sipriani Mímọ́ sọ dáradára nínú àlàyé rẹ̀ Lórí Àdúrà Olúwa: "Ọlọ́run," ó wí, "kò wò ẹbọ Kaini àti Abeli, ṣùgbọ́n ọkàn wọn ni Ó wò, bẹ́ẹ̀ ni ẹni tí ó wù ní ọkàn, ẹbọ rẹ̀ sì wù. Abeli, oníàlàáfíà àti olódodo, nínú rírú ẹbọ fún Ọlọ́run ní àìlẹ́ṣẹ̀, kọ́ àwọn mìíràn pẹ̀lú pé nígbà tí wọ́n bá mú ẹ̀bùn wọn wá sí pẹpẹ, kí wọ́n wá pẹ̀lú ìbẹ̀rù Ọlọ́run, pẹ̀lú ọkàn rírọrùn, pẹ̀lú òfin ododo, pẹ̀lú àlàáfíà ìṣọ̀kan. Ó tọ́, nítorí bí ó ti jẹ́ bẹ́ẹ̀ nínú ẹbọ Ọlọ́run, ó sì di ẹbọ fún Ọlọ́run fúnra rẹ̀ lẹ́yìn náà, bẹ́ẹ̀ ni, nípasẹ̀ jíjẹ́ àkọ́kọ́ láti fi ajẹ́rìkú hàn, ó ṣí ìjìyà Olúwa sílẹ̀ nípasẹ̀ ogo ẹ̀jẹ̀ rẹ̀, ẹni tí ó ní ododo Olúwa àti àlàáfíà."


Ẹsẹ 6: Èéṣe Tí Ojú Rẹ Fi Ṣubú

ÈÉṢE TÍ OJÚ RẸ FI ṢUBÚ? ÈÉṢE tí ìbínú, ìkórìíra, ìlára sí arákùnrin rẹ fi ń jẹ ọ́ run, tí o sì fi ìrẹ̀wẹ̀sì àti ìṣubú ojú bẹ́ẹ̀ fi ara rẹ hàn? Èéṣe tí o fi ojú tó rẹ̀wẹ̀sì tó wò ilẹ̀ bẹ̀rẹ̀ sí gbèrò pípa arákùnrin rẹ? Bẹ́ẹ̀ ni Rúpẹ́tù. Nítorí náà ọ̀rọ̀ Lárúbáwá túmọ̀ rẹ̀ pé: "ojú rẹ̀ bàjẹ́."


Ẹsẹ 7: Bí O Bá Ṣe Rere

BÍ O BÁ ṢE RERE, ÌWỌ KÌ YÓÒ GBÀ BÍ? Ìdákẹ́jẹ́ẹ́ àti ayọ̀ ẹ̀rí-ọkàn, àti ojú rere Mi, àti pé nípasẹ̀ àmì kan náà bẹ́ẹ̀, ìyẹn ni iná tí a fi ránṣẹ́ láti ọ̀run, kí Èmi lè jẹ́rìí rẹ̀ pé ìwọ àti àwọn ẹbọ rẹ wù Mí, gẹ́gẹ́ bí Mo ti jẹ́rìí rẹ̀ fún Abeli — èyí tí ó ń jẹ ọ́ run nísìnyí; àti níkẹyìn ìwọ yóò gba àwọn ohun rere lọ́wọ́lọ́wọ́ àti àìnípẹ̀kun: nítorí gbogbo àwọn wọ̀nyí ni ẹ̀san ìwà rere.

Fún "ìwọ yóò gbà" ní èdè Hébérù ó jẹ́ se'eth, èyí tí ó túmọ̀ sí gbígbé rù, gbígbé ga, gbígbé lọ, gbígbà, àti pẹ̀lú dárí jì. Nítorí náà Kálídíà túmọ̀ rẹ̀ pé: "a ó dárí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ jì ọ," ìyẹn ni ìlára rẹ àti àìwà-bí-Ọlọ́run rẹ. Sẹ́pútuagíntì túmọ̀ rẹ̀ pé: "Bí o bá rú ẹbọ dáradára ṣùgbọ́n kò pín dáradára, ìwọ kò ha ti ṣẹ̀ bí? Dakẹ́." Èyí tí Ambrosu Mímọ́, Krisostomu, àti Augustini ṣàlàyé bẹ́ẹ̀: Nítorí nínú ìpín tó tọ́, àwọn ohun àkọ́kọ́ ni a gbọ́dọ̀ fi ṣáájú àwọn ẹlẹ́ẹ̀kejì, àwọn ohun ọ̀run ju àwọn ti ayé; ṣùgbọ́n Kaini fi àwọn ìpín àkọ́kọ́ fún ara rẹ̀ ti ẹlẹ́ẹ̀kejì fún Ọlọ́run, nítorí náà kò pín dáradára pẹ̀lú Ọlọ́run. Ní ẹlẹ́ẹ̀kẹta, àwọn mìíràn túmọ̀ rẹ̀ bẹ́ẹ̀: "Bí o bá ṣe rere, ìwọ kì yóò gbé ojú rẹ sókè bí?" — fi kún un "ojú rẹ," bí ẹni tí ó ń sọ pé: Ìwọ kì yóò rìn pẹ̀lú ojú títọ́ tí o sì gbé ní ayọ̀ àti ìdùnnú bí? Nítorí náà Fátáblọ́sì pẹ̀lú túmọ̀ rẹ̀ pé: "Bí o bá ṣe rere, ìgbéga yóò wà fún ọ," bí ẹni tí ó ń sọ pé: O dà bíi ẹni tí ó ń bínú pé arákùnrin rẹ jẹ́ olókìkí tí a sì gbé e ga ju ọ lọ; ṣùgbọ́n bí o bá fi ara rẹ sí ṣíṣe rere, a ó gbé ọ ga bí i; ṣùgbọ́n bí o bá ṣe búburú, lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ni ẹ̀ṣẹ̀ yóò wà ní ẹnu ọ̀nà.

Ẹ̀ṣẹ̀

Ẹ̀ṢẸ̀, ìyẹn ni ìjìyà ẹ̀ṣẹ̀, èyí tí bí ajá tàbí Sẹ́bẹ́rọ́sì tí ó dùbúlẹ̀ ń ṣọ́ (nítorí èyí ni Hébérù robets) ó dì àwọn ẹnu ọ̀nà ẹ̀ṣẹ̀ mọ́, gẹ́gẹ́ bí olùgbẹ̀san ẹ̀ṣẹ̀; èyí, ní kété tí o bá ṣe búburú, yóò wà ní ẹ̀gbẹ́ rẹ, yóò gbó sí ọ, yóò bù ú ọ yóò sì fà á ọ yá. Ajá yìí ni àlùbámí ẹ̀rí-ọkàn, ìdàrúdàpọ̀ àti ìbínú ọkàn, ìbínú Ọlọ́run tí ó ń halẹ̀ mọ́ orí ẹlẹ́ṣẹ̀, ìpọ́njú, ìnira àti gbogbo àwọn ìjìyà lọ́wọ́lọ́wọ́ àti àìnípẹ̀kun, tí Ọlọ́run fi ń fi jẹ àwọn ẹ̀ṣẹ̀ níyà. Nítorí náà Kálídíà túmọ̀ rẹ̀ pé: "Fún ọjọ́ ìdájọ́ ni a fi ẹ̀ṣẹ̀ rẹ pamọ́, nínú èyí tí a ó gbẹ̀san lára rẹ."

Ṣàkíyèsí ọ̀rọ̀ àfiwé yìí. A fi ẹ̀ṣẹ̀ hàn níbí gẹ́gẹ́ bí aláṣẹ ikà tí pẹ̀lú àwọn ọmọlẹ́yìn rẹ̀ — àwọn olùjìyà àti àwọn ajá ọdẹ — tí ó ń lépa ẹlẹ́ṣẹ̀ láìdáwọ́dúró. Nítorí, gẹ́gẹ́ bí Akéwì ti sọ pé: "Ìjìyà ń tẹ̀lé orí ẹni ẹlẹ́ṣẹ̀." Àti Hóréṣíọ́sì, ìwé 3 ti àwọn Orin, orin 3: "Ṣọ́wọ́n ni ìjìyà pẹ̀lú ẹsẹ̀ tí ó ń yọ̀ / fi ẹlẹ́ṣẹ̀ tí ó ṣáájú rẹ̀ sílẹ̀."

Nítorí, láti má sọ àwọn ohun mìíràn, ìjìyà ńlá ni "láti ru ní alẹ́ àti ní ọ̀sán nínú àyà ẹni ẹlẹ́rìí, / pẹ̀lú olùdánilóró tí ó fi pamọ́ tí ó ń mi okùn ìyà nínú ọkàn."

Ẹ̀rí-ọkàn ẹ̀ṣẹ̀ nítorí náà, tí ó jẹ́ olùgbẹ̀san ara rẹ̀ fúnra rẹ̀, jẹ́ olùdánilóró àti apànìyàn, gẹ́gẹ́ bí Krisostomu Mímọ́ ti kọ́ni dáradára, ìwàásù kìíní Lórí Lásárù. Àti Augustini Mímọ́ nínú Àwọn Ọ̀rọ̀ rẹ̀, ọ̀rọ̀ 191: "Kò sí àwọn ìjìyà," ó wí, "tó le ju ti ẹ̀rí-ọkàn búburú lọ, nínú èyí tí nígbà tí a kò ní Ọlọ́run, a kò rí ìtùnú. Nítorí náà a gbọ́dọ̀ pe olùgbàlà, kí ẹni tí ìpọ́njú ti kọ́ sí ìjẹ́wọ́, ìjẹ́wọ́ lè mu wá sí àforíjì." Bẹ́ẹ̀ ni Alẹ́kísándà Ńlá, nígbà tí ó ti pa Klítọ́sì tí ó ṣọ̀fẹ́ jù tí ó sì jẹ́ olóòótọ́ jù sí i, nígbà tí ó ti mu yó, lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ tí ó ń wàrìrì pẹ̀lú ìmọ̀ ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, ó fẹ́ pa ara rẹ̀, ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn rẹ̀ dá a dúró, gẹ́gẹ́ bí Sẹ́nẹ́kà ti jẹ́rìí rẹ̀, lẹ́tà 83. Bẹ́ẹ̀ ni Nero Késárì, gẹ́gẹ́ bí Díò ti sọ, lẹ́yìn tí ó ti pa ìyá rẹ̀, ó máa ń sọ pé àwòrán ìyá rẹ̀ ń ṣe é, pé àwọn Fúríà ń nà án pẹ̀lú okùn ìyà àti ògùṣọ tí ń jó, kò sì lè rí ibi àlàáfíà kankan. Ní ìdàkejì, "kò sí ilé eré tó tóbi ju ẹ̀rí-ọkàn lọ fún ìwà rere," ni Sísẹ́rò wí, Ìjíròrò Tọ́skúlà 2. Àti Hóréṣíọ́sì nínú àwọn Orin rẹ̀: "Ẹni tí ìgbésí ayé rẹ̀ pé tí kò sì ní ẹ̀ṣẹ̀ / Kò nílò ọ̀kọ̀ tàbí ọrùn àwọn Máúrù, / Tàbí àpò tí ó kún fún ọfà oró, / Fọ́skọ̀sì."

Lóòótọ́, "ọkàn tí ó dá sílẹ̀ dà bí àsè títí àìlópin." Bẹ́ẹ̀ ni Augustini Mímọ́, Lòdì Sí Sekúndínù, orí 1: "Rò," ó wí, "ohunkóhun tí o bá fẹ́ nípa Augustini; ẹ̀rí-ọkàn mi nìkan má ṣe fi ẹ̀sùn kàn mí ní ojú Ọlọ́run."

Ṣùgbọ́n Lábẹ́ Rẹ Ni Ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ Rẹ̀ Yóò Wà, Ìwọ Yóò Sì Jọba Lórí Rẹ̀

Kálfínì, kí a má ṣe fi ipá mú un láti inú ọ̀rọ̀ yìí láti gbà pé ìfẹ́ ọ̀fẹ́ ń jọba lórí ẹ̀ṣẹ̀ àti ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́, rò pé ọ̀rọ̀ arọ́pò "rẹ̀" tọ́ka sí Abeli, kì í ṣe sí ẹ̀ṣẹ̀, àti pé ìtumọ̀ rẹ̀ ni, bí ẹni tí ó ń sọ pé: Má ṣe, Kaini, ṣe ìlára Abeli arákùnrin rẹ àbúrò; nítorí ó máa wà lábẹ́ agbára rẹ, ìwọ gẹ́gẹ́ bí àkọ́bí yóò jọba lórí rẹ̀. Krisostomu Mímọ́ nìkan, ìwàásù 18, ní ó ṣe àtìlẹ́yìn fún àlàyé yìí.

Ṣùgbọ́n a kò mẹ́nu kan Abeli rárá níbí, nítorí náà ọ̀rọ̀ arọ́pò "rẹ̀" kò lè tọ́ka sí Abeli, gẹ́gẹ́ bí Ambrosu Mímọ́ ti kọ́ni, ìwé 2 Lórí Kaini àti Abeli, orí 7; àti Augustini Mímọ́, ìwé 15 ti Ìlú Ọlọ́run, orí 7. Nítorí náà ọ̀rọ̀ Lárúbáwá túmọ̀ rẹ̀ ní kedere: "nínú àṣàyàn rẹ ni ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ rẹ̀ wà, ìwọ yóò sì jọba lórí rẹ̀." Nítorí àṣàyàn ni iṣẹ́ pàtàkì ìfẹ́ ọ̀fẹ́, nípasẹ̀ èyí tí ènìyàn ń jọba lórí àwọn iṣẹ́ ara rẹ̀.

Ìwọ yóò wí pé: Ọ̀rọ̀ arọ́pò "rẹ̀" ní èdè Hébérù jẹ́ akọ; ṣùgbọ́n chattat, ìyẹn ni "ẹ̀ṣẹ̀," jẹ́ abo; nítorí náà ọ̀rọ̀ "rẹ̀" kò lè tọ́ka sí ẹ̀ṣẹ̀, ṣùgbọ́n ó tọ́ka sí Abeli.

Mo dáhùn: Hébérù chattat kì í ṣe abo nìkan, ó jẹ́ akọ pẹ̀lú; èyí hàn gbangba níbí nígbà tí ó sọ pé chattat robets, "ẹ̀ṣẹ̀ tí ó dùbúlẹ̀" — nítorí bí ó bá jẹ́ abo, ó gbọ́dọ̀ ti sọ pé robetsa. Ohun kan náà hàn gbangba láti Léfítíkù 16:24, chattat hu, "ẹ̀ṣẹ̀ ni ó jẹ́," ní lílo "ó" akọ, kì í ṣe "ó" abo.

Ìwọ yóò wí ní ẹlẹ́ẹ̀kejì: Ní èdè Hébérù ó jẹ́ elecha tescukato, ìyẹn ni, gẹ́gẹ́ bí Sẹ́pútuagíntì ti túmọ̀ rẹ̀, "sí ọ ni ìyípadà rẹ̀ wà."

Mo dáhùn: Ìtumọ̀ gbólóhùn yìí ni: ẹ̀ṣẹ̀, àti ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ àti ìkòrò rẹ̀, yóò dán ọ wò láti gbà á; ṣùgbọ́n ní ọ̀nà bẹ́ẹ̀ pé ó gbọ́dọ̀ yípadà sí ọ, kí ó sì wá ìgbàláyè láti ọ̀dọ̀ rẹ kí ó sì gba á; èyí tí olùtúmọ̀ wa túmọ̀ ní kedere sí ìtumọ̀ rẹ̀ pé: "lábẹ́ rẹ ni ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ rẹ̀ yóò wà." Nítorí ní ọ̀nà kan náà Ó sọ fún Efa ní orí 3, ẹsẹ 16: el ischech tsecukatesch, "sí ọkọ rẹ ni ìyípadà rẹ yóò wà," èyí tí olùtúmọ̀ wa túmọ̀ ní kedere sí ìtumọ̀ rẹ̀ pé: "lábẹ́ agbára ọkọ rẹ ni ìwọ yóò wà." Nítorí náà níbẹ̀, gẹ́gẹ́ bí níbí, ó tẹ̀lé wí pé: "ó sì yóò jọba lórí rẹ."

Mo sọ nítorí náà pé ọ̀rọ̀ "rẹ̀" tọ́ka sí ẹ̀ṣẹ̀, kì í ṣe Abeli, ìtumọ̀ rẹ̀ sì ni, bí ẹni tí ó ń sọ pé: O lè, Kaini, nípasẹ̀ òmìnira ìfẹ́ rẹ àti oore-ọ̀fẹ́ Mi tí a ti pèsè fún ọ, jọba lórí ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ rẹ àti ìfẹ́ ìlára rẹ, gẹ́gẹ́ bí lórí ẹrú. Kí ni a lè sọ tó yé jù fún òmìnira ìfẹ́? Nítorí náà Tágọ́mù Jerúsálẹ́mù túmọ̀ rẹ̀ bẹ́ẹ̀: "Sí ọwọ́ rẹ ni mo ti fi agbára ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ rẹ lé, ìwọ sì jọba lórí rẹ̀, yálà fún rere tàbí fún búburú." Bẹ́ẹ̀ ni Ambrosu Mímọ́ àti Augustini Mímọ́ lókè ṣàlàyé, Hieronimu Mímọ́, Rabanusi, Rúpẹ́tù, Hugò, Bédà, Alkúínù àti Eukẹ́ríọ́sì níbí; lóòótọ́ àní Krisostomu Mímọ́, nínú ìwàásù 18 tí a tọ́ka sí, kọ́ni kedere pé Kaini lè ti jọba lórí ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ rẹ̀. Wo Kádínàlì Bẹ̀lámínù, ẹni tí ó ṣàlàyé ọ̀rọ̀ yìí, àti gbogbo àwọn mìíràn, pẹ̀lú ẹ̀kọ́ àti ìdúróṣinṣin tó dọ́gba.

Ìwọ Yóò Sì Jọba Lórí Rẹ̀

O lè jọba lórí rẹ̀, nítorí náà ó yẹ kí o ṣe bẹ́ẹ̀: nítorí bí o kò bá lè, ìwọ kì bá nílò. Nítorí Ọlọ́run kò pàṣẹ ohun tí kò ṣeé ṣe fún ènìyàn.

Ṣàkíyèsí níbí bí agbára ìfẹ́ ti ṣe tóbi tó, kì í ṣe lórí àwọn ìgbésẹ̀ àti iṣẹ́ ìta nìkan, ṣùgbọ́n lórí àwọn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ àti ìmọ̀lára inú pẹ̀lú. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé o nímọ̀lára ìgbóná ìbínú tàbí ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ tó tóbi jù, fi ìfẹ́ rẹ tó lágbára tó sì dúró ṣinṣin lòdì sí wọn, kí o sì wí pé: Èmi kò fẹ́ gbà wọ́n, wọ́n kò wù mí, mo kórìíra wọn; ìwọ yóò sì jọba lórí ìbínú àti ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́, ìwọ yóò sì jẹ́ níwájú Ọlọ́run àti ènìyàn, kì í ṣe onínúbíbí, ṣùgbọ́n olùtùnú alárẹ̀wà ti ìbínú; kì í ṣe àìmọ́, ṣùgbọ́n alábọ̀tẹ́lẹ̀ olùṣẹ́gun ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́. Bẹ́ẹ̀ ni agbára àti àṣẹ ìfẹ́ tóbi tó. "Agbára ìfẹ́ tóbi," ni Krisostomu Mímọ́ wí nínú ìwàásù rẹ̀ Lórí Sakéù, "èyí tí ó mú wa lè ṣe ohun tí a bá fẹ́, tí a sì kò lè ṣe ohun tí a kò bá fẹ́."

Sẹ́nẹ́kà rí èyí, ẹni tí, fún dídá ìbínú lóró, fi èyí fún lára àwọn ìwòsàn mìíràn ní ìwé 2 Lórí Ìbínú, orí 12: "Kò sí ohun kankan," ó wí, "tó ṣòro àti tó ga tó bẹ́ẹ̀ tí ọkàn ènìyàn kò lè ṣẹ́gun, tí ìrònú tí a kò dáwọ́ dúró kò sì lè mú sí ojú mọ́; kò sí àwọn ìmọ̀lára kankan tó le tó sì jẹ́ ti ara wọn tó bẹ́ẹ̀ tí àṣà kò lè tẹ̀ wọ́n ba pátápátá. Ohunkóhun tí ọkàn bá pàṣẹ fún ara rẹ̀, ó ṣàṣeyọrí rẹ̀; àwọn kan, kí wọ́n má ṣe rẹ́rìín rárá, ṣàṣeyọrí rẹ̀; àwọn kan kọ̀ fún ara wọn wáìnì, àwọn mìíràn ìbálòpọ̀, àwọn kan gbogbo omi fún ara wọn."

Nítorí náà dókítà mímọ́ kan pẹ̀lú ọgbọ́n àti lóòótọ́ wí pé: "Ohunkóhun tí o bá fẹ́ pẹ̀lú gbogbo ọkàn rẹ, gbogbo ìfẹ́ rẹ, gbogbo ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ rẹ, ìyẹn ni ìwọ jẹ́ lóòótọ́." Ṣé o fẹ́ pẹ̀lú gbogbo ọkàn rẹ àti ní ipa láti jẹ́ onírẹ̀lẹ̀? Nípasẹ̀ èyí gan-an ìwọ jẹ́ onírẹ̀lẹ̀ nítòótọ́. Ṣé o fẹ́ ní ipa láti jẹ́ onísùúrù, agbọ́ràn, onídúróṣinṣin? Nípasẹ̀ èyí gan-an ìwọ jẹ́ onísùúrù, agbọ́ràn, onídúróṣinṣin nítòótọ́. Nítorí náà ó fi ọgbọ́n gba ni nímọ̀ràn pé: "Bí," ó wí, "o kò bá lè fún tàbí ṣe ohun ńlá, ó kéré jù jẹ́ kí ìfẹ́ rẹ tóbi, kí o sì na á dé àwọn ohun àìnímèéjì." Fún àpẹẹrẹ: o jẹ́ aláìní — ní ìfẹ́ tó múnadòkò láti fi àánú tó pọ̀ jùlọ, bí o bá ní ohun; ìwọ yóò sì jẹ́ ẹni tó ń fún ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ nítòótọ́. O ní ẹ̀bùn kékeré, agbára kékeré láti gbé ogo Ọlọ́run àti ìgbàlà ọkàn ga: ronú ìfẹ́ tó múnadòkò, kí o sì fi gbogbo ọkàn rẹ rú àwọn ọkàn ẹgbẹ̀rún, àwọn ẹ̀mí ẹgbẹ̀rún, àwọn ara ẹgbẹ̀rún fún Ọlọ́run, bí o bá ní wọ́n; rú ìfẹ́ ńlá láti ṣiṣẹ́ àti láti jìyà ohunkóhun tó ṣòro fún ìfẹ́ Rẹ̀ àti ìgbàlà ọ̀pọ̀lọpọ̀; Ọlọ́run yóò sì ka ìfẹ́ rẹ sí iṣẹ́: nítorí ìfẹ́ tó ṣe pàtàkì tó sì dájú ni orísun àti ìdí gbogbo ìwà rere àti ìwà búburú, gbogbo ẹ̀san rere àti ẹ̀san búburú.

Bẹ́ẹ̀ ni Kristína Mímọ́, wúńdíá àti ajẹ́rìkú, tí ó fọ́ àwọn òrìṣà fàdákà bàbá rẹ̀ Ọ́bánù, baálẹ̀ ìlú Tírù ní Ítálì, fi ìfẹ́ tó dúró ṣinṣin kọ àwọn ọ̀rọ̀ rẹ̀ sílẹ̀, ó fi ìhalẹ̀ rẹ̀ ṣe yẹ̀yẹ́; kì í ṣe nípasẹ̀ ìnà tàbí nípasẹ̀ ìkọ̀kọ̀ ni a fà á yá tí ìdúróṣinṣin rẹ̀ fi yípadà; lóòótọ́, ó sọ ẹ̀yà ara rẹ̀ tí a fà yá sí bàbá rẹ̀, ó sì wí pé: "Tẹ́ ara rẹ pẹ̀lú ẹran-ara, ìwọ oníṣòro — ẹran-ara tí ìwọ bí; o lè jẹ ọmọbìnrin rẹ, ṣùgbọ́n dájúdájú o kò lè mú un gbà àìwà-bí-Ọlọ́run rẹ." Lẹ́yìn náà a dè é mọ́ àwọn kẹ̀kẹ́ a sì fi iná tí a gbé sí abẹ́ jó o, a sì sọ ọ́ sínú adágún omi; láìpẹ́, lẹ́yìn ikú bàbá rẹ̀, arọ́pò rẹ̀ Díónì fi sè é nínú òróró, ọ̀pẹ́, àti ààmù; lẹ́yìn náà, tí a mú un lọ láti jọ́sìn fún ère Àpólò, ó fi àdúrà rẹ̀ wó o lulẹ̀. Nígbà tí Díónì kú lójijì, Juliánù gbé ipò rẹ̀, ẹni tí ó pàṣẹ kí a sọ Kristína sínú ilé iná tí ó ń jó, ṣùgbọ́n nígbà tí a sọ ọ́ sínú kò nímọ̀lára ìpalára kankan; ó sọ ọ́ fún àwọn ejò láti bù ú, ṣùgbọ́n àwọn ejò, tí wọ́n fi í sílẹ̀, kọlu oníṣẹ́ ibi — ẹni tí ó fúnra rẹ̀ jí dìde. Juliánù pàṣẹ kí a gé ọmú rẹ̀, kí a gé ahọ́n rẹ̀, kí a sì fi ọfà gún un. Ní àsìkò tí ajẹ́rìkú bẹ́ẹ̀ parí rẹ̀, ó fò sí ọ̀run.

Wò bí ìfẹ́ tó dájú ṣe ń jọba lórí àwọn ìmọ̀lára, àwọn ìyà, àwọn aláṣẹ ikà, àti ikú: nípasẹ̀ ìfẹ́ yìí ni Kristína ṣẹ́gun bàbá rẹ̀, Abeli ṣẹ́gun arákùnrin rẹ̀ — kì í ṣe nípasẹ̀ ìjà, ṣùgbọ́n nípasẹ̀ ìjìyà. Bẹ́ẹ̀ ni Ìtàn Ìgbésí Ayé rẹ̀ ṣe kọ ọ́ sílẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Suríọ́sì ti tẹ̀ ẹ́ jáde, ìdìí 4, oṣù keje ọjọ́ 24.


Ẹsẹ 8: Ẹ Jẹ́ Kí A Jáde Lọ

Ẹ JẸ́ KÍ A JÁDE LỌ. Àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ti ṣubú kúrò nínú ọ̀rọ̀ Hébérù; nítorí náà Akuila, Simakọsi, àti Teodotiọni kò ka wọ́n, bẹ́ẹ̀ ni wọn kò túmọ̀ wọn. Síbẹ̀síbẹ̀, pé wọ́n wà nínú Hébérù tẹ́lẹ̀ hàn gbangba, nítorí pé àwọn Aádọ́rin àti Targumu Jerusalẹ̀mù ka wọ́n. Nítorí náà Hieronimu Mímọ́ jẹ́wọ́ pé òun rí i bákan náà nínú Pentateuku àwọn ará Samaria. Níkẹyìn, àyàfi tí o bá ka àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí, ibi yìí yóò jẹ́ aláìpé: nítorí kò sọ ohun tí Kaini wí. Ju bẹ́ẹ̀ lọ, pé Kaini sọ àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí dípò àwọn mìíràn hàn gbangba láti ohun tí ó tẹ̀lé e: nítorí lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ Abeli jáde pẹ̀lú Kaini lọ sí pápá, Kaini sì pa á.

Kaini Dìde Sí Arákùnrin Rẹ̀

Targumu Jerusalẹ̀mù kọ́ni pé Kaini bẹ̀rẹ̀ sí ní kerora nípa ìpèsè àti ìdájọ́ òdodo Ọlọ́run ní pápá, ó sì jiyàn lòdì sí ìdájọ́ ìkẹyìn, lòdì sí ẹ̀san àwọn ènìyàn rere àti ìjìyà àwọn ènìyàn búburú. Ní ìdàkejì, Abeli fi ìdí àwọn nǹkan wọ̀nyí múlẹ̀, ó gbèjà fún Ọlọ́run, ó sì bá arákùnrin rẹ̀ wí, nítorí ìdí yìí ni wọ́n ṣe pa á. Nítorí náà bí ìpànìyàn arákùnrin Kaini ṣe burú tó, bẹ́ẹ̀ ni ajẹ́rìíkú Abeli ṣe ní ògo tó. Nítorí èyí, Sipriani Mímọ́, Ìwé 4, Lẹ́tà 6, nígbà tí ó ń rọ àwọn ènìyàn Tibari láti jẹ́ ajẹ́rìíkú, wí pé: "Ẹ jẹ́ kí a fi ara wa wé Abeli olódodo, tí ó bẹ̀rẹ̀ ajẹ́rìíkú, nítorí pé òun ni a kọ́kọ́ pa nítorí ìdájọ́ òdodo."

Àwọn alátakò ń bú Horatiu Koklesi nítorí ẹsẹ̀ rírọ̀ rẹ̀, ó sì dá wọn lóhùn pé: "Ní gbogbo ìgbésẹ̀ mo ń rántí ìṣẹ́gun mi"; nítorí pé òun nìkan ni ó dúró sí Ọba Pọsena tí ó ń gbìyànjú láti gba àfàrá onígi kọjá, ó sì nìkan gba ìkọlù àwọn ọ̀tá títí tí àwọn ẹlẹgbẹ́ rẹ̀ fi fọ́ àfàrá lẹ́yìn rẹ̀, níbẹ̀ ni wọ́n ti ṣe é ní itan, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí ní rọ̀, gẹ́gẹ́ bí Lifi ṣe jẹ́rìí, Ìwé 2, Ẹ̀ka 1. Abeli lè ti sọ ohun kan náà fún Kaini apànìyàn, ó sì ṣì lè sọ ọ́ títí di ìsinsìnyí.

Àwọn kan rò pé ó ṣeéṣe pé a pa Abeli ní nǹkan bí ọdún 130 àgbáyé, láti inú ohun tí a bí Seti ní ọdún yìí, ẹni tí ìyá rẹ̀ Efa, tí ó ti mọ́ bíbí ọmọ lóòrèkóòrè (lọ́dọọdún, ni Augustu Torniẹlu sọ), fi rọ́pò Abeli tí wọ́n pa lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀; bẹ́ẹ̀ ni Pereira, Kajetanu, àti Torniẹlu nínú Àwọn Ìtàn Ọdúnkọ́dún rẹ̀, èyí tí ó ṣètò ó sì ṣàpèjúwe rẹ̀ ní ọ̀nà tí Baroniu gbà, láti ọ̀dọ̀ Adamu títí dé Kristi, lọ́dọọdún.

Ní ọ̀nà àfiwé, Abeli jẹ́ àwòrán Kristi tí àwọn ènìyàn rẹ̀, àwọn Júù, pa. Bẹ́ẹ̀ ni Rupẹtu sọ, ní ìtẹ̀lé Ireneu Mímọ́ àti Augustini Mímọ́.


Ẹsẹ 9: Èmi Kò Mọ̀

ÈMI KÒ MỌ̀: ṢÉ OLÙṢỌ́ ARÁKÙNRIN MI NI MÍ? (Lárábíkì ní "olùṣọ́nà"). Ambrosu Mímọ́, Ìwé 2, Nípa Kaini, orí 9, ṣàkíyèsí mẹ́ta nínú àwọn ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ níbí. "Ó sẹ́, ní àkọ́kọ́, bí ẹni pé ó wà níwájú ẹni tí kò mọ̀; ó kọ ojúṣe ìṣọ́ arákùnrin, bí ẹni pé ó yà kúrò nínú ẹ̀dá; ó yẹra fún onídàjọ́, bí ẹni pé ó ní òmìnira ìfẹ́-inú. Kí ló dé tí o fi ń ṣe ìyàlẹ́nu pé kò mọ ìfẹ́ ọ̀rẹ́, ẹni tí kò mọ Ẹlẹ́dàá rẹ̀?"


Ẹsẹ 10: Ohùn Ẹ̀jẹ̀

OHÙN ẸJẸ̀. Ní Hébérù ó jẹ́ "ohùn àwọn ẹ̀jẹ̀," èyí tí Kaldea pẹ̀lú àwọn Rábì tọ́kasí ní àṣìṣe sí àwọn ọmọ tí Abeli ìbá ti ní tí a kò bá pa á, nítorí pé Kaini ta ẹ̀jẹ̀ tó, tí ìbá tó fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ nípasẹ̀ ìbísí àwọn ọmọ tí Abeli ìbá ti bí: nítorí náà wọ́n kígbe pẹ̀lú ohùn aláìkàyé, àwọn tí ó ìbá ti jẹ́ alábápin ẹ̀jẹ̀ yẹn. Ṣùgbọ́n ó hàn gbangba pé àwọn nǹkan wọ̀nyí kò kan àwọn ìran, bí kò ṣe ẹ̀jẹ̀ Abeli tí Kaini ta. Ní Hébérù ó jẹ́ "ohùn àwọn ẹ̀jẹ̀," dípò "ti ẹ̀jẹ̀," nítorí pé àwọn Hébérù pe ìpànìyàn, fún ìtẹnumọ́ (láti dá ẹ̀rù bá ènìyàn), "títa àwọn ẹ̀jẹ̀," ìyẹn ni, ẹ̀jẹ̀: nítorí pé nítòótọ́ ẹ̀jẹ̀ púpọ̀ ni a ń ta ní ìpànìyàn.

Ambrosu Mímọ́ kọ lẹ́wà, Ìwé 2, Nípa Kaini, orí 9: "Kì í ṣe ohùn rẹ̀ (Abeli) ni ó fi ẹ̀sùn kàn ọ́, kì í ṣe ọkàn rẹ̀, ṣùgbọ́n ohùn ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ ni ó fi ẹ̀sùn kàn ọ́, èyí tí ìwọ fúnra rẹ ta: nítorí náà iṣẹ́ tirẹ̀, kì í ṣe arákùnrin rẹ, ni ó fi ẹ̀sùn kàn ọ́. Síbẹ̀ ilẹ̀ pẹ̀lú jẹ́ ẹlẹ́rìí, èyí tí ó gba ẹ̀jẹ̀ náà. Bí arákùnrin rẹ bá dá ọ sílẹ̀, ilẹ̀ kò dá ọ sílẹ̀; bí arákùnrin rẹ bá pa ẹnu rẹ̀ mọ́, ilẹ̀ dá ọ lẹ́bi. Òun ni ẹlẹ́rìí àti adájọ́ lòdì sí ọ. Nítorí náà kò sí ìyèméjì pé àwọn ohun tí ó ga jùlọ (àwọn ọ̀run, oòrùn, òṣùpá, àwọn ìràwọ̀, Ìtẹ́, Ìjọba, Àṣálẹ̀, Agbára, Kérúbù àti Sérábù) dá a lẹ́bi pẹ̀lú, ẹni tí àwọn ohun ìsàlẹ̀ ti dá lẹ́bi. Nítorí báwo ni a ṣe lè dá a sílẹ̀ nípa ìdájọ́ mímọ́ àti ti ọ̀run yẹn, ẹni tí ilẹ̀ gan-an kò lè dá sílẹ̀?"

Ó Ń Kígbe Sí Mi

Bí ẹni pé ó ń wí pé: Ẹ̀bi ìpànìyàn rẹ, àní ìpanilárakùnrin rẹ, tí ó ṣe ní àtinúwá bẹ́ẹ̀, farahàn níwájú Mi, ó sì ń béèrè ẹ̀san kíákíá àti líle lọ́wọ́ Mi. Ó jẹ́ prosopopoeia. Bẹ́ẹ̀ ni Hieronimu Mímọ́ sọ nínú Esekieli, orí 27. Nítorí náà àwọn ẹ̀ṣẹ̀ ńlá mẹ́rin ni wọ̀nyí tí, ní èdè Ìwé Mímọ́, ń kígbe sí ọ̀run: àkọ́kọ́, ìpanilárakùnrin, irú ti Kaini; èkejì, ẹ̀ṣẹ̀ Sodomu, Gẹnẹsisi 19:13; ẹ̀kẹta, owó iṣẹ́ oṣiṣẹ́ tí a fi jẹ, Jakọbu 5:4; ẹ̀kẹrin, ìnilára àwọn opó, àwọn ọmọ òrukàn, àti àwọn aláìní, Ẹksodu 2:23. Wo níbí bí Ọlọ́run ṣe fi ìpànìyàn ìkọ̀kọ̀ Kaini hàn, tí ó sì jìyà rẹ̀. Plutarku, nínú ìwé rẹ̀ Nípa Ìdádúró Ẹ̀san Ọlọ́run, ní àwọn àpẹẹrẹ àgbàyanu mìíràn ti ìpànìyàn ìkọ̀kọ̀ tí a rí tí a sì jìyà.

Póòpù Inosenti Kìíní fi iṣẹ́ àti ọ̀rọ̀ yìí yẹ Olú-ọba Akadiu àti Olórí-obìnrin Eudoksia dáadáa, nítorí pé wọ́n ti lé Johanu Krisostomu Mímọ́ lọ sí ìgbèkùn, wọ́n sì pa á rẹ̀ níbẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Kaini ṣe ṣe sí Abeli, pẹ̀lú ìpọ́njú, nítorí náà ó ta àṣá ìyàsọ́tọ̀ kúrò nínú ìjọ sí wọn. Gbọ́ lẹ́tà tí ó yẹ Olórí Àlùfáà ńlá bẹ́ẹ̀, èyí tí Baroniu ka láti ọ̀dọ̀ Gennadiu àti Glika, ní ọdún Olúwa 407. "Ohùn ẹ̀jẹ̀ arákùnrin mi Johanu ń kígbe sí Ọlọ́run lòdì sí ọ, Olú-ọba, gẹ́gẹ́ bí ẹ̀jẹ̀ Abeli olódodo ti kígbe lòdì sí Kaini apanilárakùnrin nígbà kan, a ó sì gbẹ̀san rẹ̀ ní gbogbo ọ̀nà. O ti lé olùkọ́ ńlá gbogbo ayé kúrò lórí ìtẹ́ rẹ̀, láì ṣe ìdájọ́, ìwọ sì ṣe inúnibíni sí Kristi pẹ̀lú rẹ̀. Bẹ́ẹ̀ ni èmi kò kerora nítorí rẹ̀ tó bẹ́ẹ̀: nítorí pé ó ti gba ipín rẹ̀, ìyẹn ni ogún rẹ̀, pẹ̀lú àwọn Àpóstélì mímọ́ nínú ìjọba Ọlọ́run àti Olùgbàlà wa Jesu Kristi, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ; ṣùgbọ́n pé gbogbo ayé lábẹ́ oòrùn ti di aláìní, ó pàdánù ọkùnrin alátọ̀runwá bẹ́ẹ̀ nípasẹ̀ ìyànjú obìnrin kan, tí ó ṣe eré àti eré ìṣeré yìí." Àti láìpẹ́ lẹ́yìn náà: "Ṣùgbọ́n Dalila tuntun, Eudoksia, tí ó fi àbẹ ẹ̀tàn fá a díẹ̀díẹ̀, ti mú ègún wá sí ara rẹ̀ láti ẹnu ọ̀pọ̀lọpọ̀, ó kó ẹrù ẹ̀ṣẹ̀ wúwo tí a kò lè gbé jọ, ó sì fi kún àwọn ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ tẹ́lẹ̀. Nítorí náà èmi, ẹni tí ó kéré jùlọ, ẹlẹ́ṣẹ̀ pẹ̀lú, ẹni tí a fi ìtẹ́ Àpóstélì ńlá Peteru lé lọ́wọ́, mo yà ọ́ àti òun sọ́tọ̀, mo sì kọ̀ yín nínú gbígba àwọn ohun ìjìnlẹ̀ aláìlábàwọ́n ti Kristi."

Láti Orí Ilẹ̀

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ròyìn pé a pa Abeli ní Damasku, àti pé a pe Damasku bí ẹni pé dam sac, ìyẹn ni, "àpò ẹ̀jẹ̀," nítorí pé ó mu àti gba ẹ̀jẹ̀ Abeli. Mọ̀ pé kì í ṣe Damasku ti Síríà, gẹ́gẹ́ bí Hieronimu Mímọ́ ṣe dà bíi pé ó fẹ́: nítorí ìlú yẹn gba orúkọ àti ìpilẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ láti ibòmíràn, gẹ́gẹ́ bí èmi yóò sọ ní orí 15, ẹsẹ 2; ṣùgbọ́n pápá Damaseni tí ó wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ Hebroni, tí ó kún fún ilẹ̀ pupa (tí a ń pè ní Adama ní Hébérù níbí), níbi tí a gbà pé a dá Adamu tí ó sì gbé. Bẹ́ẹ̀ ni Bukadu, Adrikomiu, àti àwọn mìíràn nínú Àpèjúwe Ilẹ̀ Mímọ́, àti Abulẹnsi ní orí 13, Ìbéèrè 138.

Ẹni tí ó jọ Abeli ni Wẹnẹsilau Mímọ́, ọba Bohẹmia àti ajẹ́rìíkú, tí arákùnrin rẹ̀ Bolẹsilau pa bí Kaini mìíràn, ní ìrọ́lẹ́ ìyá wọn Drahomira. Nítorí Wẹnẹsilau, onígbàgbọ́ àti aláìlẹ́ṣẹ̀ bí Abeli, ṣàkóso ìjọba rẹ̀ pẹ̀lú àwẹ̀, àdúrà, aṣọ onígọ̀rọ̀, àti àwọn iṣẹ́ ìwà-bí-Ọlọ́run mìíràn ju agbára ìjọba lọ, ó sì ń kọrin ẹsẹ yìí ní kedere: "Lẹ́ẹ̀mejeje ní ọjọ́ mo ti sọ ìyìn fún Ọ nítorí àwọn ìdájọ́ òdodo Rẹ." Nítorí náà, ní mímọ̀ láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run pé ikú ni arákùnrin rẹ̀ ń pèsè fún un ní ìkọ̀kọ̀, ẹni tí ó pè é sí àsè, kò sá, ṣùgbọ́n ó fi Àwọn Sakramenti Mímọ́ múra ara rẹ̀, ó sì lọ sí ilé arákùnrin rẹ̀; lẹ́yìn oúnjẹ arákùnrin àti àlejò, ní alẹ́ tí ó tẹ̀lé e nígbà tí ó ń gbàdúrà níwájú ilé ìjọsìn, a pa á: ó sì di ẹbọ tí ó wù Ọlọ́run jùlọ, ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ sì wọ ògiri ilé ìjọsìn, tí àwọn apànìyàn gbìyànjú láìyọrí láti wẹ̀ àti láti nù kúrò: nítorí bí wọ́n ṣe ń nù ú tó, bẹ́ẹ̀ ni ó ṣe ń hàn sí i àti ṣe bí ẹ̀jẹ̀ tuntun; ó sì dúró síbẹ̀ láìlè parẹ́, gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí ìpanilárakùnrin ńlá bẹ́ẹ̀, tí ó ń kígbe sí ọ̀run bí Abeli. Nítorí èyí gbogbo àwọn alábáṣepọ̀ ẹ̀ṣẹ̀ ńlá bẹ́ẹ̀ kú ní ìjàbọ̀: ilẹ̀ gba ìyá wọn Drahomira mì lálàáyè ní ààfin Pragu. Bolẹsilau, bí Kaini mìíràn, àwọn àmì ìyanu àti ẹ̀rù ń yọ ọ́ lẹ́nu, Olú-ọba Oto sì gbé ogun tì í láti gbẹ̀san ìpanilárakùnrin, àìsàn sì pa á níkẹyìn, ó pàdánù ìjọba àti ẹ̀mí rẹ̀. Àwọn mìíràn, tí àwọn ẹ̀mí bìlísì dẹ́rù bá, tí wọ́n ń ṣàìfọkànsìn ojiji ara wọn, fi ara wọn jù sínú odò. Àwọn mìíràn, tí wọ́n ti pàdánù ọkàn wọn, sá, a kò sì rí wọn mọ́ rárá. Àwọn mìíràn, tí oríṣiríṣi àrùn líle lù, tí gbogbo ènìyàn kórìíra, parí ayé wọn ní ìjàbọ̀. Bẹ́ẹ̀ ni Ìtàn Ìgbésí-ayé rẹ̀ àti Àwọn Ìtàn Ọdúnkọ́dún Bohẹmia kọ, Enea Silivu sì kọ láti inú wọn nínú Ìtàn Bohẹmia rẹ̀.


Ẹsẹ 11: Ègún Yóò Wà Lórí Rẹ Lórí Ilẹ̀

ÈGÚN YÓÒ WÀ LÓRÍ RẸ LÓRÍ ILẸ̀. Méjèèjì nítorí pé ilẹ̀ yóò jẹ́ ègún fún ọ, ilẹ̀ yóò sì fi ọ̀mùgọ̀ àti ní díẹ̀díẹ̀ mú èso rẹ̀ fún ọ tí o ń ṣe é: torí náà ó jẹ́ hypallage. Hébérù ní, "ègún ni ọ láti ọ̀dọ̀ ilẹ̀," bí ẹni pé ó ń wí pé: O ti bà ilẹ̀ jẹ́ pẹ̀lú ẹ̀jẹ̀ arákùnrin rẹ, nítorí náà nípasẹ̀ ilẹ̀ ni a ó fi jìyà rẹ pẹ̀lú àìso.


Ẹsẹ 12: Kò Ní Mú Èso Rẹ̀ Fún Ọ

KÒ NÍ MÚ ÈSO RẸ̀ FÚN Ọ — ní Hébérù kocha, ìyẹn ni, "agbára rẹ̀." Agbára ilẹ̀ ni èso ilẹ̀ tí ó pọ̀ tí ó sì lágbára.

Aṣírìn àti asálọ — tí ó ń páyà nítorí ẹ̀rí-ọkàn búburú, àti, gẹ́gẹ́ bí àwọn Aádọ́rin ṣe túmọ̀, "ẹni tí ó ń kẹ́dùn tí ó sì ń wárìrì," ìyẹn ni nínú ọkàn àti nínú ara, ìwọ yóò máa rìn káàkiri. Nítorí ní Gíríìkì to tremon, ìyẹn ni "wíwárìrì," wọ́n tọ́ka rẹ̀ sí ìwárìrì ara nínú Kaini, èyí tí ó jẹ́ àmì ẹ̀rù rẹ̀ àti ìdààmú ọkàn rẹ̀.

"Nígbà tí o bá ṣiṣẹ́ rẹ̀, kò ní mú èso rẹ̀ fún ọ." Àti nítorí pé ìwọ, aláìlọ́rẹ̀ àti oníṣẹ́ àìrí, yóò jẹ́ aṣírìn àti asálọ lórí ilẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ó ṣe tẹ̀lé. Nítorí náà àwọn Kaiani kèfèrí jẹ́ aṣiwèrè àti olódì-Ọlọ́run, àwọn tí wọ́n ń jọ́sìn fún Kaini, tí wọ́n ń sọ léraléra pé Abeli jẹ́ ti agbára aláìlera, nítorí náà ni a ṣe pa á: ṣùgbọ́n pé Kaini jẹ́ ti agbára tí ó lágbára tí ó sì jẹ́ ti ọ̀run, gẹ́gẹ́ bí Ẹsau, Kora, Judasi, àti àwọn ará Sodomu; wọ́n sì ń ṣògo pé gbogbo àwọn wọ̀nyí jẹ́ ìbátan wọn: nítorí pé wọ́n sọ pé Kaini ni bàbá Judasi. Wọ́n sì bọ̀wọ̀ fún Judasi, nítorí pé òun ni ó fi Kristi hàn, nítorí pé ó mọ̀ tẹ́lẹ̀ pé ikú Rẹ̀ yóò rà ẹ̀dá ènìyàn padà. Bẹ́ẹ̀ ni Epifaniu, Ẹ̀ṣẹ̀ 38; Augustini Mímọ́, Filastriu, àti àwọn mìíràn nínú ẹ̀ṣẹ̀ àwọn Kaiani.


Ẹsẹ 13: Àìṣòdodo Mi Tóbi Jù

ÀÌṢÒDODO MI TÓBI JÙ LÁTI LÈ JẸ́ KÍ N TỌ́ ÌDÁRÍJÌ. Pagninu, Vatablu, àti Olẹsta, tí wọ́n tẹ̀lé Abẹni Ẹsra, mú avon, ìyẹn ni àìṣòdodo tàbí ẹ̀ṣẹ̀, ní ìtumọ̀ ìjìyà ẹ̀ṣẹ̀, wọ́n sì túmọ̀ rẹ̀ pé: "Ìjìyà mi tóbi jù bí èmi ṣe lè fara dà á, tàbí ṣe lè gbà á." Bẹ́ẹ̀ náà ni Atanasiu sọ sí Antioku, Ìbéèrè 96. Níbi tí o gbọ́dọ̀ ṣàkíyèsí pé àwọn ìbéèrè kúkúrú wọ̀nyí kì í ṣe ti Atanasiu Mímọ́ ńlá ti Alẹksandria: nítorí pé nínú wọn ni a ti tọ́ka sí Epifaniu Mímọ́ àti Gregori ti Nissa, àwọn tí ó wá lẹ́yìn Atanasiu Mímọ́; àní olùkọ̀wé wọn tọ́ka sí, ní Ìbéèrè 93, Atanasiu Mímọ́ fúnra rẹ̀, ó sì yapa kúrò lọ́dọ̀ rẹ̀, ó sì tẹ̀lé èrò mìíràn. Bẹ́ẹ̀ ni olùkọ̀wé wọn kì í ṣe Atanasiu kan náà ti Naisia, ẹni tí ó kọ àwọn ìbéèrè gígùn kan lórí Ìwé Mímọ́; bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé bóyá àwọn méjèèjì kọ àwọn ìbéèrè wọn sí Antioku kan náà.

Ṣùgbọ́n ní gbogbogbòò àwọn Aádọ́rin, Kaldea, Fọ́ljétì wa, àti àwọn Bàbá Gíríìkì àti Látìn gba "ẹ̀ṣẹ̀" ní ìtumọ̀ tòótọ́ rẹ̀ níbí, wọ́n sì rò pé Kaini sọ àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí nínú àìnírètí. Nítorí náà Hébérù ka pé: gadol avoni minneso, ìyẹn ni, "àìṣòdodo mi tóbi jù bí mo ṣe lè gbà á tàbí rù ú"; ní èkejì, ní ṣókí àti ní dáadáa jùlọ, pẹ̀lú àwọn Aádọ́rin, Kaldea, àti Fọ́ljétì wa, ìwọ lè túmọ̀ rẹ̀ pé: "Àìṣòdodo mi tóbi jù bí Ó ṣe lè gbà á tí Ó sì dáríjì í," ìyẹn ni, bí Ọlọ́run ṣe lè gbà á tí Ó sì dáríjì í. Nítorí Hébérù neso túmọ̀ sí "gbà" àti "dáríjì," nítorí nígbà tí ẹnìkan bá dáríjì ẹlòmíràn, ó gbé ẹrù ńlá kúrò lára rẹ̀; nítorí nípasẹ̀ dídáríjì ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ó gbà á ó sì rù ú; nítorí ẹ̀ṣẹ̀ àti ẹ̀ṣẹ̀ sí Ọlọ́run jẹ́ ẹrù tí ó wúwo ju Ẹtna lọ, tí ó wà lé lórí ẹlẹ́ṣẹ̀. Nítorí náà Fọ́ljétì wa túmọ̀ rẹ̀ pé, "ju bí mo ṣe lè tọ́ ìdáríjì," ìyẹn ni, ju bí èmi ṣe lè gba ìdáríjì nípasẹ̀ ìrònúpìwàdà kankan, bí ẹni pé ó ń wí pé: Èmi kò tọ́ ìdáríjì rárá, èmi kò sì lè gba á.

Nítorí náà pẹ̀lú Kaini, àwọn Novatiani àti àwọn mìíràn ṣìṣe ńlá, àwọn tí ó dá a dúró pé àwọn ẹ̀ṣẹ̀ kan wúwo tó bẹ́ẹ̀ pé kí ẹnìkan tilẹ̀ ronúpìwàdà, Ọlọ́run kò lè tàbí kò fẹ́ dáríjì wọ́n. Bẹ́ẹ̀ ni Ambrosu Mímọ́ sọ, Ìwé 1, Nípa Ìrònúpìwàdà, orí 9.

Nǹkan mẹ́rin ni, ni Hugo Kadinali sọ, tí ó mú ẹ̀ṣẹ̀ wúwo sí i, ìyẹn ni irú ẹ̀ṣẹ̀ náà, bí ó ṣe ń ṣe é tó, bí ó ṣe pẹ́ tó, àti àìrònúpìwàdà; ṣùgbọ́n ohun tí ó tóbi ju gbogbo wọ̀nyí lọ láìlópin ni àánú Ọlọ́run, àti ẹ̀tọ́ àti oore-ọfẹ́ Kristi. Gbọ́ ọ nínú Jeremaya 3:1: "Ìwọ ti ṣe àgbèrè pẹ̀lú àwọn olólùfẹ́ púpọ̀; síbẹ̀ padà tọ̀ Mí wá, ni Olúwa wí." Gbọ́ Esekieli, orí 18, ẹsẹ 21: "Bí ẹni búburú bá ronúpìwàdà, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, yóò yè, kò sì ní kú: Èmi kò ní rántí gbogbo àìṣòdodo rẹ̀ tí ó ti ṣe mọ́."


Ẹsẹ 14: Wò ó, O Ń Lé Mi Jáde

WÒ Ó, O Ń LÉ MI JÁDE LÓNÌÍ KÚRÒ NÍWÁJÚ ILẸ̀ — kúrò ní ilẹ̀ ìbílẹ̀ mi tí ó dùn jùlọ tí ó sì ṣe é jẹ jùlọ, ni Olẹsta àti Pereira sọ, àní kúrò ní gbogbo ilẹ̀ ayé, nítorí pé O kò jẹ́ kí n dúró níbikíbi, ṣùgbọ́n O ń lé mi kúrò ní orílẹ̀ kan sí òmíràn, O ń ṣe mí ní àjèjì àti asálọ, ní ilẹ̀ àti lọ́wọ́ àwọn ènìyàn, bí ẹni pé ó ń wí pé: O ṣe mí ní ohun ìkórìíra gbogbo ènìyàn, bẹ́ẹ̀ ni èmi kò gbójú wo wọ́n, bẹ́ẹ̀ ni wọn kò yẹ láti wo mí.

A Ó Pamọ́ Kúrò Níwájú Rẹ

Gẹ́gẹ́ bí ẹlẹ́ṣẹ̀ èmi yóò sá kúrò níwájú Ọlọ́run onídàjọ́, èmi yóò wá ibi ìpamọ́. Bẹ́ẹ̀ ni Ambrosu Mímọ́ àti Olẹsta sọ; ní èkejì, a ó yà mí kúrò nínú àbójútó, ojú rere, àti ìdáàbòbò Rẹ. Bẹ́ẹ̀ ni Krisostomu Mímọ́ àti Kajetanu sọ. Nítorí náà kò pọn dandan pẹ̀lú Dẹlrio láti lọ sí hypallage níbí, bí ẹni pé ó ń wí pé: "Ìwọ yóò pamọ́ ojú Rẹ kúrò lọ́dọ̀ mi, kí O má ṣe fi ojú rere wo mí." Nítorí náà Kaini wí, gẹ́gẹ́ bí Lipomanu ṣe fi lẹ́wà: Wò ó, Olúwa, O ti mú èso ilẹ̀ kúrò lọ́wọ́ mi, O ti mú oore-ọfẹ́ Rẹ àti ìdáàbòbò Rẹ kúrò, O fi mí sílẹ̀ fún ara mi, èmi kò gbójú tọ̀ Ọ́ wá fún ìdáríjì; èmi yóò pamọ́ kúrò lọ́dọ̀ Rẹ, èmi yóò sá kúrò bí mo bá ṣe lè kúrò nínú ìdájọ́ Rẹ, aṣírìn àti aláìdúró ni èmi yóò jẹ́ níbi gbogbo, tí Ìwọ kò bá sì lé mi, ẹnikẹ́ni mìíràn tí ó bá rí mi yóò pa mí, èmi kò sì lè dáàbò bò ara mi.

Nítorí Náà Ẹnikẹ́ni Tí Ó Bá Rí Mi Yóò Pa Mí

Ṣàkíyèsí níbí nínú Kaini àwọn ipa àti ìjìyà ẹ̀ṣẹ̀. Mẹ́fà ni wọ́n. Àkọ́kọ́ ni ìwárìrì ara; èkejì ni ìgbèkùn àti ìsálọ; ẹ̀kẹta ni ẹ̀rù àti ìdààmú ọkàn. "Ẹnikẹ́ni," ni ó wí, "tí ó bá rí mi yóò pa mí." Kí ni o ń bẹ̀rù, Kaini? Àyàfi ìwọ àti àwọn òbí rẹ, kò sí ẹnìkan mìíràn ní ayé. Ó ti ṣubú kúrò nínú oore-ọfẹ́ Ọlọ́run nípasẹ̀ ẹ̀ṣẹ̀; láti ibẹ̀ ni ìjìyà àti ìwárìrì: kì í sì ṣe láìníìdí. Nítorí àkọ́kọ́, Abeli fúnra rẹ̀, bí ó tilẹ̀ ti kú, bẹ̀rẹ̀ sí ní lépa apànìyàn: "Ohùn ẹ̀jẹ̀ arákùnrin rẹ," ni Ìwé Mímọ́ wí, "ń kígbe sí Mi." Nítorí pé "Ọlọ́run," ni Ambrosu Mímọ́ wí, "gbọ́ àwọn olódodo Rẹ̀, àní nígbà tí wọ́n ti kú, nítorí pé wọ́n wà láàyè fún Ọlọ́run."

Nítorí pé láti inú ìwárìrì ara mi àti ìrúkèrúdò ọkàn aṣiwèrè mi, ẹnìkọ̀ọ̀kan yóò mọ̀ pé èmi ni ẹni tí ó yẹ kí a pa, ni Hieronimu Mímọ́ sọ, Lẹ́tà 125, sí Damasku, Ìbéèrè 1, bí ẹni pé ó ń wí pé: Àkúdàáyà ni mí, ègún ni mí, ìkórìíra Ọlọ́run àti ènìyàn ni mí, èmi kò lè yọ̀ kúrò láìjẹ́ kí ẹnìkan pa mí. Wò àmì burúkú, wò ẹ̀rù ẹ̀rí-ọkàn búburú. Bẹ́ẹ̀ ni Ambrosu Mímọ́ sọ. Ní ìdàkejì, olódodo gbẹ́kẹ̀lé bí kìnnìún, ó sì wí pé: "Bí mo tilẹ̀ rìn ní àárín ojiji ikú, èmi kò ní bẹ̀rù ohun búburú kankan, nítorí Ìwọ wà pẹ̀lú mi," Saamu 23 (Vulg. 22), ẹsẹ 4.

Ṣàkíyèsí: Kaini nínú àìrònúpìwàdà rẹ̀ bẹ̀rù ikú — kì í ṣe ti ọkàn ṣùgbọ́n ti ara. Bẹ́ẹ̀ ni Ambrosu Mímọ́ sọ.

Ẹ̀kẹrin, ilẹ̀ fúnra rẹ̀ ṣe inúnibíni sí Kaini: "Ohùn ẹ̀jẹ̀ ń kígbe sí Mi láti orí ilẹ̀," bí ẹni pé ó ń wí pé: Bí arákùnrin rẹ bá dá ọ sílẹ̀, ilẹ̀ kò dá ọ sílẹ̀, ni Ambrosu Mímọ́ wí: ilẹ̀ yìí, tí a fi ègún kàn nítorí Kaini, kọ̀ láti fún un ní èso, ó sì lé e jáde bí asálọ.

Ẹ̀karùn-ún, àwọn ọ̀run àti àwọn agbára tí ó wà ní ìsàlẹ̀ ọ̀run mú ẹ̀rù ba Kaini; nítorí gẹ́gẹ́ bí Prokopiu ṣe sọ, yàtọ̀ sí mọ̀nàmọ́ná àti ìmọ́lẹ̀ olóoru, Kaini rí àwọn angẹli tí wọ́n fi idà iná halẹ̀ ikú mọ́ ọn: bí ó bá wò ilẹ̀, ó rí ọ̀gẹ̀dẹ̀ pẹ̀lú oró wọn, kìnnìún pẹ̀lú eékánná wọn, àti àwọn ẹranko igbó mìíràn tí wọ́n fi ohun ìjà wọn bọ̀ sí i lórí.

Ẹ̀kẹfà, Kaini jẹ́ asálọ lórí ilẹ̀, níkẹyìn, nígbà tí ó ń pamọ́ sínú igbó (bí a bá gbà àwọn Hébérù gbọ́), Lamẹki pa á; nípa èyí èmi yóò sọ ní ẹsẹ 23. Ṣé kì í ṣe òtítọ́ nítorí náà, gẹ́gẹ́ bí Krisostomu Mímọ́ ṣe wí, pé "ẹ̀ṣẹ̀ jẹ́ wèrè àtinúwá àti ẹ̀mí bìlísì àyànfẹ́?"


Ẹsẹ 15: Kò Ní Rí Bẹ́ẹ̀ Rárá

KÒ NÍ RÍ BẸ́Ẹ̀ RÁRÁ: ṢÙGBỌ́N ẸNIKẸ́NI TÍ Ó BÁ PA KAINI NÍ A Ó JẸ NÍ ÌYÀṢÍPÒ MÉJE. Fún "ìyàṣípò méje" èdè Hébérù ní scibataim, èyí tí Akuila túmọ̀ sí "ní ìgba méje"; àwọn Ọgọ́rùn-méjèje àti Teodotiọnu, "ẹ̀san méje," bí ẹni pé ó ń sọ pé: Ẹni tí ó bá pa Kaini ni a ó jẹ níyà lọ́pọ̀lọpọ̀ àti ní àgàgà; nítorí pé ó máa jẹ́ apànìyàn kejì, ẹni tí ó tẹ̀lé àpẹẹrẹ búburú Kaini gẹ́gẹ́ bí àkọ́kọ́, tí ìjìyà rẹ̀ tí ó le tó bẹ́ẹ̀ kò sì dá a dúró lọ́wọ́ pípà ènìyàn; àti nítorí pé ó pa apànìyàn àkọ́kọ́ Kaini, ẹni tí Ọlọ́run fún ní ìlérí ìyè, tí Ó sì fẹ́ kí ó wà láàyè fún ìjìyà àti àpẹẹrẹ fún gbogbo ènìyàn, nítorí ìyè fúnra rẹ̀ jẹ́ ìyà fún un, ikú sì jẹ́ ìtùnú rẹ̀: tó bẹ́ẹ̀ tí pé kí ó pẹ́ láàyè kò jẹ́ nǹkan mìíràn ju kí a ń dá a lóró fún ìgbà pípẹ́.

Nítorí náà Burgẹnsi fi ọgbọ́n dájọ́ pé ìjìyà tí ó pọ̀ jù ni a halẹ̀ mọ́ apá-Kaini níbí ju fún Kaini fúnra rẹ̀, fún àwọn ìdí tí a ti sọ tẹ́lẹ̀. Liranu, Abulẹnsi, Kartusianu, àti Pereriu kọ èyí; nítorí náà wọ́n kọ pé a fi wọ́n wé ara wọn níbí; nítorí náà wọ́n fi ìṣẹ̀ṣẹ̀ yà ẹsẹ náà sọ́tọ̀ bẹ́ẹ̀: "Ẹnikẹ́ni tí ó bá pa Kaini" — ó yé kí a mọ̀: a ó jẹ́ ẹ níyà àgàgà — ìdúró. Lẹ́yìn náà wọ́n ń fi kún un pé, "a ó jẹ ní ìyàṣípò méje," ìyẹn Kaini; tàbí, gẹ́gẹ́ bí Simaku ṣe túmọ̀ rẹ̀, "ẹni keje ni a ó jẹ níyà," ìyẹn Kaini, nítorí pé ní ìran keje, ìyẹn nípasẹ̀ Lamẹki, ni wọ́n gbà pé Kaini ti pa, tí a fi í sílẹ̀ láàyè títí di ìgbà náà fún ìjìyà àti àpẹẹrẹ. Ṣùgbọ́n ìṣẹ̀ṣẹ̀ yíyà yìí jẹ́ àìdára, tuntun, àti aláìsopọ̀: nítorí náà ìtumọ̀ àkọ́kọ́ tí mo fún ni ìtumọ̀ gidi. Fi kún un pé èdè Hébérù scibataim kò túmọ̀ sí "ẹni keje," gẹ́gẹ́ bí Simaku ṣe túmọ̀ rẹ̀, bí kò ṣe "ìyàṣípò méje."

Olúwa Sì Fi Àmì Kan Sí Ara Kaini

Ìwọ yóò béèrè, irú wo? Àwọn Rábì kan pa ìtàn pé ó jẹ́ ajá, tí ó máa ń ṣáájú Kaini nígbà gbogbo, tí ó sì ń darí rẹ̀ lọ ní àwọn ọ̀nà aláàbò. Àwọn mìíràn sọ pé lẹ́tà kan ni a tẹ̀ sí iwájú orí Kaini; àwọn mìíràn, ojú ìkà àti ẹrù. Ṣùgbọ́n èrò tí ó gbajúmọ̀ jù ni pé àmì yìí jẹ́ ìgbọ̀n-ọ́n-gbọ̀n ara àti ìdàrú ọkàn àti ojú, tó bẹ́ẹ̀ tí ara rẹ̀ àti ojú rẹ̀ ń sọ̀rọ̀ ẹṣẹ̀ rẹ̀. Nítorí pé ìgbọ̀n-ọ́n-gbọ̀n yìí wà nínú Kaini, ó hàn gbangba láti inú àwọn Ọgọ́rùn-méjèje; ó sì yẹ Kaini: "nítorí kò sí ibì kankan tí ọkàn aláìsàn ti ń gbé tí ó búburú ju nínú ara aláìlẹ̀tọ̀."

Josẹfu fi kún un, ẹni tí ìgbàgbọ́ rẹ̀ bá jẹ́ tirẹ̀, pé Kaini di ẹni búburú sí i, ó sì di aṣáájú àwọn olè àti ìwà ibi, nínú ìlú Enọku tí ó dá.


Ẹsẹ 16: Ó Gbé Bí Aṣálọ Ní Ilẹ̀ Náà

Ó GBÉ BÍ AṢÁLỌ NÍ ILẸ̀ NÁÀ. Ní èdè Hébérù ó jẹ́ "ó gbé ní ilẹ̀ Nọdi." Bẹ́ẹ̀ ni àwọn Ọgọ́rùn-méjèje àti Josẹfu, tí wọ́n gba "Nọdi" gẹ́gẹ́ bí orúkọ pàtó; Fúlgétì wa ṣùgbọ́n gba á gẹ́gẹ́ bí orúkọ àpèjúwe; àwọn méjèèjì ní ẹ̀tọ́: nítorí Nọdi túmọ̀ sí "aláìsínmi," "yíyí-padà," "aláìdúró-ṣinṣin," "aṣálọ." Ilẹ̀ yìí, nítorí náà, sí èyí tí Kaini kọ́kọ́ sá lọ, ni wọ́n ń pè ní Nọdi, kì í ṣe pé ilẹ̀ èyíkéyìí tí Kaini bá fi ẹsẹ̀ tẹ̀ yóò mì tí yóò sì warìrì, gẹ́gẹ́ bí àwọn Rábì kan ṣe fi ọkàn yàn; ṣùgbọ́n wọ́n pè é ní ilẹ̀ Nọdi, bí ìwọ bá fẹ́ sọ pé, "ilẹ̀ ìsálọ," sí èyí tí Kaini aṣálọ ti sá lọ.


Ẹsẹ 17: Ìyàwó Rẹ̀

ÌYÀWÓ RẸ̀ — ọmọbìnrin Adamu, àti nítorí náà arábìnrin rẹ̀. Nítorí ní ìbẹ̀rẹ̀ ayé ó jẹ́ dandan fún àwọn arábìnrin láti fẹ́ àwọn arákùnrin, ni Krisostomu Mímọ́, Teodoretù, àti Prokopiu sọ, èyí tí a kò gbà lásìkò mìíràn nípasẹ̀ òfin ìṣẹ̀dá, tó bẹ́ẹ̀ tí Póòpù fúnra rẹ̀ kò lè ṣe ìyọ̀nda nínú ọ̀ràn yìí.

Ó Kọ́ — kì í ṣe nígbà yẹn, bí kò ṣe ọ̀pọ̀lọpọ̀ (bí 400 tàbí 500) ọdún lẹ́yìn náà, ni Josẹfu sọ, nígbà tí Kaini ti bí ọ̀pọ̀ ọmọkùnrin àti ọmọbìnrin, ọmọ ọmọ àti ọmọ ọmọ obìnrin, tí wọ́n lè kún Enọku. Bẹ́ẹ̀ ni Augustini Mímọ́, Ìwé XV ti Ìlú Ọlọ́run, orí 8. Ní àfiwé, olùkọ́ kan náà nínú ìwé kan náà, orí 1: "Àkọ́bí," ni ó sọ, "ni Kaini, láti ọ̀dọ̀ àwọn òbí méjì wọ̀nyẹn ti ìran ènìyàn, tí ó jẹ́ ti ìlú àwọn ènìyàn; èkejì ni Abeli, tí ó jẹ́ ti ìlú Ọlọ́run. Bẹ́ẹ̀ ni nínú gbogbo ìran ènìyàn, nígbà tí àwọn ìlú méjì wọ̀nyìí kọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ láti rìn ní ọ̀nà wọn nípasẹ̀ ìbí àti ikú, àkọ́bí ni ọmọ ìlú ayé yìí; ṣùgbọ́n èkejì ni aláìlẹ́gbẹ́ ní ayé, tí ó jẹ́ ti ìlú Ọlọ́run, àyànfẹ́ nípasẹ̀ oore-ọfẹ́, àṣàyàn nípasẹ̀ oore-ọfẹ́, aláìlẹ́gbẹ́ nísàlẹ̀ nípasẹ̀ oore-ọfẹ́, ọmọ ìlú lókè nípasẹ̀ oore-ọfẹ́." Àti ní kúkúrú lẹ́yìn náà: "Nítorí náà a kọ ọ́ sí Kaini pé ó kọ́ ìlú kan: ṣùgbọ́n Abeli, gẹ́gẹ́ bí aláìlẹ́gbẹ́, kò kọ́ ọ̀kan. Nítorí ìlú àwọn ẹni mímọ́ wà lókè, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó ń bí àwọn ọmọ ìlú níbí, láàárín àwọn ẹni tí ó jẹ́ aláìlẹ́gbẹ́ títí di ìgbà tí àkókò ìjọba rẹ̀ yóò fi dé, nígbà tí yóò jọba pẹ̀lú olórí rẹ̀, Ọba àwọn ìgbà, láì ní òpin àkókò."

Ó Sì Pe Orúkọ Rẹ̀ Ní Orúkọ Ọmọ Rẹ̀ Enọku — ìyẹn Enọkia. Èyí ni ìlú àkọ́kọ́ nínú ayé, nínú èyí tí Kaini láìṣiyèméjì gbé, nítorí náà ó dáwọ́ ìjẹ́ aṣálọ àti aláìsínmi dúró ní ìparí ìgbésí ayé rẹ̀: ṣùgbọ́n ìgbọ̀n-ọ́n-gbọ̀n ara fi ara mọ́ ọn nígbà gbogbo.

Ní ìtumọ̀ ìwà, Gregori Mímọ́, Ìwé XVI ti Ìwà, orí 6: Àwọn ẹni búburú yan ìlú wọn lórí ilẹ̀, àwọn ẹni rere ní ọ̀run: ṣùgbọ́n wo bí ẹ̀mí àti ayọ̀ àwọn aláìbẹ̀rù-Ọlọ́run ṣe kúkúrú tó: Kaini ní ìran keje nìkan, tí ó parí ní Lamẹki, nínú ẹni tí gbogbo ìdílé rẹ̀ ṣègbé nínú ìkún-omi.


Ẹsẹ 19: Ìyàwó Méjì

ÌYÀWÓ MÉJÌ. Lamẹki, tí ó jẹ́ aláaya-pọ̀ àkọ́kọ́, rú òfin fífẹ́ ọ̀kan-ṣoṣo tí a gbé kalẹ̀ ní Gẹnẹsisi 2:24. Nítorí náà Póòpù Nikọlasi, tí ó ń kọ̀wé sí Ọba Lotari tí ó jẹ́ aláaya-pọ̀ bákan náà, pe Lamẹki ní panṣágà, gẹ́gẹ́ bí a ti rí i nínú àṣẹ An non, 24, Ìbéèrè 3.

Lẹ́yìn ìkún-omi, nígbà tí ìyè ènìyàn kúrú, tí Noa nìkan sì kù pẹ̀lú ìdílé rẹ̀, kí ìran ènìyàn má ba à lọ̀ra jù nínú ìtànkálẹ̀, Ọlọ́run ṣe ìyọ̀nda pé kí ó jẹ́ ìtẹ́wọ́gbà láti ní ìyàwó púpọ̀. Èyí hàn gbangba nítorí pé Abrahamu àti Jakọbu, àwọn ọkùnrin mímọ́ jùlọ, ní púpọ̀. Ṣùgbọ́n nígbà tí ìran ènìyàn ti tànkálẹ̀ tó, àwọn ọmọ Hébérù, Gíríìkì, àti Romu tí wọ́n jẹ́ aláàbọ̀ sí i bẹ̀rẹ̀ sí í kọ ìfẹ́-aya-púpọ̀ dédé, Kristi sì pa á rẹ́ pátápátá, Matteu 19:4.


Ẹsẹ 21: Bàbá (Jubali)

BÀBÁ — ìyẹn olùpilẹ̀ṣẹ̀, ẹlẹ́dàá; nítorí náà Jubali, ọmọ Lamẹki, ni olùpilẹ̀ṣẹ̀ ọ̀gáànì àti dùùrù; nítorí náà láti ọ̀dọ̀ Jubali yìí, ẹni tí ó jẹ́ onínúdídùn, aláyọ̀, àti oníṣe-ayọ̀, àwọn kan rò pé àwọn ará Látìnì gba ọ̀rọ̀ wọn jubilare ("láti yọ̀") àti jubilum ("ìyọ̀nú").


Ẹsẹ 22: Olùlù àti Agbẹ̀dẹ

ẸNI TÍ Ó JẸ́ OLÙLÙ ÀTI AGBẸ̀DẸ NÍ GBOGBO IṢẸ́ IDẸ ÀTI IRIN — ẹni tí ó jẹ́ olùpilẹ̀ṣẹ̀ iṣẹ́ ọnà agbẹ̀dẹ. Èdè Hébérù ní gangan: "Ẹni tí ó jẹ́ olùmú," ìyẹn "olùdán gbogbo iṣẹ́ idẹ àti irin."


Ẹsẹ 23: Nítorí Mo Ti Pa Ọkùnrin Kan

NÍTORÍ MO TI PA ỌKÙNRIN KAN ÀTI ỌDỌ́MỌKÙNRIN KAN. Ìwọ yóò béèrè, ta ni ọkùnrin yìí àti ta ni ọdọ́mọkùnrin náà? Àwọn Hébérù, àti láti ọ̀dọ̀ wọn Hieronimu Mímọ́, Rabanu, Liranu, Tostatu, Kajetanu, Lipomanu, Pereriu, àti Dẹlrio, ròyìn pé Lamẹki pa Kaini, bàbá-ńlá rẹ̀ ní ìran márùn-ún sẹ́yìn, ní ọ̀nà yìí. Lamẹki lọ ọdẹ sínú igbó nínú èyí tí Kaini ti fẹ̀yìn sí, yálà fún rírìnàjò tàbí láti gbádùn afẹ́fẹ́ ìtútù. Ẹlẹ́gbrùn tàbí akọ̀ṣẹ́gun rẹ̀, tí ó mọ̀ ìró àti ìmì ewé tí Kaini ń ṣe, sọ fún Lamẹki pé ẹranko igbó kan ń fi ara pamọ́ níbẹ̀. Lamẹki ju ọ̀kọ̀ rẹ̀, ó sì pa, kì í ṣe ẹranko, bí kò ṣe Kaini. Nígbà tí ohun tí ó ṣẹlẹ̀ farahàn, Lamẹki, tí ó ń gbóná nínú ìbínú sí akọ̀ṣẹ́gun rẹ̀ tí ó fún un ní ìsọfúnni búburú, fi ọrun tàbí kùmọ̀ lu ú; ọdọ́mọkùnrin náà sì kú láìpẹ́ lẹ́yìn náà. Bẹ́ẹ̀ ni Lamẹki pa ọkùnrin kan, ìyẹn Kaini, àti ọdọ́mọkùnrin kan, ìyẹn akọ̀ṣẹ́gun rẹ̀. Ẹsẹ 15 kò sì lòdì sí èyí; nítorí níbẹ̀ Ọlọ́run kàn ní kí a má pa Kaini ní ìmọ̀lára àti ní mímọ̀: ṣùgbọ́n Lamẹki pa Kaini ní àìmọ̀ àti ní àìfiyèsí.

Àṣà yìí, ṣùgbọ́n, dà bí ìtàn àròsọ sí Teodoretù, Burgẹnsi, Katarinu, àti Oleastẹri: yóò sì dà bí bẹ́ẹ̀ ní ẹ̀tọ́ tí a bá fi àwọn àlàyé tí àwọn kan fi kún un, bí irú pé Kaini kì í ṣe nínú ìlú Enọku rẹ̀ ṣùgbọ́n nínú àwọn igbó ní ó ń gbé tí ó sì ń fi ara pamọ́; pé Lamẹki jẹ́ afọ́jú tàbí aláìríran, bẹ́ẹ̀ sì ni ó lọ ọdẹ, nítorí ìfọ́jú rẹ̀ sì jẹ́ tí akọ̀ṣẹ́gun rẹ̀ tàn án, ó sì gún Kaini; pé akọ̀ṣẹ́gun yìí ni Tubali-Kaini, ọmọ Lamẹki, ẹni tí Mose yóò dájúdájú ti dárúkọ rẹ̀ níbí, gẹ́gẹ́ bí Lamẹki bàbá náà ìbáà ṣe.

Ó jẹ́ dájúdájú nítorí náà pé Lamẹki pa ọkùnrin kan, ẹnikẹ́ni tí ó bá jẹ́. Lẹ́ẹ̀kan sí i, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Teodoretù àti Rupẹtu rò pé Lamẹki pa ẹnìkan péré, ẹni tí a pè ní "ọkùnrin" nínú orin àti ìró èdè Hébérù nítorí akọ rẹ̀, "ọdọ́mọkùnrin" sì nítorí ọjọ́ orí rẹ̀ (nítorí àwọn Hébérù nínú ìró ewì, wọ́n ń tún ìdajì àkọ́kọ́ ṣe tí wọ́n sì ń ṣàlàyé rẹ̀ nínú ìdajì ìkejì), ṣùgbọ́n àwọn mìíràn ní àkójọpọ̀ kọ́ni pé Lamẹki pa méjì: nítorí ọ̀kan ni a pè ní "ọkùnrin" níbí, èkejì "ọdọ́mọkùnrin," àti gẹ́gẹ́ bí ó ṣe wà ní èdè Hébérù, ieled, ìyẹn "ọmọkùnrin kékeré"; ṣùgbọ́n ọmọkùnrin kékeré kò lè jẹ́ ọkùnrin.

Ju bẹ́ẹ̀ lọ, ọkùnrin kan tí ó ní ẹ̀kọ́ nínú Emanuẹli Sa fi àṣìṣe túmọ̀ àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí ìbéèrè, ó sì ṣàlàyé wọn bẹ́ẹ̀: Nítorí Lamẹki gbọ́ pé wọ́n ń sọ̀rọ̀ búburú rẹ̀ nítorí pé ó ti fẹ́ ìyàwó méjì, tí àwọn ìyàwó náà sì ń bẹ̀rù pé ibi kan lè ṣẹlẹ̀ sí i nítorí rẹ̀, ó sọ pé: Ṣé mo pa ọkùnrin kan, tí ẹ̀yin fi ń bẹ̀rù fún ẹ̀mí mi? Tí apá-Kaini bá yẹ kí a jẹ́ ẹ níyà, ó ṣe jù bẹ́ẹ̀ lọ ẹni tí ó bá pa mi! Nítorí èdè Hébérù, àti Fúlgétì wa, àwọn Ọgọ́rùn-méjèje, Kaldéà, àti àwọn mìíràn ka àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ní ìsọ̀rọ̀-dájú, kì í ṣe ní ìbéèrè. Bẹ́ẹ̀ náà ni Fatablusi fi àṣìṣe túmọ̀ rẹ̀ ní àbáwọlé ní ọ̀nà yìí: tí mo bá gba ọgbẹ́ láti ọ̀dọ̀ ọkùnrin kan tí ó lágbára tó, tàbí láti ọ̀dọ̀ ọdọ́mọkùnrin kan tí ó ní agbára, mo máa pa á; nítorí mo ní agbára; nítorí náà kò sí ìdí, àwọn ìyàwó, fún ẹ̀yin láti bẹ̀rù fún mi tàbí fún àwọn ọmọ yín nítorí fífẹ́ aya púpọ̀.

Nínú Ọgbẹ́ Mi, Àti Ọdọ́mọkùnrin Kan Nínú Ẹ̀gbin Mi

Ìyẹn nípasẹ̀ ọgbẹ́ mi, nípasẹ̀ ẹ̀gbin mi, tàbí nípasẹ̀ ọgbẹ́ àti ẹ̀gbin tí mo lù tí mo sì fi ṣe, gẹ́gẹ́ bí ó ṣe hàn gbangba láti inú èdè Hébérù. Ní ẹ̀kejì, àwọn mìíràn ṣàlàyé rẹ̀ bẹ́ẹ̀, bí ẹni pé ó ń sọ pé: Nípasẹ̀ ọgbẹ́ tí mo fi gún ọkùnrin náà, mo fi ẹ̀jẹ̀ bà ara mi; àti nípasẹ̀ ìlù tí mo fi sọ ọdọ́mọkùnrin náà di aládùúgbò, mo fi ẹ̀gbin dúdú bá ọkàn mi fúnra rẹ̀ — ìyẹn àmì àti ẹbi ìpànìyàn, nípasẹ̀ èyí tí mo wà lábẹ́ ewu ọgbẹ́ àti ẹ̀gbin tó dọ́gba. Nítorí náà àwọn Ọgọ́rùn-méjèje túmọ̀ rẹ̀ pé: "Mo pa ọkùnrin kan sí ọgbẹ́ ara mi, àti ọdọ́mọkùnrin kan sí ẹ̀gbin ara mi." Nítorí èyí ni ohun tí Olúwa halẹ̀ mọ́ Dafidi apànìyàn: "Ìwọ fi idà lù Uria, nítorí náà idà kò ní kúrò nínú ilé rẹ títí láé," Àwọn Ọba Kejì orí 12.

Àti nítorí náà ni àwọn apànìyàn, tí ẹ̀rí-ọkàn wọn ń dẹ́rù bà wọ́n, ṣe máa ń bẹ̀rù nígbà gbogbo, ojiji ń dẹ́rù bà wọ́n, àwọn iwin àwọn òkú tí ń lépa àwọn apá wọn tí wọ́n sì ń da wọ́n sí ikú ń bà wọ́n lẹ́rù. Sofroniu fún àpẹẹrẹ tí ó ṣe pàtàkì nínú Oko Ẹ̀mí, orí 166, nípa olè kan tí, lẹ́yìn tí ó yípadà tí ó sì di ajẹ́jẹ̀ẹ́-ìnìkàngbé, ó máa ń rí ọmọkùnrin kan nígbà gbogbo tí ó ń bọ̀ sí ọ̀dọ̀ rẹ̀ tí ó ń sọ pé: "Kí ni ó dé tí o fi pa mí?" Nítorí náà, lẹ́yìn tí ó béèrè ìdáríjì, ó jáde kúrò ní ilé àwọn ajẹ́jẹ̀ẹ́-ìnìkàngbé, ó wọ ìlú, wọ́n sì mú un wọ́n sì gé orí rẹ̀. Ìtumọ̀ yìí jìn sí i, ṣùgbọ́n èyí àkọ́kọ́ rọrùn sí i.


Ẹsẹ 24: Ẹ̀san Ìyàṣípò Méje

Ẹ̀SAN ÌYÀṢÍPÒ MÉJE NI A Ó SAN FÚN KAINI, ṢÙGBỌ́N FÚN LAMẸKI ÀÁDỌ́RIN-MÉJE ÌGBA MÉJE.

Ní àkọ́kọ́, Rupẹtu gba "ìyàṣípò méje" gẹ́gẹ́ bí ìjìyà àìlópin, àti "àádọ́rin-méje ìgba méje" gẹ́gẹ́ bí ìjìyà àìnípẹ̀kun. Ní ẹ̀kejì, nítorí Lamẹki, gẹ́gẹ́ bí Josẹfu ṣe jẹ́rìí, ní àwọn ọmọ 77, tí gbogbo wọn ṣègbé nínú ìkún-omi. Ní ẹ̀kẹta, Hieronimu Mímọ́, àti láti ọ̀dọ̀ rẹ̀ Póòpù Nikọlasi sí Lotariu, àti Prokopiu sọ pé: Ẹṣẹ̀ Kaini ni a san ẹ̀san ìyàṣípò méje, àti ti Lamẹki àádọ́rin-méje ìgba méje, nítorí ẹṣẹ̀ Kaini ni a pa rẹ́ ní ìran keje nípasẹ̀ ìkún-omi; ṣùgbọ́n ẹṣẹ̀ Lamẹki, àti ti gbogbo ìran ènìyàn, tí àwòrán rẹ̀ ni Lamẹki jẹ́ (ẹni tí ó túmọ̀ sí "ẹni tí a rẹ̀lẹ̀" ní èdè Hébérù, ni Alkuinu sọ), ni a pa rẹ́ ní ìran kẹtàdínláàdọ́rin (77), ìyẹn nípasẹ̀ Kristi: nítorí ìran bẹ́ẹ̀ ni ó wà láti Adamu títí dé Kristi, Luku orí 3, ẹsẹ 23.

Ohun tí ó súnmọ́ èyí ni ìtumọ̀ Kaldéà, tí ó ka bẹ́ẹ̀: tí a bá san ẹ̀san fún Kaini ní àwọn ìran méje, ṣé kì í ṣe fún Lamẹki ní 77? Ṣùgbọ́n Lamẹki kò ní ìran tó bẹ́ẹ̀: nítorí òun fúnra rẹ̀ pẹ̀lú gbogbo àtọmọdọ́mọ rẹ̀ ṣègbé nínú ìkún-omi.

Ní ẹ̀kẹrin, Lipomanu, Dẹlrio, àti àwọn mìíràn ṣàlàyé rẹ̀ bẹ́ẹ̀: Ó dà bí ẹni pé àwọn ìyàwó Lamẹki bá a wí nítorí ìpànìyàn rẹ̀, wọ́n ń halẹ̀ pé àwọn mìíràn máa pa á bákan náà. Sí àwọn wọ̀nyí Lamẹki dáhùn: "Nítorí mo ti pa" — ìyẹn, mo ti pa, mo jẹ́wọ́, ọkùnrin kan àti ọdọ́mọkùnrin kan, mo sì yẹ ikú; ṣùgbọ́n síbẹ̀síbẹ̀ tí apá-Kaini (ẹni tí ó jẹ́ apànìyàn tí ó mọ̀ọ́mọ̀ ṣe) bá yẹ kí a jẹ́ ẹ níyà ìyàṣípò méje, dájúdájú apá mi (ẹni tí ó jẹ́ apànìyàn aláìmọ̀ àti aláìfẹ́ nìkan, tí ó sì jẹ́ aláròníwàdà nítorí iṣẹ́ náà) ni a ó jẹ́ ẹ níyà àádọ́rin-méje ìgba méje, ìyẹn ní ìyà tí ó le jù lọ pọ̀: nítorí mo pa Kaini láìmọ̀; mo sì fẹ́ bá akọ̀ṣẹ́gun mi wí nìkan, kì í ṣe láti pa á.

Ṣùgbọ́n mo sọ pé, fún "a ó san ẹ̀san" fún Kaini àti Lamẹki, ní èdè Hébérù ó jẹ́ iuckam Cain vel Lamech, ìyẹn, Kaini fúnra rẹ̀ àti Lamẹki ni a ó san ẹ̀san fún, a ó sì jẹ́ wọn níyà: nítorí bẹ́ẹ̀ ni Fúlgétì wa, àwọn Ọgọ́rùn-méjèje, àti àwọn mìíràn ṣe túmọ̀ gbólóhùn yìí ní ẹsẹ 15. Nítorí náà níbí ẹ̀san kì í ṣe ohun tí a ń halẹ̀ mọ́ apá-Kaini àti Lamẹki, bí kò ṣe mọ́ Kaini àti Lamẹki fúnra wọn. Nítorí náà Lamẹki, nítorí agbára ìbànújẹ́ rẹ̀ àti ìrònúpìwàdà rẹ̀ fún ìpànìyàn méjì tí ó ṣe, sọ pé: Tí Kaini, tí ó pa ẹnìkan, bá jìyà ìyàṣípò méje, ìyẹn lọ́pọ̀lọpọ̀, ní agbára, àti ní kíkún; nítorí náà èmi, tí mo pa méjì, tí mo sì rí ìjìyà Kaini ṣùgbọ́n mi ò yẹra fún ẹṣẹ̀ rẹ̀, ní àádọ́rin-méje ìgba méje ni a ó jẹ́ mi níyà, ìyẹn ní ìyà tí ó le jù lọ àti lọ́pọ̀lọpọ̀. Bẹ́ẹ̀ ni Krisostomu Mímọ́ àti Teodoretù.

Nítorí èyí jẹ́ gbólóhùn àti òwe tí àwọn Hébérù mọ̀ dáadáa, tí wọ́n fi máa ń sọ pé a jìyà ìyàṣípò méje fún jíjìyà ní agbára, ní kíkún àti ní ọ̀nà púpọ̀; àti pé a jìyà àádọ́rin-méje ìgba méje fún jíjìyà ní agbára tí ó pọ̀ jù lọ àti ní ọ̀pọ̀lọpọ̀, àti bí ẹni pé láì ní ìwọ̀n. Nítorí nọ́mbà méje ni nọ́mbà ọ̀pọ̀lọpọ̀ àti gbogbo; ṣùgbọ́n àádọ́rin lọ́nà méje ni nọ́mbà bí ẹni pé àìní-ìwọ̀n. Kristi tọ́ka sí èyí ní Matteu 18:22: "Èmi kò sọ pé ní ìgba méje, bí kò ṣe ní àádọ́rin ìgba méje."

Ní ẹ̀kejì, ní pàtó, Sirili Mímọ́ sọ pé: A jẹ Kaini níyà ìyàṣípò méje nítorí pé ó dá ẹṣẹ̀ méje. Ẹṣẹ̀ àkọ́kọ́, àìbọ̀wọ̀-fún-Ọlọ́run, nítorí pé ó rú ohun tí kò dára tó. Ẹṣẹ̀ kejì, àìronúpìwàdà. Ẹṣẹ̀ kẹta, ìlara. Ẹṣẹ̀ kẹrin, pé ó tan arákùnrin rẹ̀ jẹ ó sì mú un lọ sí oko. Ẹṣẹ̀ karùn-ún, pé ó pa á. Ẹṣẹ̀ kẹfà, pé ó parọ́ fún Ọlọ́run, ó sọ pé òun kò mọ ibi tí arákùnrin rẹ̀ wà. Ẹṣẹ̀ keje, pé ó rò pé òun lè sá kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run tí ó sì lè fi ara pamọ́ lọ́wọ́ Rẹ̀, àti pé láì mọ̀ fún Ọlọ́run àti lòdì sí ìfẹ́ Rẹ̀ ó rò pé wọ́n lè pa òun tí ó sì lè kú, kí ó sì sa fún ìjìyà ìgbésí ayé yìí. Ṣùgbọ́n ìtumọ̀ yìí jẹ́ arímọ́ jù àti kéékèèké jù ju líle àti ìdúró-ṣinṣin.

Alkasari rò, nínú Ìfihàn 11:2, àkíyèsí 1, pé àádọ́rin ìgba méje jẹ́ ohun kan náà pẹ̀lú 490: nítorí nọ́mbà yìí jẹ́ olókìíkí nínú Ìwé Mímọ́, a sì kà á sí kíkún àti pípé; nítorí tí o bá ṣe ìsọdipúpọ̀ 70 ní 7, ìwọ yóò rí 490. Bẹ́ẹ̀ nígbà tí a bá sọ pé "ní ìgba mẹ́ta lọ́nà mẹ́rin," a túmọ̀ sí méjìlá; bí bẹ́ẹ̀ kọ́ a ìbáà sọ pé "mẹ́ta àti mẹ́rin." Ṣùgbọ́n ìtumọ̀ yìí dà bí arímọ́ jù, àti nọ́mbà yìí sì dà bí tí ó tóbi jù ju bí ó ṣe yẹ. Gẹ́gẹ́ bí a ṣe sọ "ní igba ogún lọ́nà mẹ́ta" fún ìgba 23, bẹ́ẹ̀ náà "àádọ́rin ìgba méje" fún ìgba 77. Gbólóhùn tí ó jọ rẹ̀ wà ní Amosi orí 1, ẹsẹ 6, 9, 11: "Nítorí ẹṣẹ̀ mẹ́ta ti Gasa, àti nítorí mẹ́rin, èmi kì yóò yí i padà." Nítorí mẹ́ta àti mẹ́rin túmọ̀ sí àwọn ẹṣẹ̀ àìlèkà ti Gasa.

Ìwé Mímọ́ ṣe àkíyèsí àwọn nǹkan wọ̀nyí nípa Lamẹki, nínú ìkórìíra fífẹ́-aya-púpọ̀ àti ìpànìyàn; àti kí a lè mọ̀ pé aláaya-pọ̀ àkọ́kọ́ Lamẹki jẹ́ apànìyàn kejì pẹ̀lú: nítorí ìṣubú láti àṣejù ìfẹ́-ara sínú ìjà àti ìpànìyàn rọrùn.

Ní èrò Hesiu, Lamẹki ń yìn ara rẹ̀ nítorí àwọn ọmọ rẹ̀, tí wọ́n jẹ́ olùpilẹ̀ṣẹ̀ àwọn iṣẹ́ ọnà tí ó wúlò tó bẹ́ẹ̀: pé Kaini, bàbá-ńlá rẹ̀, kò jìyà fún ìpànìyàn, ó ṣe kéré jù pé a lè jẹ́ òun fúnra rẹ̀ níyà tí ó bá ṣe ìwà ìrúfẹ́. Nítorí àwọn ọ̀rọ̀ náà kò túmọ̀ sí pé ó ṣe ìpànìyàn ní tòótọ́, bí kò ṣe ọ̀rọ̀ ọkùnrin tí ó ga ara rẹ̀ jù àti aláìbẹ̀rù-Ọlọ́run. Ju bẹ́ẹ̀ lọ, ó hàn pé Mose fi àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí sínú láti inú ewì àtijọ́ kan: nítorí gbogbo ọ̀rọ̀ náà ń mí ọlá ewì kan. Nítorí náà ìtumọ̀ àwọn ẹsẹ méjì wọ̀nyí yóò jẹ́: Tí nítorí pípà ọkùnrin tàbí ọdọ́mọkùnrin ni wọ́n bá halẹ̀ ọgbẹ́ àti ìlù mọ́ mi, nítorí a ti ṣe ìdájọ́ ìjìyà ìyàṣípò méje fún Kaini, nínú Lamẹki yóò jẹ́ àádọ́rin-méje ìgba méje. Hẹ́dà, nínú ìwé rẹ̀ Nípa Ìwà Ewì Hébérù, Apá Kìíní, ojú-ìwé 344, rò pé orin yìí ti Lamẹki ń fi orin yìn idà tí ọmọ rẹ̀ dá, tí ó ń polongo lílò rẹ̀ àti ìyebíye rẹ̀ lòdì sí àwọn ìkọlù ọ̀tá nínú àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí: "Àwọn obìnrin Lamẹki, ẹ gbọ́ ọ̀rọ̀ mi, ẹ tẹ́tí sí àwọn ọ̀rọ̀ mi: Mo pa ọkùnrin tí ó ṣọ mí lọ́gbẹ́, ọdọ́mọkùnrin tí ó lù mí. Tí a bá san ẹ̀san fún Kaini ní ìyàṣípò méje, nínú Lamẹki yóò jẹ́ àádọ́rin-méje ìgba méje."


Ẹsẹ 25: Seti

"Ó sì pe orúkọ rẹ̀" — kì í ṣe Adamu, bí kò ṣe Efa, gẹ́gẹ́ bí ó ṣe hàn gbangba láti inú èdè Hébérù micra, tí ó jẹ́ ti obìnrin. "Orúkọ rẹ̀ Seti." Seti túmọ̀ sí ohun kan náà pẹ̀lú "thesis," ìyẹn ìgbékalẹ̀ tàbí ìpìlẹ̀; nítorí gbòǹgbò suth túmọ̀ sí láti gbé kalẹ̀, láti fi sí ipo. Nítorí náà Efa, lẹ́yìn tí wọ́n pa Abeli, ó dà bí ẹni pé ó tètè bí Seti, ó sì pe orúkọ rẹ̀ bẹ́ẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ìpìlẹ̀ àwọn ọmọ rẹ̀ àti àtọmọdọ́mọ rẹ̀, àti nítorí náà ìpìlẹ̀ ìjọba ènìyàn àti bákan náà Ìjọ àti Ìlú Ọlọ́run; nítorí Seti yóò jẹ́ èyí ní ipò Abeli, gẹ́gẹ́ bí Kaini ṣe jẹ́ olórí àti ìpìlẹ̀ ìlú bìlísì, nípa èyí tí Augustini Mímọ́ kọ nínú ìwé rẹ̀ Ìlú Ọlọ́run. Suidasi fi kún un pé Seti, nítorí ìwà-bí-Ọlọ́run rẹ̀, ọgbọ́n rẹ̀, àti ìmọ̀ àwọn ìràwọ̀ rẹ̀, ni a fi orúkọ ìnagijẹ pè ní Ọlọ́run, nítorí pé òun ni olùpilẹ̀ṣẹ̀ lẹ́tà àti ìmọ̀ àwọn ìràwọ̀.

Ju bẹ́ẹ̀ lọ, àwọn ẹlẹ́sìn Seti jẹ́ aṣìwèrè, àwọn tí wọ́n ń ṣògo pé àwọn jẹ́ ọmọ ìran Seti, ọmọ Adamu. Àwọn wọ̀nyí, ni Epifaniu sọ, Àwọn Ẹ̀sìn Ìṣìnà 39, ṣògo Seti, wọ́n sì tọ́ka gbogbo ohun tí ó jẹ́ ti ìwà rere àti ìdájọ́ ọ̀tún sí ọ̀dọ̀ rẹ̀, wọ́n tilẹ̀ sọ pé Jesu Kristi ni. Nítorí wọ́n sọ pé ìyá ọ̀run kan tí ó ronúpìwàdà nítorí pé ó ti bí Kaini ni ó bí Seti; ṣùgbọ́n lẹ́yìn náà, nígbà tí wọ́n pa Abeli tí wọ́n sì kọ Kaini sílẹ̀, ó dapọ̀ mọ́ bàbá ọ̀run, ó sì bí irúgbìn mímọ́, ìyẹn Seti fúnra rẹ̀, ẹni tí gbogbo ìran ènìyàn ti jẹ́ ọmọ rẹ̀. Ìrú nǹkan bẹ́ẹ̀ ni ìṣìnà àwọn ẹlẹ́sìn ìṣìnà bí ó ti ṣe máa ń rí.


Ẹsẹ 26: Ó Bẹ̀rẹ̀ Sí Pè Orúkọ

Enọṣi ní èdè Hébérù túmọ̀ sí ohun kan náà pẹ̀lú aláìlera, ẹni tí a ṣẹ́, aláìlèrè, ẹni tí kò ní ìrètí ìlera, ẹni tí a dá lẹ́jọ́ ikú dájúdájú. Ó dà bí ẹni pé Seti pe ọmọ rẹ̀ ní orúkọ yìí kí ó lè rán an àti àwọn ọmọ rẹ̀ létí ipò ẹlẹ́yàmẹ̀yà wọn àti ikú-ayé wọn, sí èyí tí gbogbo wa ti jẹ́ ọmọ ẹ̀rú rẹ̀ nítorí ẹṣẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí a ti pe Adamu láti inú adama, bí ẹni pé "ènìyàn" láti "ilẹ̀," bẹ́ẹ̀ ni a pe Enọṣi láti ìṣẹ́ àti ikú-ayé. Ní ìdàkejì, ènìyàn ní èdè Gíríìkì ni a ń pè ní anthropos, bí ẹni pé anathron, ìyẹn "ẹni tí ń wo òkè"; tàbí, gẹ́gẹ́ bí Atanasiu Mímọ́ ṣe sọ nínú àpilẹ̀kọ rẹ̀ Nípa Àwọn Ìtumọ̀, láti inú ohun tí ó jẹ́ pé ó fi ojú rẹ̀ wo ọ̀run.

Ní ẹ̀kejì, a lè pe ènìyàn ní Enọṣi láti gbòǹgbò nasa, ìyẹn "ó gbàgbé," kí Enọṣi lè túmọ̀ sí ohun kan náà pẹ̀lú agbàgbé, àti lẹ́ẹ̀kan sí i ẹni tí wọ́n yóò yára gbàgbé. Sí ìtúpalẹ̀ orúkọ yìí ni Oníṣaamu tọ́ka sí nínú Saamu 8: "Kí ni ènìyàn, tí Ìwọ fi ń rántí rẹ̀?"

Sí èyí wúlò ohun tí Josẹfu kọ, pé Adamu sọtẹ́lẹ̀ ìparun ayé àti ti ènìyàn, tí ó sì jẹ́ méjì: ọ̀kan nípasẹ̀ ìkún-omi, èkejì nípasẹ̀ iná àti ìjóná; nítorí náà àwọn àtọmọdọ́mọ Seti tí wọ́n jẹ́ olóòtítọ́ àti aláàánú gbé ọ̀wọ̀n méjì dúró, ọ̀kan ti bíríkì, èkejì ti òkúta, wọ́n sì kọ lé wọn tàbí fi sínú wọn àwọn ohun tí wọ́n ṣàwárí, iṣẹ́ ọnà, àti ìmọ̀ wọn, fún ìkọ́ni àwọn tí ń bọ̀ àti láti fi ìrántí wọn pamọ́ fún àwọn ìran tí ń bọ̀; àti èyí pẹ̀lú ètò pé tí èyí ti bíríkì bá ṣègbé nínú ìkún-omi, èyí ti òkúta lè wà ní àyè. Èyí, ni Josẹfu sọ, ṣì wà ní Siria títí di àkókò rẹ̀.

Ó Bẹ̀rẹ̀ Sí Pè Orúkọ Olúwa

Bí ẹni pé ó ń sọ pé, Enọṣi ni olùpilẹ̀ṣẹ̀ pé àwọn ènìyàn ní ibi gbogbo ṣe ń jọ́sìn fún Ọlọ́run ní ọ̀nà tí ó tọ́. Nítorí náà èdè Hébérù ní: nígbà yẹn ni a bẹ̀rẹ̀, ìyẹn ní gbangba àti nínú àpéjọ, lábẹ́ ìdarí Enọṣi, láti pe orúkọ Olúwa. Nínú àkókò Enọṣi, nítorí náà, àpéjọ àwọn ènìyàn dà bí ẹni pé a gbé wọn kalẹ̀ wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ sí kó jọ sínú Ìjọ, fún àdúrà gbogbo ènìyàn, fún ìwàásù àti ìkẹ́kọ̀ọ́ gbogbo ènìyàn, fún ìjọ́sìn Ọlọ́run gbogbo ènìyàn nípasẹ̀ ẹbọ, àti àwọn ààtò àti àṣà mìíràn.

Tomasi ti Waldẹni fi kún un, àti láti ọ̀dọ̀ rẹ̀ Belaminu, ìwé kejì Nípa Àwọn Ajẹ́jẹ̀ẹ́-ìnìkàngbé, orí 5, pé Enọṣi gbé ìjọ́sìn pàtó kan kalẹ̀, tí ó ga ju ìsìn àwọn ènìyàn lásán lọ: nítorí ṣáájú Enọṣi Abeli, Seti, àti Adamu ti pe Ọlọ́run. Nítorí náà wọ́n gbà pé Enọṣi gbé ohun kan bí àkọ́kọ́ àti ìbẹ̀rẹ̀ Ìgbésí-ayé Ẹ̀sìn àti ti Àwọn Ajẹ́jẹ̀ẹ́-ìnìkàngbé kalẹ̀. Ju bẹ́ẹ̀ lọ, àwọn Ọgọ́rùn-méjèje túmọ̀ rẹ̀ pé: "ó nírètí láti pe orúkọ Olúwa." Nítorí Hébérù huchal kò kàn túmọ̀ sí "láti bẹ̀rẹ̀" ṣùgbọ́n "láti nírètí" pẹ̀lú, láti gbòǹgbò iachel; ìrètí sì ni ohun tí ń fa ìpè orúkọ.

Àwọn Rábì fi àṣìṣe túmọ̀ rẹ̀ pé: "nígbà yẹn ni a bà ìpè orúkọ Olúwa jẹ́," bí ẹni pé ìbọ̀rìṣà bẹ̀rẹ̀ ní àkókò Enọṣi. Nítorí bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé huchal láti gbòǹgbò chol lè túmọ̀ sí "láti bà jẹ́," níbí ṣùgbọ́n kò jẹ́ láti chol, bí kò ṣe láti chalal, tí ó ní hechel ní hifili, tí ó sì túmọ̀ sí "ó bẹ̀rẹ̀, ó ṣí ìbẹ̀rẹ̀"; ní hofali ó ní huchal, ìyẹn "a bẹ̀rẹ̀," gẹ́gẹ́ bí Fúlgétì wa ṣe túmọ̀ rẹ̀, pẹ̀lú Kaldéà, Fatablusi, Fọ́stẹru, Pagninu àti àwọn mìíràn ní àkójọpọ̀. Bẹ́ẹ̀ náà kò tọ́ tí Sirili, Teodoretù, àti Suidasi túmọ̀ rẹ̀ pé: "ó bẹ̀rẹ̀ sí jẹ́ pípè ní orúkọ Olúwa," bí ẹni pé a fún Enọṣi fúnra rẹ̀ ní orúkọ àwọn ọmọ Ọlọ́run, nítorí ìwà-bí-Ọlọ́run rẹ̀ tí ó tayọ sí Ọlọ́run, àti sí àwọn ọmọ rẹ̀.

Ti Olúwa

Ní èdè Hébérù èyí ni orúkọ ọ̀nà-mẹ́rin Jehova. Nítorí náà Rupẹtu, Kajetanu, àti àwọn mìíràn rò pé a fi orúkọ yìí hàn fún Adamu àti Enọṣi, àti pé wọ́n pe Ọlọ́run nípasẹ̀ rẹ̀. Ṣùgbọ́n ó jẹ́ òtítọ́ sí i pé a fi orúkọ ọ̀nà-mẹ́rin yìí hàn fún Mose ní àkọ́kọ́, gẹ́gẹ́ bí èmi yóò sọ ní Ẹksodu 6:3. Nítorí náà Mose, ẹni tí ó kọ àwọn nǹkan wọ̀nyí, lẹ́yìn tí ó gba orúkọ yìí láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run ní Ẹksodu 6, ó lò ó ní ibi gbogbo ní àwọn apá ṣáájú, àní nínú Gẹnẹsisi, láti pè Ọlọ́run, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Adamu, Enọṣi, àti àwọn Bàbá Àgbà mìíràn ní àkókò yẹn pe Ọlọ́run kì í ṣe ní Jehova, bí kò ṣe ní Elohimu tàbí Adonai.

Tomasi Mímọ́ rò, II-II, Ìbéèrè 94, ẹ̀ka 4, ìdáhùn 2, pé kò sí ìbọ̀rìṣà ní ìgbà àkọ́kọ́ ayé, nítorí ìrántí tuntun ti ìdá ayé. Ṣùgbọ́n ìdí yìí kò parí pátápátá: nítorí ìrántí tuntun ti ìkún-omi, àti ẹ̀san ńlá Ọlọ́run bẹ́ẹ̀, kò dẹ́kun ìbọ̀rìṣà láti tètè wọ̀ padà. Nítorí náà Toniẹlu àti àwọn mìíràn rò pé ìbọ̀rìṣà wà àní nígbà yẹn nínú àwọn ìdílé mìíràn ti Adamu; àti pé nítorí náà Enọṣi gbé ìjọ́sìn gbogbo ènìyàn ti Ọlọ́run kan ṣoṣo lòdì sí i, ó sì gbé ìrísí Ìjọ Mímọ́ tí a rí kalẹ̀.