Cornelius a Lapide

Gẹnẹsisi III


Àkópọ̀ Àwọn Kókó


Àkópọ̀ Orí Yìí

Ejò dán Efa wò; òun àti Adamu ṣẹ̀: nítorí náà ní ẹsẹ 8, Ọlọ́run bá wọn wí. Ní ẹ̀kẹta, ní ẹsẹ 14, Ọlọ́run fi ejò sí ẹ́gàn, ó sì ṣe ìlérí Kristi Olùràpadà. Ní ẹ̀kẹrin, Efa àti Adamu, ní ẹsẹ 16, ni a dá lẹ́bi sí iṣẹ́ líle, ìrora, àti ikú. Ní ìparí, ní ẹsẹ 23, a lé wọn jáde kúrò ní Párádísè, a sì fi Kérúbù olùṣọ́ pẹ̀lú idà iná sí iwájú rẹ̀.


Ọ̀rọ̀ Fúlgétì: Gẹnẹsisi 3:1-24

1. Ejò sì lọ́gbọ́n ju gbogbo ẹranko ilẹ̀ tí Olúwa Ọlọ́run ti dá lọ. Ó wí fún obìnrin náà pé: "Kí ni ìdí tí Ọlọ́run fi pàṣẹ fún yín pé kí ẹ má ṣe jẹ nínú gbogbo igi Párádísè?" 2. Obìnrin náà sì dáhùn pé: "Àwọn èso àwọn igi tí ó wà ní Párádísè ni àwa ń jẹ: 3. ṣùgbọ́n èso igi tí ó wà ní àárín Párádísè, Ọlọ́run pàṣẹ fún wa pé kí a má ṣe jẹ ẹ́, àti pé kí a má ṣe fi ọwọ́ kàn án, kí a má ba à kú." 4. Ejò sì wí fún obìnrin náà pé: "Rárá, ẹ kì yóò kú ikú." 5. "Nítorí Ọlọ́run mọ̀ pé ní ọjọ́ tí ẹ bá jẹ ẹ́, ojú yín yóò ṣí: ẹ ó sì dàbí àwọn ọlọ́run, tí ẹ ń mọ rere àti búburú." 6. Obìnrin náà sì rí pé igi náà dára fún jíjẹ, ó sì rẹwà fún ojú, ó sì wúni lórí fún wíwo: ó sì mú nínú èso rẹ̀, ó sì jẹ ẹ́: ó sì fún ọkọ rẹ̀, tí ó sì jẹ ẹ́. 7. Ojú àwọn méjèèjì sì ṣí: nígbà tí wọ́n sì rí pé àwọn wà ní ìhòhò, wọ́n fi ewé ọ̀pọ̀tọ́ rán pọ̀, wọ́n sì fi ṣe aṣọ ìbora fún ara wọn. 8. Nígbà tí wọ́n sì gbọ́ ohùn Olúwa Ọlọ́run tí ń rìn ní Párádísè ní àfẹ́fẹ́ ìrọ̀lẹ́, Adamu àti aya rẹ̀ fi ara wọn pamọ́ kúrò níwájú Olúwa Ọlọ́run láàrín àwọn igi Párádísè. 9. Olúwa Ọlọ́run sì pe Adamu, ó sì wí fún un pé: "Nibo ni ìwọ wà?" 10. Ó sì wí pé: "Mo gbọ́ ohùn Rẹ ní Párádísè; ẹ̀rù sì bà mí, nítorí mo wà ní ìhòhò, mo sì fi ara mi pamọ́." 11. Ó sì wí fún un pé: "Ta ni ó sọ fún ọ pé ìwọ wà ní ìhòhò, bí kò ṣe pé ìwọ ti jẹ nínú igi tí mo pàṣẹ fún ọ pé kí o má ṣe jẹ ẹ́?" 12. Adamu sì wí pé: "Obìnrin tí O fún mi gẹ́gẹ́ bí ẹlẹgbẹ́, òun ni ó fún mi nínú igi náà, mo sì jẹ ẹ́." 13. Olúwa Ọlọ́run sì wí fún obìnrin náà pé: "Kí ni ìdí tí o fi ṣe èyí?" Ó sì dáhùn pé: "Ejò tàn mí jẹ, mo sì jẹ ẹ́." 14. Olúwa Ọlọ́run sì wí fún ejò náà pé: "Nítorí tí o ṣe nǹkan yìí, ẹ́gàn ni ìwọ láàrín gbogbo ẹran ọ̀sìn àti ẹranko ilẹ̀: ìwọ yóò fi àyà rẹ rìn, ilẹ̀ ni ìwọ yóò sì máa jẹ ní gbogbo ọjọ́ ayé rẹ. 15. Èmi yóò fi ọ̀tá sí àárín ìwọ àti obìnrin náà, àti àárín irú-ọmọ rẹ àti irú-ọmọ rẹ̀: òun yóò fọ́ orí rẹ, ìwọ yóò sì dúró de gígérí rẹ̀." 16. Ó sì wí fún obìnrin náà pé: "Èmi yóò sọ ìrora rẹ àti oyún rẹ di púpọ̀: nínú ìrora ni ìwọ yóò bí ọmọ, ìwọ yóò sì wà lábẹ́ agbára ọkọ rẹ, òun yóò sì ṣe àkóso rẹ." 17. Ó sì wí fún Adamu pé: "Nítorí tí o gbọ́ ohùn aya rẹ, tí o sì jẹ nínú igi tí mo pàṣẹ fún ọ pé kí o má ṣe jẹ ẹ́, ilẹ̀ di ẹ́gàn nítorí iṣẹ́ rẹ: nínú iṣẹ́ líle àti ìṣòro ni ìwọ yóò jẹ nínú rẹ̀ ní gbogbo ọjọ́ ayé rẹ. 18. Ẹ̀gún àti ìgí ọ̀gbìn ẹlẹ́gàn ni yóò hù fún ọ; ìwọ yóò sì jẹ ewéko ilẹ̀. 19. Nínú ọ̀gùṣẹ̀ ojú rẹ ni ìwọ yóò fi jẹ oúnjẹ títí ìwọ yóò fi padà sí ilẹ̀, lára èyí tí a ti mú ọ: nítorí erùpẹ̀ ni ìwọ, sí erùpẹ̀ ni ìwọ yóò padà sí." 20. Adamu sì pe orúkọ aya rẹ̀ ní Efa: nítorí pé ìyá gbogbo àwọn alààyè ni. 21. Olúwa Ọlọ́run sì ṣe aṣọ awọ fún Adamu àti aya rẹ̀, ó sì wọ̀ wọ́n ní aṣọ. 22. Ó sì wí pé: "Wò ó, Adamu ti di bí ọ̀kan nínú Àwa, tí ó ń mọ rere àti búburú: ní ìsinsin yìí, kí ó má ba à na ọwọ́ rẹ̀, kí ó sì mú nínú igi ìyè, kí ó sì jẹ ẹ́, kí ó sì wà láàyè títí ayé." 23. Olúwa Ọlọ́run sì lé e jáde kúrò ní Párádísè ìdùnnú, láti ṣe iṣẹ́ ilẹ̀ tí a ti mú un. 24. Ó sì lé Adamu jáde: ó sì fi Kérúbù sí iwájú Párádísè ìdùnnú, àti idà iná tí ń yí ká, láti ṣọ ọ̀nà igi ìyè.


Ẹsẹ 1: "Ejò Ní Ó Lọ́gbọ́n Ju Gbogbo Ẹranko Alààyè Lọ"

Ní ẹ̀kẹ́jì, a lè túmọ̀ rẹ̀ láti inú èdè Hébérù pé: ejò náà wà ní ìyíká, ó sì wọnú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìyíká àti ìyí; nítorí ọ̀rọ̀ Hébérù aram túmọ̀ sí èyí pẹ̀lú: níbi tí a ti ń pe àwọn òkìtì ọkà ní aramim; nítorí àwọn ìyíká wọ̀nyí jẹ́ àmì ọgbọ́n inú ejò, tí ó fi dẹ ènìyàn, tí ó sì fi rẹ̀ sínú ìdẹ̀kùn.

Ní àkọ́kọ́, Cajetan túmọ̀ "ejò" sí bìlísì, tí ó fi ìdánwò wò Efa kì í ṣe nípasẹ̀ ohùn tí ó jáde, bí kò ṣe nípasẹ̀ àbá inú nìkan.

Ní ẹ̀kẹ́jì, Kírílù nínú Ìwé 3 Lòdì sí Julianu, àti Eugubinu nínú Cosmopoeia rẹ̀, rò pé ẹ̀mí bìlísì kò wọ ejò gidi níbí, bí kò ṣe pé ó gbé àwòrán àti ìrísí ejò nìkan: gẹ́gẹ́ bí nígbà tí àwọn angẹli bá gba ara ènìyàn, wọn kì í gba èyí tó jẹ́ gidi, bí kò ṣe èyí tí a ṣe lára afẹ́fẹ́, tí ó ní ìrísí ara ènìyàn gidi.

Ṣùgbọ́n gbogbo àwọn aláṣẹ yòókù kọ́ni pé ejò gidi ni èyí; nítorí a sọ níbí pé ó lọ́gbọ́n ju gbogbo -- kì í ṣe àwọn angẹli, bí kò ṣe àwọn ẹranko alààyè -- tí bìlísì alárékérekè, nígbà tí ó rí pé ó lọ́gbọ́n àti àrékérekè nípàṣẹ̀ ẹ̀dá rẹ̀, wọ̀ ọ́ dáradára, nínú ẹnu rẹ̀, bí ẹ̀rọ tí a ń lò nípasẹ̀ ète kan, ó sì ṣe ohùn ènìyàn bí ó ṣe lè ṣe é. Bẹ́ẹ̀ ni Krisostomu Mímọ́, Prokopiu, àti Augustini nínú Ìwé 14 ti Ìlú Ọlọ́run, orí 20 sọ.

Àwọn kan rò, ni Ọ̀gá Àwọn Ọ̀rọ̀ Gbolóhùn sọ nínú Ìwé 2, ìyàtọ̀ 6, pé bìlísì yìí ni Lusífà, tí ó kọ́kọ́ dán Adamu wò tí ó sì ṣẹ́gun; ó tún dán Adamu kejì wò, ìyẹn ni Kristi, ṣùgbọ́n Kristi ṣẹ́gun rẹ̀, a sì sọ ọ́ sínú ọ̀run àpàádì.

Ó yẹ pé bìlísì fi ìrísí -- kì í ṣe àgùntàn, kì í ṣe kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́, bí kò ṣe ejò -- dán Adamu wò. Ní àkọ́kọ́, nítorí ejò lọ́gbọ́n nípàṣẹ̀ ẹ̀dá; ní ẹ̀kẹ́jì, nítorí ó jẹ́ ọ̀tá ènìyàn nípàṣẹ̀ ẹ̀dá, ó sì ń bá a lòdì, kí ó lè bù ú ní ìkọ̀kọ̀; ní ẹ̀kẹta, nítorí ìṣe ejò ni láti rákò, láti tú oró ká, láti pa ènìyàn -- èyí ni ohun tí bìlísì ń ṣe; ní ẹ̀kẹrin, nítorí ejò fi gbogbo ara rẹ̀ lé ilẹ̀: bẹ́ẹ̀ ni Adamu, nípasẹ̀ gbígbàgbọ́ ejò àti bìlísì, di ẹni ẹranko àti ti ayé pátápátá, tí kò ṣàánú ohunkóhun bí kò ṣe ohun tí ó jẹ́ ti ayé.

Nítorí náà Augustini Mímọ́, nínú Ìwé 11 ti Ìtumọ̀ Gẹnẹsisi Gẹ́gẹ́ Bí Ó Ti Rí, orí 28, kọ́ni pé bìlísì sábà máa ń lo ìrísí ejò láti tàn àwọn ènìyàn jẹ, nítorí ó ti fi tàn Adamu àti Efa jẹ, ó sì rí pé ẹ̀tàn yìí ṣiṣẹ́ dáradára fún un. Fún ìdí kan náà ni Pherecyde ti Sírọsi fi sọ pé àwọn ẹ̀mí bìlísì ni a jù sísàlẹ̀ láti ọ̀run nípasẹ̀ Jupitẹ́, àti pé olórí wọn ni a ń pè ní Ophioneu, ìyẹn ni, "ẹni ejò."

Ní ọ̀nà àwòkọ́ṣe: "Bìlísì," ni Augustini Mímọ́ sọ, "ń dán wò bí kìnnìún, ó ń dán wò bí dragoni;" nítorí, gẹ́gẹ́ bí Gregori ti sọ lórí orí 1 Jobu, "fún ìránṣẹ́ Rẹ̀ olóòótọ́ ni Olúwa fi hàn gbogbo ète ọ̀tá alárékérekè, ìyẹn ni pé ó ń gbà nípasẹ̀ nínilára, ó ń dẹ̀kùn nípasẹ̀ ìpètè, ó ń dẹ́rùbà nípasẹ̀ ìhalẹ̀, ó ń tẹ́ lọ́rùn nípasẹ̀ ìyànjú, ó ń fọ́ nípasẹ̀ àìnírètí, ó sì ń tàn jẹ nípasẹ̀ ìlérí."

Bernadi Mímọ́ ka àwọn irú àti ọ̀nà ìdánwò yìí: "Ìdánwò," ni ó sọ, "wà ní onírúurú: èyí kan jẹ́ aláìsùúrù, tí ó ń tẹ̀ lé ní ìgboyà; èyí mìíràn jẹ́ àìdánilójú, tí ó fi ìkùùkiri àìdánilójú bo ọkàn; èyí kẹta jẹ́ ojijì, tí ó ṣáájú ìdájọ́ ọgbọ́n; èyí kẹrin jẹ́ ìkọ̀kọ̀, tí ó sá àṣà ètò ìrònú; èyí karùn-ún jẹ́ ipá, tí ó kọjá agbára wa; èyí kẹfà jẹ́ ẹ̀tàn, tí ó ń tàn ọkàn jẹ; èyí keje jẹ́ ìdààmú, tí àwọn ọ̀nà oríṣiríṣi ń dí lọ́nà."

Àkíyèsí: Efa kò bẹ̀rù nígbà tí ó rí ejò náà, nítorí gẹ́gẹ́ bí olùdarí àwọn ẹranko ó dájú pé kò sí ọ̀kan tí ó lè ṣe é ní ìpalára. Bẹ́ẹ̀ ni Krisostomu Mímọ́ sọ, Ìwàásù 16.

Ìwọ yóò sọ pé: báwo ni ó ṣe jẹ́ pé kò kàn bẹ̀rù nígbà tí ó sọ̀rọ̀? Wọ́n dáhùn ní àkọ́kọ́: Josẹfu àti Basili Mímọ́ (èrò tí Plato pẹ̀lú ní nínú Politiku) sọ pé ní Párádísè gbogbo ẹranko alààyè ní agbára àti ọ̀nà sísọ̀rọ̀. Efremu Mímọ́, tí Bar Salibi tọ́ka sí nínú Ìwé 1 ti Lórí Párádísè, fi kún un pé kì í ṣe agbára sísọ̀rọ̀ nìkan ṣùgbọ́n àti ti nínígbọ́yè ni Ọlọ́run fún ejò fún ìgbà díẹ̀, ó sì fi ẹsẹ 1 àti 13 jẹ́rìí sí èyí. Ṣùgbọ́n àwọn wọ̀nyí jẹ́ ọ̀rọ̀ àjèjì.

Ní ẹ̀kẹ́jì, Prokopiu, Kírílù (tí a tọ́ka sí lókè), Abulensi, àti Pereriu dáhùn pé Efa kò tíì mọ̀ pé agbára sísọ̀rọ̀ jẹ́ ti ènìyàn nìkan nípàṣẹ̀ ẹ̀dá. Ṣùgbọ́n èyí kò bá ìmọ̀ pípé tí Efa àti Adamu ní mu.

Mo dáhùn nítorí náà pé: Efa mọ̀ pé ejò kò lè sọ̀rọ̀ nípàṣẹ̀ ẹ̀dá; nítorí náà ó yà á lẹ́nu pé ó ń sọ̀rọ̀, ó sì fura -- gẹ́gẹ́ bí ó ti rí gaan -- pé agbára tí ó ga ju, ìyẹn ni ti Ọlọ́run, ti angẹli, tàbí ti bìlísì ni ó ń ṣe èyí; ẹ̀rù kò sí, nítorí kò tíì dẹ́ṣẹ̀, ó sì mọ̀ pé Ọlọ́run ń tọ́jú rẹ̀. Bẹ́ẹ̀ ni Tomasi Mímọ́ sọ, Apá 1, Ìbéèrè 94, àpólà 4. Bẹ́ẹ̀ ni: "Fún ọlọ́gbọ́n kò sí ohun àjèjì: àwọn ọmọdé àti àwọn aṣiwèrè ni ó ń yà lẹ́nu sí ohun gbogbo, bí ẹni pé ó jẹ́ tuntun."

Eugubinu rò pé ejò yìí jẹ́ basilisiki, tí ó jẹ́ ọba àwọn ejò. Delrio rò pé ó jẹ́ paramọ́lẹ̀; Pereriu rò pé ó jẹ́ sikitalè, nítorí ó tóbi, ẹ̀yìn rẹ̀ sì rẹwà, ó sì ń mú àwọn tí ó ń wò ó dúró. Ṣùgbọ́n nínú ọ̀ràn yìí kò sí ohun tí ó dájú. Ní àfikún, sikitalè àti basilisiki jẹ́ onídìígbò nípàṣẹ̀ ẹ̀dá; ṣùgbọ́n ejò yìí lọ́gbọ́n ju gbogbo ẹranko alààyè lọ; nítorí bìlísì wọ̀ ọ́ kì í ṣe fún títú oró ká, bí kò ṣe fún títànjẹ. Ó ṣeé ṣe, gẹ́gẹ́ bí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ti rò, pé ó jẹ́ ẹ̀dá tí a ń pè ní serpens (ejò) ní Látìnì, nítorí ó ń rákò; àti coluber (ejò), nítorí ó ń wà ní ibòjú; àti anguis, nítorí ó ń wá igun àti ibi ìpamọ́. Nítorí èyí ni a ń pè ní "ejò" láìsí àfikún: àwọn yòókù ni a ń pè pẹ̀lú àfikún, bí ejò basilisiki, ejò iná, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, tàbí pẹ̀lú orúkọ tiwọn -- paramọ́lẹ̀, kerasitè, amfisibena, àsipì, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Ejò yìí tún lọ́gbọ́n ju gbogbo lọ, ó sì ń rákò pẹ̀lú ara rẹ̀ ní pẹ̀tẹ́lẹ̀ lórí ilẹ̀, èyí tí a sọ nípa ejò yìí ní ẹsẹ 14. Nítorí náà kò ṣeé gbàgbọ́ ohun tí Bede Mímọ́, Dẹnisi Kartusianu, Ìtàn Ẹ̀kọ́, àti Bonaventura Mímọ́ (nínú Ìwé 2, ìyàtọ̀ 21), àti Vinsenti nínú Dígí Ìtàn rẹ̀, sọ níbí: pé ejò yìí jẹ́ dragoni, tí ó dúró lórí ẹsẹ̀, pẹ̀lú ojú wúndíá, ẹ̀yìn rẹ̀ ń tàn pẹ̀lú àwọ̀ oríṣiríṣi bí ọ̀ṣùmàrè, kí ó lè fa Efa sínú ìyàlẹ́nu, àti pé ó sábà máa ń rìn ní títọ́. Nítorí èyí ìbá ti jẹ́ ejò àjèjì, tí Ọlọ́run kò dá ní ìbẹ̀rẹ̀ ayé, tí Efa ìbá sì ti bẹ̀rù lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ tí ó sì ti sá.


"Kí Ni Ìdí Tí Ọlọ́run Fi Pàṣẹ Fún Yín"

Àwọn Septuaginti pẹ̀lú túmọ̀ rẹ̀ bẹ́ẹ̀. Ejò náà ní àrékérekè gbìyànjú láti wó ète àṣẹ náà lulẹ̀, kí ó lè wó àṣẹ náà fúnra rẹ̀ lulẹ̀, bí ẹni pé ó ń sọ pé: Kò sí ìdí tí ó tọ́ tàbí ohun tí ó fa kí Ọlọ́run kà jíjẹ igi yìí lẹ́wọ̀; nítorí náà kò dá a lẹ́wọ̀ lóòótọ́ àti pẹ̀lú ìṣòro; bí kò ṣe pé ohun tí Ó sọ -- "Ẹ kò gbọdọ̀ jẹ ẹ́" -- ó sọ ọ́ ní ìṣeré àti àwàdà. Ejò náà fi àǹfààní igi náà fúnra rẹ̀ jẹ́rìí sí ohun tó ṣáájú, ní sísọ ní ẹsẹ 5 pé: "Nítorí Ọlọ́run mọ̀ pé ní ọjọ́ tí ẹ bá jẹ ẹ́, ojú yín yóò ṣí, ẹ ó sì dàbí àwọn ọlọ́run, tí ẹ ń mọ rere àti búburú."

Àkíyèsí: Fún "kí ni ìdí" èdè Hébérù ní aph ki, tí ó túmọ̀ sí "ṣé bẹ́ẹ̀ ni?" tàbí "ṣé lóòótọ́ ni?"; àti, gẹ́gẹ́ bí Kaldéánì ti túmọ̀ rẹ̀, "ṣé lóòótọ́ ni pé Ọlọ́run sọ pé: Ẹ kò gbọdọ̀ jẹ nínú igi kankan nínú ọgbà náà?" Ní ọ̀nà yìí ó hàn gbangba pé ejò kò fi Ọlọ́run sùn ní ìkà -- nítorí Efa ìbá ti bẹ̀rù ọ̀rọ̀ òdì bẹ́ẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ -- ṣùgbọ́n ní àrékérekè, bí ẹni pé ó ń yìn Ọlọ́run, sọ̀rọ̀ bẹ́ẹ̀, bí ẹni pé ó ń sọ pé: Èmi kò gbàgbọ́ pé Ọlọ́run, tí ó lọ́rẹ̀ tó bẹ́ẹ̀, dá igi yìí lẹ́wọ̀ lóòótọ́ àti pátápátá, bí ẹ tilẹ̀ rò bẹ́ẹ̀. Kí ni ìdí tí Ó fi yóò ṣe ìlara èso tó dára tó sì wúlò bẹ́ẹ̀ fún yín? Kí ni ìdí tí Ó fi yóò dín yín kù tí Ó sì fi ẹrù le yín? Nítorí ire tako ìlara; nítorí náà nínú Ọlọ́run, tí ó dára jù lọ, kò sí ìlara kankan; èyí ni ohun tí Boethiu kọrin rẹ̀ pé: "Àwòṣe ohun rere tí ó ga jù, tí kò ní ìlara." Plato kọ́ni ohun kan náà nínú Timeu, àti Aristotle nínú Ìwé 1 Metaphysiki, orí 2, níbi tí ó ti kọlu Simonide, tí ó sọ pé Ọlọ́run ṣe ìlara ọ̀lá ọgbọ́n fún ènìyàn. Nítorí bẹ́ẹ̀ ni, ni Aristotle sọ, Ọlọ́run ìbá ti ní ìbànújẹ́ àti nítorí náà ìbá jẹ́ aláìláyọ̀: nítorí ìlara jẹ́ ìbànújẹ́ nítorí ohun rere ẹlòmíìràn. Olùtúmọ̀ wa, tí kò tẹ̀lé ọ̀rọ̀ bí kò ṣe ìtumọ̀, túmọ̀ aph ki, pẹ̀lú Septuaginti, sí "kí ni ìdí." Sí ìtumọ̀ yìí ni ìdáhùn Efa ṣe déédéé pé, tí ó fi ìdí àṣẹ Ọlọ́run múlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ tí ó ṣòro àti pátápátá, tí ejò fẹ́ fagi lé gẹ́gẹ́ bí ẹni pé a sọ ọ́ ní àwàdà; nítorí náà ìtumọ̀ yìí bá ti àkọ́kọ́ mu.

Láti inú ọ̀rọ̀ Hébérù yìí aph ki ó hàn pé ejò ti sọ ọ̀rọ̀ mìíràn ṣáájú ìbéèrè yìí, tí ó fi ṣe ọ̀nà fún un, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Mose kọjá lórí wọn ní ìdákẹ́ -- fún àpẹẹrẹ, nípa òmìnira àti ọ̀lá ẹ̀dá ènìyàn, nípa ọranṣẹ àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn àṣẹ àdá àti ti Ọlọ́run ti ìgbàgbọ́, ìrètí, àti ìfẹ́ tí a fi le ènìyàn lórí, kí ó lè parí lẹ́yìn èyí pé kò yẹ kí a tún fi àṣẹ tuntun Ọlọ́run yìí se ẹrù fún ènìyàn mọ́. Bẹ́ẹ̀ ni Prokopiu àti àwọn mìíràn sọ.

Ní ọ̀nà àwòkọ́ṣe, Ábọ́ọ̀tì Hyperikiu nínú Àwọn Ìgbésí Ayé Àwọn Bàbá sọ pé: "Ejò, tí ó ń sọ̀rọ̀ sí Efa ní ìkọ̀kọ̀, lé e jáde kúrò ní Párádísè. Ẹni tí ó ń sọ̀rọ̀ búburú nípa aládùúgbò rẹ̀ nítorí náà dàbí ejò yìí: nítorí ó ń pa ọkàn ẹni tí ó ń gbọ́ rẹ̀ run, kò sì gba ti ara rẹ̀ là." Lẹ́ẹ̀kan sí i, Bernadi Mímọ́, nínú ìwé rẹ̀ Lórí Ìgbésí Ayé Ní Àṣírí, kọ́ni láti inú ẹsẹ yìí pé ìgbọràn pípé gbọdọ̀ jẹ́ "àìmọyè" -- ìyẹn ni, kò gbọdọ̀ mọyè ohun tí a pàṣẹ tàbí ìdí tí a fi pàṣẹ rẹ̀. "Adamu," ni ó sọ, "tọ́ igi ẹ̀wọ̀ wò sí ìpalára rẹ̀, tí ẹni tí ó bá a rọ̀ kọ́ ọ ní sísọ pé: Kí ni ìdí tí Ó fi pàṣẹ, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Wò ó, ìmọyè ìdí tí a fi pàṣẹ rẹ̀. Ó sì fi kún un pé: Nítorí Ó mọ̀ pé ní ọjọ́ tí ẹ bá jẹ ẹ́, ojú yín yóò ṣí, ẹ ó sì dàbí àwọn ọlọ́run. Wò ó ohun tí a fi pàṣẹ rẹ̀, ìyẹn ni pé kí ó má jẹ́ kí wọ́n di àwọn ọlọ́run. Ó mọyè, ó jẹ, ó di aláìgbọràn, a sì lé e jáde kúrò ní Párádísè. Láti ibẹ̀ ni ó ti parí pé: bẹ́ẹ̀ ni kò ṣeé ṣe fún ẹni ayé tí ó 'mọyè,' ọ̀dọ̀ tí ó gbọ́n, alábẹ̀rẹ̀ tí ó jẹ́ ọlọ́gbọ́n, láti pẹ́ nínú yàrá rẹ̀, láti fara dà nínú ẹgbẹ́. Jẹ́ kí ó di aṣiwèrè, kí ó lè jẹ́ ọlọ́gbọ́n; kí èyí sì jẹ́ gbogbo ìmọyè rẹ̀: pé nínú ọ̀ràn yìí kí ó má ní ìmọyè kankan." Wo Kassiani, Ìjíròrò 12, àti Ìwé 4 ti Àwọn Ìlànà Ìjáṣẹ, orí 10, 24, àti 25, àti Gregori Mímọ́ lórí 2 Àwọn Ọba orí 4, tí ọ̀rọ̀ rẹ̀ ni pé: "Ẹni tí ó ń gbọ́rọ̀ lóòótọ́ kì í yẹ̀wò ète àwọn àṣẹ, kì í sì mọyè láàrín àwọn àṣẹ; nítorí ẹni tí ó ti fi gbogbo ìdájọ́ ìgbésí ayé rẹ̀ sílẹ̀ fún alágbára, ń yọ̀ nínú èyí nìkan: pé ó ṣe ohun tí a pàṣẹ; nítorí èyí nìkan ni ó kà sí rere: láti gbọ́rọ̀ sí àwọn àṣẹ."


"Kí Ẹ Má Ṣe Jẹ Nínú Gbogbo Igi"

"Kì í ṣe ẹyọkan," ìyẹn ni, "kò sí rárá," ni Krisostomu Mímọ́, Rupẹ́ẹ̀tì, àti Augustini Mímọ́ nínú Ìwé 11 ti Ìtumọ̀ Gẹnẹsisi Gẹ́gẹ́ Bí Ó Ti Rí, orí 30 sọ -- bí ẹni pé ejò ń sọ pé Ọlọ́run kò fún ènìyàn ní èso igi kankan rárá, nítorí náà ó ń purọ́ láti fi Ọlọ́run sùn ní ìkà. Ṣùgbọ́n èyí ìbá ti jẹ́ irọ́ tí ó hàn gbangba jù àti tí ó ṣòro jù.

Ní ẹ̀kẹ́jì tí ó sì dára jù: "kì í ṣe gbogbo rẹ̀," bí ẹni pé ó ń sọ pé: Kí ni ìdí tí Ó fi dá èyíkéyìí lẹ́wọ̀, ìyẹn ni igi ìmọ̀ rere àti búburú? Ní ẹ̀kẹta tí ó sì dára jù lọ: bìlísì nípasẹ̀ ejò ń sọ̀rọ̀ ní onírúurú bí ó ṣe sábà máa ń ṣe, nítorí náà ìbéèrè rẹ̀ yìí lè jẹ́ ohun tí a gbà bí pé ó kan gbogbo igi tàbí igi kan pàtó tí a kà lẹ́wọ̀ nìkan; èyí sì jẹ́ àrékérekè, láti fi hàn pé kò sí ìdí tí ó tóbi ju fún dídá igi kan lẹ́wọ̀ ju fún dídá gbogbo lẹ́wọ̀: nítorí náà bóyá gbogbo ni a gbọdọ̀ dá lẹ́wọ̀, tàbí kò sí ẹyọkan. Lẹ́ẹ̀kan sí i, pé Ọlọ́run, pẹ̀lú ìrọ̀rùn kan náà tí Ó fi dá èyí lẹ́wọ̀, yóò dá gbogbo àwọn yòókù lẹ́wọ̀ pẹ̀lú lẹ́yìn náà. Nítorí náà obìnrin náà dáhùn ìbéèrè onírúurú rẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ pẹ̀lú ìyàtọ̀, ní sísọ pé: "Àwọn èso àwọn igi tí ó wà ní Párádísè ni àwa ń jẹ (àwa lè jẹ, a gbà wá láyè láti jẹ); ṣùgbọ́n èso igi tí ó wà ní àárín Párádísè, Ọlọ́run pàṣẹ fún wa pé kí a má ṣe jẹ ẹ́."


Ẹsẹ 3: "Àti Pé Kí A Má Ṣe Fi Ọwọ́ Kàn Án"

Ambrosu Mímọ́, nínú ìwé rẹ̀ Lórí Párádísè, orí 12, rò pé Efa fi èyí kún ti ara rẹ̀ nítorí àìsùúrù àti ìkórìíra àṣẹ náà, nítorí náà ní ìlara ó sọ líle àṣẹ náà di púpọ̀. Nítorí Ọlọ́run kò dá wíwo tàbí fífi ọwọ́ kàn lẹ́wọ̀, bí kò ṣe jíjẹ nìkan. Ṣùgbọ́n nítorí Efa ṣì wà ní títọ́ àti mímọ́, ó dàbí ẹni pé ó sọ èyí lára ẹ̀sìn àti ọ̀wọ̀ fún àṣẹ Ọlọ́run, bí ẹni pé ó ń sọ pé: Ọlọ́run pàṣẹ pé kí a má ṣe fi ọwọ́ kàn igi yìí fún jíjẹ nínú rẹ̀, nítorí náà Ó gbin ẹ̀sìn àti ẹ̀rù sí wa, tí a fi pinnu nínú ara wa pé ní ọ̀nà kankan, ní àǹfààní kankan, a kò ní kàn fi ọwọ́ kàn án díẹ̀, kí a lè jìnnà sí jíjẹ rẹ̀ àti rírú àṣẹ náà bí ó ṣe ṣeé ṣe.

"Kí A Má Ba À Kú"

Ọlọ́run ti sọ pátápátá pé "ẹ ó kú"; obìnrin náà ṣiyèméjì; bìlísì kọ̀. Nítorí nígbà tí ó rí Efa tí ó ń yọ̀, ó tẹ̀ lé e láti ti í, ní sísọ pé: "Ẹ kì yóò kú." Bẹ́ẹ̀ ni Rupẹ́ẹ̀tì sọ. Ṣùgbọ́n Efa ṣì wà ní títọ́, nítorí náà lára ìwà ọ̀tẹ̀ ni ó fi kún àṣẹ náà pé "kí a má ṣe fi ọwọ́ kàn án"; nítorí náà kò dàbí ẹni pé ó ṣiyèméjì nípa ìjìyà ikú tí a so mọ́ àṣẹ náà. Ọ̀rọ̀ pen, ìyẹn ni "bóyá," ní èdè Hébérù kì í sábà jẹ́ ọ̀rọ̀ ìyèméjì bí kò ṣe ti fífi ìdí ohun tàbí àṣẹ kan múlẹ̀, ó sì ń tọ́ka sí àìdánilójú nípa ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ lọ́jọ́ iwájú nìkan, nígbà tí ó bá dá lórí iṣẹ́ ọ̀fẹ́ ènìyàn lọ́jọ́ iwájú, bí ẹni pé ó ń sọ pé: Kí a má ba à jẹ, nítorí náà kí a kú; nítorí bí a bá jẹ, dájúdájú a ó kú. Bẹ́ẹ̀ ni a gbà "bóyá" ní Matteu 21:23, àti nígbà gbogbo nínú Àwọn Wòlíì.


Ẹsẹ 4: "Rárá, Ẹ Kì Yóò Kú Ikú"

Ejò dán Efa wò nípasẹ̀ yíyọ ìjìyà kúrò àti fífi àwọn ìlérí tẹ́ ẹ lọ́rùn. Ṣàkíyèsí níbí irọ́ márùn-ún rẹ̀ tí ó wúni lójú: ní àkọ́kọ́, "ẹ kì yóò kú"; ní ẹ̀kẹ́jì, "ojú yín yóò ṣí"; ní ẹ̀kẹta, "ẹ ó dàbí àwọn ọlọ́run"; ní ẹ̀kẹrin, "ẹ ó mọ rere àti búburú"; ní ẹ̀karùn-ún, "Ọlọ́run mọ̀ pé gbogbo nǹkan wọ̀nyí jẹ́ òtítọ́, àti pé èmi kò ń purọ́," bí ẹni pé ó ń sọ pé: Nítorí Ọlọ́run mọ̀ nǹkan wọ̀nyí tí Ó sì nífẹ̀ẹ́ yín, kò ṣeé ṣe pé Ó fẹ́ gba igi tí ó wúlò bẹ́ẹ̀ lọ́wọ́ yín. Nítorí náà bóyá Ó dá a lẹ́wọ̀ ní àwàdà nìkan, tàbí lábẹ́ àṣẹ yìí Rẹ̀ ohun ìjìnlẹ̀ kan wà tí a pamọ́, tí ẹ kò tíì mọ̀; ṣùgbọ́n ẹ ó mọ̀ ọ́ nígbà tí ẹ bá jẹ ẹ́. Bẹ́ẹ̀ ni Augustini Mímọ́ sọ, Ìwé 11 ti Ìtumọ̀ Gẹnẹsisi Gẹ́gẹ́ Bí Ó Ti Rí, orí 30.

Ní ọ̀nà ìwà, bìlísì ṣì ń yí ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ gbogbo ènìyàn lọ́kàn sí ohun kan náà yìí; ṣùgbọ́n nítorí ohun tí ó lòdì sí hàn gbangba jù, ó sì ṣe kedere pé gbogbo ènìyàn pátápátá ń kú, nítorí náà ó lo ète láti yí gbogbo ènìyàn lọ́kàn pé "ẹ kì yóò kú rárá." Ìyẹn ni, ó ṣe ohun tí oníṣègùn sábà máa ń ṣe, tí ó ń pín oògùn kíkorò -- tí aláìsàn ìbá kọ̀ bí a bá fún un ní gbogbo rẹ̀ lẹ́ẹ̀kan -- sí apá, ó sì máa ń fún un ní kúkú, kí ó lè jẹ gbogbo rẹ̀ díẹ̀díẹ̀. Bẹ́ẹ̀ ni bìlísì pín ikú sí apá àti ọdún, ó sì ń yí àwọn ọ̀dọ́ lọ́kàn pé: ìwọ kì yóò kú ní ìtànná àti agbára ọjọ́ rẹ; ìwọ lágbára jù; ìwọ yóò rọrùn gbé ọdún àádọ́ta sí i. Ó ń yí àwọn akẹ́kọ̀ọ́ lọ́kàn pé: ìwọ kì yóò kú kí o tó parí ẹ̀kọ́ rẹ; àwọn mìíràn pé: kí o tó parí iṣẹ́ tí o ní lọ́wọ́. Ní kúkúrú, kò sí ẹni tí ó dàgbà tó tí kò rò pé òun yóò wà láàyè ó kéré tán fún ọdún kan sí i. Bẹ́ẹ̀ ni ó tàn gbogbo ènìyàn jẹ. Nítorí nígbà tí ikú ń gbé àwọn kan lọ ní ọdọọdún, tí ó sì ń gbé gbogbo ènìyàn lọ díẹ̀díẹ̀, ó ṣẹlẹ̀ pé ikú gbé ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn nígbà tí wọn kò retí rẹ̀, nítorí wọ́n rò pé àwọn yóò wà láàyè ó kéré tán fún ọdún kan sí i. Láti ibẹ̀ ni ọ̀rọ̀ tí ó jẹ́ òtítọ́ jù lọ ti jáde pé: Ikú sún mọ́ gbogbo ènìyàn àti ọ̀kọ̀ọ̀kan ju bí gbogbo ènìyàn àti ọ̀kọ̀ọ̀kan ṣe rò lọ; nítorí ní ọdún kan náà tí ọ̀kọ̀ọ̀kan ń kú, wọ́n rò pé àwọn kì yóò kú, bí kò ṣe pé àwọn yóò wà láàyè fún ọdún kan sí i.

Ju bẹ́ẹ̀ lọ, Kristi sọ pé Òun yóò wá bí olè ní alẹ́, tí olúwarẹ ilé rò pé ó jìnnà, tàbí pé kò ń bọ̀ rárá (Matteu 24:43). Gẹ́gẹ́ bí olè ṣe ń dúró de àkókò tí olúwarẹ yóò sùn, kí ó lè jí i, bẹ́ẹ̀ ni ikú gbá àwọn tí kò retí rẹ̀ tí wọ́n sì dàbí ẹni tí ó sùn. Jẹ́ kí ẹni tí ó gbọ́n nítorí náà ṣí ojú rẹ̀, kí ó sì lé ẹ̀tàn bìlísì yìí tí ó hàn gbangba kúrò, kí ó sì yí ara rẹ̀ lọ́kàn pé ikú sún mọ́ ọn -- nítòótọ́, pé òun yóò kú ní ọdún yìí, bóyá ní oṣù yìí, ní ọ̀sẹ̀ yìí, ní ọjọ́ yìí. Ní ọgbọ́n ni Akéwì sọ pé: "Gbàgbọ́ pé ọjọ́ kọ̀ọ̀kan tí ó mọ́ fún ọ ni ìkẹyìn rẹ." Bẹ́ẹ̀ ni Hieronimu Mímọ́ àti Bọ́rómẹ́ò Mímọ́ fi agbárí òkú sí orí tábìlì wọn, kí wọ́n lè máa rántí pé ikú sún mọ́ nígbà gbogbo. Àṣà àwọn ẹni mímọ́ kan ni pé, nígbà tí wọ́n bá pàdé ara wọn, ẹni tí ó kọ́kọ́ kí yóò sọ pé: "A gbọdọ̀ kú"; èkejì yóò sì dáhùn pé: "A kò mọ ìgbà." Bẹ́ẹ̀ ni Marcella Mímọ́, ni Hieronimu Mímọ́ sọ fún Principia, "bẹ́ẹ̀ ni ó lo ọdún rẹ̀, tí ó sì gbé, pé ó gbàgbọ́ nígbà gbogbo pé òun fẹ́rẹ̀ẹ́ kú. Ó wọ aṣọ bẹ́ẹ̀ láti rántí ibojì, ní ríránlétí ọ̀rọ̀ Akéwì Àṣẹfẹ́ pé: Gbé ayé ní ríránlétí ikú; wákàtí ń sá; ohun tí mo ń sọ ti kọjá tẹ́lẹ̀; àti pé: Rántí ọjọ́ ikú nígbà gbogbo, ìwọ kì yóò sì ṣẹ̀ láé; ó sì máa ń yìn ọ̀rọ̀ Plato tí ó sọ pé ọgbọ́n-imọ̀ jẹ́ àṣàrò lórí ikú."

Tomasi tiwa, tí Ọlọ́run kọ́, kọ̀wé dáradára nínú Ìwé 1 ti Ìfarawé Kristi, orí 23: "Lónìí ènìyàn wà, lọ́la kò sí mọ́. Ó, dídiígbò àti líle ọkàn ènìyàn, tí ó ń rò ohun tí ó wà lọ́wọ́ nìkan, tí kò sì ṣàkíyèsí ohun ọ̀la (pàápàá èyí tí ó sún mọ́) dáradára! Ó yẹ kí o tò ara rẹ sí ní gbogbo iṣẹ́ àti ìrònú, bí ẹni pé ìwọ yóò kú lónìí tàbí ní báyìí." Ó sì fi kún un pé: "Ìbùkún ni fún ẹni tí ó ní wákàtí ikú rẹ̀ níwájú ojú rẹ̀ nígbà gbogbo, tí ó sì ń múra sílẹ̀ fún ikú lójoojúmọ́. Bí o bá ti rí ènìyàn tí ó ń kú rí, rò pé ìwọ pẹ̀lú yóò kọjá ní ọ̀nà kan náà. Nígbà tí ó bá di àárọ̀, rò pé o lè má dé ìrọ̀lẹ́; nígbà tí ó sì di ìrọ̀lẹ́, má ṣe gbójúlé àárọ̀. Nítorí náà máa múra sílẹ̀ nígbà gbogbo, kí o sì máa gbé bẹ́ẹ̀ pé kí ikú má ba à bá ọ ní àìmúrasílẹ̀. Nígbà tí wákàtí ìkẹyìn náà bá dé, ìwọ yóò bẹ̀rẹ̀ sí rò ní yàtọ̀ púpọ̀ nípa gbogbo ìgbésí ayé rẹ tí ó ti kọjá, ìwọ yóò sì kẹ́dùn gídigidi pé o jẹ́ aláìṣàkíyèsí àti aláìṣòótọ́ tó bẹ́ẹ̀. Aláyọ̀ àti olọ́gbọ́n tó bẹ́ẹ̀ ni ẹni tí ó ń tiraka nísinsìnyí láti jẹ́ ní ìgbésí ayé bí ó ṣe fẹ́ kí a bá a ní ikú! Nítorí ìkégàn ayé pípé, ìfẹ́ gbígbóná láti tẹ̀síwájú nínú ìwà rere, ìfẹ́ ìbáwí, iṣẹ́ ìrònúpìwàdà, ìmúrasílẹ̀ ìgbọràn, fífi ara sílẹ̀, àti gbígbé ìnira èyíkéyìí fún ìfẹ́ Kristi, yóò fún ní ìgbẹ́kẹ̀lé ńlá fún kíkú ní ìdùnnú." Lẹ́yìn ìgbà díẹ̀ ó sì sọ pé: "Àkókò yóò dé nígbà tí ìwọ yóò fẹ́ ọjọ́ kan tàbí wákàtí kan fún àtúnṣe, èmi kò sì mọ̀ bóyá ìwọ yóò rí i gbà. Nígbà tí o ní àkókò, kó ọrọ̀ àìkú jọ fún ara rẹ; má ṣe rò ohun kan yàtọ̀ sí ìgbàlà rẹ; ṣàkíyèsí ohun tí ó jẹ́ ti Ọlọ́run nìkan; pa ara rẹ mọ́ bí àjèjì àti àlejò lórí ilẹ̀ ayé; pa ọkàn rẹ mọ́ ní òmìnira, kí o sì gbé e sókè sí Ọlọ́run, nítorí kò sí ìlú àyèrayè fún ọ níbí." Ní ìparí, ṣàkíyèsí ọ̀rọ̀ Hieronimu Mímọ́ yìí: "Kàwé bí ẹni pé ìwọ yóò gbé láé; gbé ayé bí ẹni pé ìwọ yóò kú ní báyìí."


Ẹsẹ 5: "Ojú Yín Yóò Ṣí"

Nítorí náà àwọn kan, gẹ́gẹ́ bí Abulensi ní orí 13, ìbéèrè 492, rò pé Adamu àti Efa kò ní ojú ṣíṣí, bí kò ṣe pé wọ́n fọ́jú, títí tí wọ́n fi jẹ èso ẹ̀wọ̀; nítorí lẹ́yìn náà "ojú àwọn méjèèjì ṣí, wọ́n sì rí pé àwọn wà ní ìhòhò" (ẹsẹ 7). Ṣùgbọ́n èyí kò bá ìdùnnú ipò àìlẹ́ṣẹ̀ tí a dá Adamu àti Efa sínú rẹ̀ mu. Mo sọ nítorí náà pé "ojú" níbí túmọ̀ sí ti ọkàn, kì í ṣe ti ara; nítorí, gẹ́gẹ́ bí Aristotle ti sọ ní Ìlànà Ìwà, Ìwé 1, "ọgbọ́n jẹ́ irú ojú kan," ní pàtàkì nítorí ojú àti ìríran, ju àwọn ìmọ̀-ara yòókù lọ, ń ṣiṣẹ́ fún ọgbọ́n fún ìmọ̀: nítorí láti inú ohun tí a rí ni ìrántí ti ń jáde, láti inú ìrántí ìrírí, láti inú ìrírí iṣẹ́ ọ̀nà tàbí ìmọ̀-ìjìnlẹ̀. Nítorí náà ìtumọ̀ rẹ̀ ni, bí ẹni pé ó ń sọ pé: Ẹ ó di onímọ̀ tí ó yé àti onírírí tí ó kọjá bẹ́ẹ̀ tí ẹ ó rí ara yín bí ẹni pé ẹ ti fọ́jú tẹ́lẹ̀. Bẹ́ẹ̀ ni Rupẹ́ẹ̀tì sọ; wo Ìwé 3 rẹ̀ Lórí Mẹ́talókan, orí 7 àti 8.

"Ẹ Ó Dàbí Àwọn Ọlọ́run"

Kì í ṣe ní ìpìlẹ̀ ẹ̀dá, nítorí èyí kò ṣeé ṣe; bí kò ṣe nípasẹ̀ ìrísí ọgbọ́n àti mímọ̀ ohun gbogbo, gẹ́gẹ́ bí ó ti tẹ̀lé. Nítorí náà àwọn kan ṣàṣìṣe ní títúmọ̀ rẹ̀ pé: ẹ ó dàbí àwọn angẹli; nítorí kì í ṣe sí ìrísí angẹli, bí kò ṣe sí ìrísí Ọlọ́run ni a rú wọn sókè láti fẹ́. Nítorí èyí ni ohun tí Ọlọ́run sọ ní ẹsẹ 22: "Wò ó, Adamu ti di bí ọ̀kan nínú Àwa."

Ìwọ yóò béèrè pé: kí ni ẹṣẹ̀ àkọ́kọ́ Efa? Rupẹ́ẹ̀tì, Hugh, àti Ọ̀gá nínú Ìwé 2, ìyàtọ̀ 21, dáhùn pé ẹṣẹ̀ àkọ́kọ́ Efa ni pé ó fi "bóyá" kún bí ẹni pé ó ń ṣiyèméjì sí àṣẹ Ọlọ́run, ní sísọ pé: "Kí a má ba à kú." Ní ẹ̀kẹ́jì, Ambrosu Mímọ́ sọ pé ó jẹ́ pé ó fi kún pé "kí a má ṣe fi ọwọ́ kàn án"; ní ẹ̀kẹta Krisostomu Mímọ́ sọ pé ó jẹ́ pé ó bá ejò àti bìlísì sọ̀rọ̀. Ṣùgbọ́n àwọn èrò wọ̀nyí kò dàbí ẹni pé wọ́n ṣeé gbàgbọ́ púpọ̀. Nítorí ẹṣẹ̀ àkọ́kọ́ ènìyàn kò wà nínú ọgbọ́n, bí kò ṣe nínú ìfẹ́. Nítorí ṣáájú ẹṣẹ̀, ènìyàn kò lè ṣìnà tàbí jẹ́ ẹni tí a tàn jẹ; nítorí náà Tomasi Mímọ́, Ìbéèrè 94, àpólà 4, fi kún un pé ènìyàn ní ipò yẹn kò lè dẹ́ṣẹ̀ kéékèèké, èyí sì jẹ́ nípasẹ̀ ìdáàbòbò Ọlọ́run pàtàkì: nítorí ẹṣẹ̀ kéékèèké kò lè mú oore-ọfẹ́ kúrò; bẹ́ẹ̀ ni kò lè pọ̀ mọ́ ipò ọ̀dọ́dọ́ tí ó pé jù lọ ti ìdájọ́ àkọ́kọ́.

Mo sọ nítorí náà pé: Ẹṣẹ̀ àkọ́kọ́ Efa, gẹ́gẹ́ bí ti Adamu lẹ́yìn náà, jẹ́ ìgbéraga. Èyí hàn láti Siráàkì 10:14; Tobiti 4:14; àwọn ọ̀rọ̀ Hébérù àti Septuaginti sì tọ́ka sí èyí níbí, ní ẹsẹ 6: ìyẹn ni, Efa àti Adamu, nígbà tí wọ́n gbọ́ pé "ẹ ó dàbí àwọn ọlọ́run, tí ẹ ń mọ rere àti búburú," wọ́n pè wọ́n láti wo, láti mú kí ó pọ̀ sí i, àti láti gbé ọ̀lá ara wọn ga. Nítorí náà, ní yíyípadà sí ara wọn, wọ́n wú pẹ̀lú ìgbéraga, nítorí náà ọkàn wọn kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run, wọ́n sì wá ṣàánú mímọ̀ ohun gbogbo àti dọ́gba pẹ̀lú ẹ̀dá Ọlọ́run, gẹ́gẹ́ bí Lusífà ti ṣe pẹ̀lú. Nítorí náà Ọlọ́run fi èyí bá wọn wí ní ẹsẹ 22, ní sísọ pé: "Wò ó, Adamu ti di bí ọ̀kan nínú Àwa, tí ó ń mọ rere àti búburú." Bẹ́ẹ̀ ni Ambrosu Mímọ́ nínú Ìwé 4 lórí Luku sọ; Ignatiu Mímọ́ nínú Lẹ́tà rẹ̀ sí àwọn ará Tralli; Krisostomu lórí 1 Timoteu 2:14; Augustini, nínú Ìwé 11 ti Ìtumọ̀ Gẹnẹsisi Gẹ́gẹ́ Bí Ó Ti Rí, orí 5, àti Ìwé 11 ti Ìlú Ọlọ́run, orí 13, níbi tí ó ti kọ́ni pé ìfẹ́ ọ̀lá wà ní àbímọ́ àti nínípón nínú ẹ̀dá oníṣàronú tí ó pé, tí ìfẹ́ yìí dàbí ohun àkọ́kọ́ nínú ènìyàn, tí ó ń ru ènìyàn sókè láti lepa ohun gbogbo mìíràn pẹ̀lú ìdí yìí: láti borí. Bernadi Mímọ́ sì sọ pé: Àwọn méjèèjì, ìyẹn ni bìlísì àti ènìyàn, fẹ́ gíga; ẹni àkọ́kọ́ fẹ́ agbára, ẹni kejì fẹ́ ìmọ̀.

Mo sọ ní ẹ̀kẹ́jì pé: Ìfẹ́ olùgbéraga yìí fún mímọ̀ ohun gbogbo bí Ọlọ́run dàbí ẹni pé ó wà nínú èyí: pé wọ́n fẹ́, gẹ́gẹ́ bí Ìwé Mímọ́ ti sọ, láti mọ rere àti búburú -- ìyẹn ni, nípasẹ̀ ara wọn àti agbára ẹ̀dá àti ọgbọ́n tiwọn, wọ́n lè darí ara wọn nínú ohun gbogbo nípasẹ̀ mímọyè àti yíyàn ohun tí ó dára, àti yíyẹra fún ohun tí ó búburú. Nítorí náà wọ́n lè darí ara wọn nípasẹ̀ ìmọ̀ tiwọn, nípasẹ̀ ètè tiwọn, nípasẹ̀ agbára tiwọn, sí gbígbé dáradára àti ní ìdùnnú, àti sí rírí ayọ̀ pípé, bí ẹni pé wọ́n jẹ́ àwọn ọlọ́run irú kan, tí kò nílò láti jẹ́ dídàrí tàbí ìrànlọ́wọ́ láti ọ̀dọ̀ ẹnikẹ́ni, àfi Ọlọ́run pàápàá -- gẹ́gẹ́ bí Lusífà ti ṣe pẹ̀lú. Bẹ́ẹ̀ ni Tomasi Mímọ́ sọ, II-II, Ìbéèrè 163, àpólà 2. Nítorí bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Adamu mọ̀ ní ọ̀nà ẹ̀kọ́ pé ó gbáràlé Ọlọ́run, pé Ọlọ́run gbọdọ̀ tàn án, àti pé kò lè rí bẹ́ẹ̀ ní ọ̀nà mìíràn, síbẹ̀ ní ọ̀nà ìṣe nípasẹ̀ ìgbéraga ó ṣe bẹ́ẹ̀, ó sì fẹ́ ìrísí mímọ̀ ohun gbogbo àti ti Ọlọ́run yìí, bí ẹni pé ó lè rí i gbà lóòótọ́ láìsí Ọlọ́run, nípasẹ̀ ara rẹ̀ àti agbára rẹ̀; nítorí ìgbéraga, tí ó ń wú díẹ̀díẹ̀, ń fọ́jú àti ń dá ọkàn rú.

Mo sọ ní ẹ̀kẹta pé: Láti inú ìgbéraga yìí ni àìsùúrù àti ìbínú ọkàn tí ó ń kùn pé a fi àṣẹ yìí dè é tí a sì yọ ọ́ kúrò lọ́dọ̀ èso tí ó ga bẹ́ẹ̀ ti tẹ̀lé lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀; lẹ́yìn náà àwọ̀nífẹ́mọ̀; lẹ́yìn náà ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ojẹ, gẹ́gẹ́ bí a ti sọ ní ẹsẹ 6; ní ìparí, àṣìṣe nínú ọgbọ́n -- nítorí Efa àti Adamu méjèèjì gbàgbọ́ ọ̀rọ̀ ejò tí ó ṣe ìlérí mímọ̀ ohun gbogbo àti àìkú bí wọ́n bá jẹ igi ẹ̀wọ̀. Láti inú gbogbo èyí ni wọ́n ṣe fò sí àìgbọràn pípé àti rírú àṣẹ, ìyẹn ni sí jíjẹ èso náà gangan.

Mo sọ ní ẹ̀kẹrin pé: Kì í ṣe Efa nìkan, bí kò ṣe Adamu pẹ̀lú, tí ìgbéraga fọ́ lójú, gbàgbọ́ ọ̀rọ̀ ejò pé: "Ẹ ó dàbí àwọn ọlọ́run, tí ẹ ń mọ rere àti búburú"; nítorí náà ó pàdánù ìgbàgbọ́. Apá àkọ́kọ́ hàn, nítorí Ọlọ́run fi èyí bá a wí, ní sísọ pé: "Wò ó, Adamu ti di bí ọ̀kan nínú Àwa, tí ó ń mọ rere àti búburú." Nítorí àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí, tí a sọ ní ẹ̀gàn, ṣàfihàn ohun tí Adamu retí láti rí gbà nínú èso tí ó tọ́ wò gẹ́gẹ́ bí àwọn ìlérí ejò, ṣùgbọ́n kò rí i gbà lóòótọ́. Nítorí náà pé a tàn Adamu jẹ nípasẹ̀ ejò, nípasẹ̀ Efa tí ó ròyìn àwọn ìlérí ejò, tí ó sì gbàgbọ́ ọ̀rọ̀ rẹ̀, ni Ignatiu Mímọ́ kọ́ni àwọn ará Tralli, Ireneu nínú Ìwé 3, orí 37; Hilari lórí Matteu 12; Epifaniu, Ẹ̀ṣọ̀ 39; Ambrosu lórí Luku orí 10; Kírílù nínú Ìwé 3 Lòdì sí Julianu; Augustini, nínú Ìwé 11 ti Ìtumọ̀ Gẹnẹsisi Gẹ́gẹ́ Bí Ó Ti Rí, orí 21 àti 24, àti Ìwé 4 ti Ìlú Ọlọ́run, orí 7.

Nítorí náà apá ìkẹyìn ìparí náà hàn pẹ̀lú: nítorí nípasẹ̀ ohun yìí gangan pé Adamu gbàgbọ́ bìlísì tí ó ṣe ìlérí mímọ̀ ohun gbogbo bí Ọlọ́run láti inú èso ẹ̀wọ̀, àti pé òun kì yóò kú, ó yípadà kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run tí ó sì kọ̀ láti gbàgbọ́ Ọlọ́run tí ó ń halẹ̀ tí ó sì ń sọ pé: "Ní ọjọ́ tí o bá jẹ ẹ́, ìwọ yóò kú ikú." Nítorí náà ó jẹ́ aláìlóòótọ́; nítorí náà kì í ṣe oore-ọfẹ́ nìkan ni ó pàdánù, bí kò ṣe ìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run pẹ̀lú. Bẹ́ẹ̀ ni Augustini Mímọ́ sọ, Ìwé 1 Lòdì sí Julianu, orí 3.

Ìwọ yóò sọ pé: Báwo ni Àpóstélì ṣe sọ nínú 1 Timoteu orí 2 pé a kò tàn Adamu jẹ, ṣùgbọ́n Efa ni a tàn jẹ? Mo dáhùn pé: nítorí ejò tàn Efa jẹ, tí ó ní ète láti tàn án sí jíjẹ èso náà; ṣùgbọ́n a kò tàn Adamu jẹ nípasẹ̀ ejò, bí kò ṣe pé aya rẹ̀ nìkan ni ó fà á, tí kò sì ní ète láti tàn án jẹ. Lórí èyí, wo àlàyé sí i ní 1 Timoteu 2:14.


'Bí Àwọn Ọlọ́run, Tí Ń Mọ Rere àti Burúkú'

Pípé àkọ́kọ́ ti Ọlọ́run, tí ó yẹ kí ènìyàn fẹ́ kí ó sì farawe rẹ̀, ni ìmọ̀. "Kò sí ohun kan tí a fi ń jọ àwọn ọlọ́run ju nípa mímọ̀ fúnra rẹ̀ lọ," ni Sisero sọ. Nítorí náà Horesu pẹ̀lú, tí ó ń sọ̀rọ̀ nípa Ọlọ́run, sọ pé: "Lọ́dọ̀ ẹni tí kò sí ohun tí ó tóbi ju tí a bí, bẹ́ẹ̀ sì ni kò sí ohun tí ó jọ ọ́ tàbí tí ó kéjì sí i; síbẹ̀ Pallasi ti gba àwọn ọlá tí ó sún mọ́ ọn jù."

Damasiu sì sọ pé: "Ojú Ọlọ́run tí kò sùn rárá, ní ìwòran kan ṣoṣo, ń mọ ohun tí ó ti kọjá, ohun tí ó wà lọ́wọ́lọ́wọ́, àti ohun tí ó ń bọ̀ gẹ́gẹ́ bí èyí tí ó wà lọ́wọ́lọ́wọ́." Boetiu sì sọ pé: "Ọlọ́run rí gbogbo ohun tí ó wà àti ohun tí ó ti wà ní ìfọwọ́kan ọkàn rẹ̀ kan ṣoṣo. Ẹni tí ó ń wo gbogbo ohun gbogbo nìkan, ìwọ lè pè é ní Oòrùn tòótọ́." Nítorí náà àwọn angẹli tí ó sún mọ́ Ọlọ́run jù ni wọ́n ga ní ọgbọ́n, a sì ń pe wọ́n ní 'àwọn ìmọ̀'; ní tòótọ́, a ń pe àwọn ẹ̀mí bìlísì ní èdè Gíríìkì daimones, ìyẹn ni pé 'àwọn tí ń mọ̀' tàbí 'àwọn ọlọ́gbọ́n'; nítorí àwọn ẹ̀bùn àdánidá wọn, àní lẹ́yìn ìṣubú, ṣì wà pé nínú wọn, gẹ́gẹ́ bí Dionyisiu Mímọ́ ṣe jẹ́rìí sí. Nítorí náà ènìyàn ń fẹ́ mọ̀ nípasẹ̀ ìfẹ́ àdánidá, ni Aristoteli sọ. Gbọ́ Kuintilianu nínú Ìwé Kìíní àwọn Ìlànà rẹ̀: "Gẹ́gẹ́ bí a ṣe bí ẹyẹ fún fífò," ó sọ pé, "ẹṣin fún ṣíṣá, ẹranko igbó fún ìkà, bẹ́ẹ̀ náà ni lílo àti ọgbọ́n ọkàn jẹ́ ti ara wa; nítorí náà ni a fi gbàgbọ́ pé ìpilẹ̀ṣẹ̀ ọkàn jẹ́ ti ọ̀run. Ṣùgbọ́n àwọn tí ọkàn wọn kùnà àti àwọn tí a kò lè kọ́ ni, a kò bí wọn gẹ́gẹ́ bí ìwà ènìyàn, bí kò ṣe pé wọ́n jẹ́ ara tí ó jẹ́ àjèjì àti tí a sàmì pẹ̀lú àìdára."

Ìdí rẹ̀ ni pé iṣẹ́ àdánidá ènìyàn ni láti ronú, láti ṣe àlàyé, láti mọ̀; èyí tí ó fi ń yàtọ̀ sí ẹranko àti òkúta. Nítorí náà Diogenesi, tí ó ń rẹ́rìn-ín sí ọlọ́rọ̀ àìmọ̀ kan tí ó jókòó lórí òkúta, sọ pé: "Ó yẹ, òkúta jókòó lórí òkúta." Solọni, nígbà tí a bi í léèrè kí ni ọlọ́rọ̀ tí kò kẹ́kọ̀ọ́ jẹ́, dáhùn pé: Àgùntàn tí ó ní irun wúrà ni. Àwọn tí kò gbọ́n ni nítorí náà àwọn tí ó ń kẹ́gàn ọgbọ́n àti ẹ̀kọ́ (Ìwé Òwe 1:22); nítorí wọ́n sọ pé: "Ọ̀kan àbẹ̀tẹ́lẹ̀ oríire ṣàn jù àpó ọgbọ́n lọ." Ṣùgbọ́n àwọn ọlọ́gbọ́n sọ pẹ̀lú Solomoni (Ọgbọ́n Solomọni 7:8): "Mo yàn á (ọgbọ́n) ṣáájú ìjọba àti ìtẹ́, mo sì kà ọrọ̀ sí ohun asán ní àfiwé rẹ̀: gbogbo wúrà ní àfiwé rẹ̀ jẹ́ ìyángbò díẹ̀"; àti Ìwé Òwe 8:11: "Ọgbọ́n sàn ju gbogbo ọrọ̀ olówó iyebíye lọ, kò sì sí ohun tí a fẹ́ tí a lè fi wé e." Nítorí gẹ́gẹ́ bí ìmọ̀-ara ṣe ń dùn mọ́ ohun tí ó lè mọ̀, bẹ́ẹ̀ náà ni ọgbọ́n ń dùn mọ́ ohun tí a lè mọ̀ àti ìmọ̀, gẹ́gẹ́ bí ìfẹ́ ṣe ń dùn mọ́ rere àti ìwà-bí-Ọlọ́run. Ṣùgbọ́n nínú Adamu, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọmọ rẹ̀ lẹ́yìn rẹ̀, ìfẹ́ mímọ̀ yìí pọ̀ ju.


Ẹsẹ 6: Nítorí Náà Obìnrin Náà Rí

'Mímọ rere àti burúkú' -- nítorí nípasẹ̀ ìrírí ẹ yóò mọ bí burúkú tí àìgbọràn jẹ́ tó, àti nítorí náà bí rere tí ìgbọràn jẹ́ tó: bẹ́ẹ̀ ni àwọn kan sọ, bí ẹni pé ẹ̀mí bìlísì sọ òtítọ́ níbí, tí ó sì fi ẹ̀tàn yìí tan Efa jẹ, ẹni tí ó rò pé ohun tí ó tóbi ju ni a ṣèlérí fún òun. Ṣùgbọ́n mo sọ pé ọ̀rọ̀ Hébérù ni: "ẹ yóò mọ rere àti burúkú," ìyẹn ni pé, ẹ yóò mọ gbogbo ohun tí ó dára tàbí tí kò dára, tòótọ́ tàbí irọ́, dandan tàbí tí kò dandan, kí ẹ lè ṣàyàn ohun tí ó wúlò, ohun tí kò wúlò; ohun tí ó yẹ kí a ṣe, ohun tí ó yẹ kí a yàgò fún nínú gbogbo ohun.

6. NÍTORÍ NÁÀ OBÌNRIN NÁÀ RÍ. -- Ó ti rí i tẹ́lẹ̀, ṣùgbọ́n láìní ìfẹ́ kankan láti jẹ; ní báyìí lẹ́yìn ìdánwò náà, tí ìgbéraga gbé e sókè, ó rí i gẹ́gẹ́ bí ohun tí ó yẹ kí a fẹ́ kí a sì jẹ. "Ó rí," nítorí náà, ìyẹn ni pé, ó wo ó ní àfiyèsí jù, àti pẹ̀lú ìdùnnú àdẹ́dẹ̀ ó wo ó, ó sì dúró ní ìtẹ̀wọ̀gbà ní pípẹ́.

Nínú èyí, nítorí náà, ó ṣe kedere pé Efa kò ṣẹ̀ ṣáájú ọ̀rọ̀ ejò náà. Nítorí náà Rupertusi ṣàṣìṣe láti rò pé ó ti ṣẹ̀ tẹ́lẹ̀ nípasẹ̀ jíjẹ́ kí ìgbéraga gbé e sókè fúnra rẹ̀ àti nípasẹ̀ fífẹ́ èso ìfòfindè náà ní ọkàn rẹ̀, àti pé Bìlísì wá bá a lẹ́yìn náà láti lé e láti parí ẹṣẹ̀ náà nípasẹ̀ iṣẹ́ ìta.

"Dára" -- dùn, adùn, tí ó sì wù ahọ́n fún jíjẹ: àwọ̀ pupa ápù àti ṣẹ́rì jẹ́ àmì adùn, ó sì mú kí ebi mú ènìyàn.

TÍ Ó SÌ WÙ OJÚU RÍ. -- Ní èdè Hébérù, venechmad lehaskil, ìyẹn ni pé, "tí ó yẹ kí a fẹ́ fún mímọ̀"; èyí tí àwọn ará Hébérù túmọ̀ sí pé tí ó yẹ kí a fẹ́ fún gbígba ìmọ̀ àti ọgbọ́n. Nítorí ejò ti sọ nípa rẹ̀ pé: "Ẹ yóò dàbí àwọn ọlọ́run, tí ẹ ń mọ rere àti burúkú." Síbẹ̀síbẹ̀, nígbà tí Efa kò lè rí èyí pẹ̀lú ojú ara -- àti pé "ó rí" níbí ni a gbọ́dọ̀ mọ̀ ní ojú ara ṣe kedere láti ọ̀dọ̀ àwọn gbólóhùn méjì tí ó ṣáájú -- nítorí náà, ní ẹ̀kejì, Olùtumọ̀ wa [Vulgate], Kaldea, àti Vatablu túmọ̀ ọ́ dára jù sí "tí ó yẹ kí a wò fún ìtẹ̀wọ̀gbà," ìyẹn ni pé nípasẹ̀ ìrísí rẹ̀ àti ẹwà rẹ̀ (nítorí náà ni Septuaginti sì fi túmọ̀ rẹ̀ sí horaion, ìyẹn ni pé "ẹlẹ́wà") ó dì Efa mú, bí ẹni pé, nínú wíwò pípẹ́ àti ìtẹ̀wọ̀gbà ara rẹ̀.

Wo ohun tí Gregori Mímọ́ sọ nípa àfiyèsí àti ìtọ́jú ojú nínú Moralia 21, 2. Gbọ́ Bernadi Mímọ́ pẹ̀lú, Lórí Àwọn Ìgbésẹ̀ Ìrẹ̀lẹ̀, lórí ìgbésẹ̀ àkọ́kọ́, èyí tí í ṣe àfiyèsí: "Ṣọ́, Efa, ohun tí a fi lé ọ lọ́wọ́; dúró de ohun tí a ṣèlérí; ṣọ́ra fún ohun tí a kọ̀, kí o má ṣe padànù ohun tí a fún ọ. Èéṣe tí o fi ń tẹ̀jú mọ́ ikú rẹ bẹ́ẹ̀? Èéṣe tí o fi ń ju ojú rẹ tí ó ń rìn kiri sí i nígbà gbogbo bẹ́ẹ̀? Èéṣe tí ó fi wù ọ́ láti wo ohun tí o kò gbọdọ̀ jẹ? Mo ná ojú mi, ìwọ sọ pé, kì í ṣe ọwọ́ mi; kò jẹ́ èèwọ̀ láti rí, bí kò ṣe láti jẹ. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé èyí kì í ṣe ẹ̀bi, ó jẹ́ àmì ẹ̀bi síbẹ̀; nítorí nígbà tí àfiyèsí rẹ darí sí ìbòmíìràn, ejò ní àkókò náà ń yọ wọ sínú ọkàn rẹ ní ìkọ̀kọ̀, ó sì ń bá ọ sọ̀rọ̀ ní dídùn; pẹ̀lú ọ̀rọ̀ àdùn ó tẹ ọgbọ́n rẹ ba, pẹ̀lú irọ́ ó pa ẹ̀rù rẹ: Ẹ kì yóò kú rárá, ó sọ pé; ó mú àníyàn rẹ pọ̀ sí nígbà tí ó ń ru ojúkòkòrò jẹ sókè; ó mú àfiyèsí dí nígbà tí ó ń dábàá ìfẹ́; nígbẹ̀yìn ó fi ohun tí a kọ̀ síwájú ó sì gbà ohun tí a fún kúrò; ó na èso ó sì jí Párádísè; ó mu oró, ẹni tí yóò parun, ẹni tí yóò sì bí àwọn tí yóò parun."

Ó SÌ FÚN ỌKỌ RẸ̀ -- ó sọ fún un gbogbo ohun tí Bìlísì ti ṣèlérí, ó sì pàṣẹ fún un pé kí ó má ṣe bẹ̀rù ikú, nítorí ó lè rí i pé òun tí ó ti jẹ ṣì wà láàyè: bẹ́ẹ̀ ni ẹni tí a tàn jẹ ní kíákíá, tàn ọkọ rẹ̀ jẹ ní kíákíá. Nítorí Adamu, nígbà tí ó gbọ́ àwọn nǹkan wọ̀nyí, ìgbéraga gbé e sókè, àti nígbà tí ó fẹ́ mímọ̀ gbogbo, ó gbà pẹ̀lú aya rẹ̀ ó sì jẹ nínú igi ìfòfindè náà. Bẹ́ẹ̀ ni "lọ́dọ̀ obìnrin ni ẹṣẹ̀ bẹ̀rẹ̀, nípasẹ̀ rẹ̀ ni gbogbo wa fi ń kú" (Siraki 25:33). Augustini Mímọ́ fi kún (Ìlú Ọlọ́run 14, orí 11) pé Adamu, nítorí pé kò tíì rí ìlara Ọlọ́run, rò pé ẹṣẹ̀ rẹ̀ yìí jẹ́ ẹṣẹ̀ fẹ́rẹ̀ẹ́, àti pé òun yóò rọrùn gbà ìdáríjì lọ́dọ̀ Ọlọ́run.

Jẹ́ kí àwọn ọkùnrin kọ́ níbí pé àwọn obìnrin jẹ́ ìdẹ̀kùn ewu àti oró adùn, nígbà tí wọ́n bá ṣe ìfẹ́ ọkàn àti ìfẹ́-ara wọn, tí wọ́n fi ń pa ara wọn àti àwọn ọkọ wọn run: nítorí náà jẹ́ kí àwọn ọkùnrin ṣojú aláàárọ̀ kí wọ́n kọjú sí wọn kí wọ́n sì dúró tì. "Rántí nígbà gbogbo pé obìnrin ni ó lé olùgbé Párádísè kúrò nínú ohun ìní rẹ̀," ni Hieronimu Mímọ́ sọ, Lẹ́tà sí Nepotianu.

Bẹ́ẹ̀ ni Saturusi, olùṣàkóso Ọba Huneriku, ṣe, ẹni tí nígbà tí a rọ̀ ọ́ láti gba ẹ̀kọ́ Ariusi, ó kọ̀. Lọ́gán aya rẹ̀, tí ó bẹ̀rù ìparun ìdílé, tí ó mú àwọn ọmọ wá sí ẹsẹ̀ ọkọ rẹ̀, wólẹ̀ níwájú rẹ̀, ó sì fi ohun mímọ́ gbogbo bẹ̀ ẹ́ pé kí ó ṣàánú òun àti ọmọbìnrin wọn tí ó ṣì ń mu ọmú ìyá, àti àwọn ẹnì ọ̀wọ́n wọn mìíràn: Ọlọ́run yóò dáríjì ohun tí ó bá ṣe láìfẹ́, nítorí àwọn mìíràn ti ṣe bẹ́ẹ̀ ní àtinúwá. Nígbà náà ó dá a lóhùn, bí Jobu mímọ́: "Ìwọ ń sọ̀rọ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan lára àwọn obìnrin aṣiwèrè: èmi yóò bẹ̀rù àwọn nǹkan wọ̀nyí, aya, tí ó bá jẹ́ pé adùn ìgbésí-ayé yìí nìkan ni yóò di kíkorò nínú pípàdánù ohun ìní wa; jù bẹ́ẹ̀ lọ, tí ìwọ bá nífẹ̀ẹ́ ọkọ rẹ ní tòótọ́, ìwọ kì bá tilẹ̀ gbìyànjú láti fi ọ̀rọ̀ àrékérekè rẹ ṣubú u sínú ìparun ikú kejì. Wá, jẹ́ kí wọ́n gbà àwọn ọmọ, jẹ́ kí wọ́n gbà aya, jẹ́ kí wọ́n jà ohun ìní wa. Èmi, tí mo ní ìdàníláàyà pátápátá nínú àwọn ìlérí Olúwa, yóò tọ́jú ọ̀rọ̀ rẹ̀ nínú ọkàn mi: Tí ẹnikẹ́ni kò bá fi aya, àwọn ọmọ, oko, tàbí ilé sílẹ̀, kò lè jẹ́ ọmọ-ẹ̀hìn mi." Aya náà lọ. Saturusi, tí a gbà á ní gbogbo ohun, tí a sì fi ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìyà ṣe aláìlágbára, ni a fi sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí aláìní. Ẹlẹ́rìí ni Viktoru ti Utika nínú ìwé rẹ̀ Ìṣẹ́ǹṣẹ̀ Àwọn Vandali. Bákannáà ni Tomasi Moru kọjú sí aya rẹ̀, ó sì fẹ́ láti ṣẹ̀ sí Ọlọ́run kéré ju láti ṣẹ̀ sí ọba àti ìparun ìdílé rẹ̀.

ÓUN TÍ Ó JẸ. -- Pereira ṣàkíyèsí ẹṣẹ̀ mẹ́jọ Adamu: ẹṣẹ̀ àkọ́kọ́ ni ìgbéraga; ẹṣẹ̀ kejì, ìfẹ́ tí ó pọ̀ jù láti wù aya rẹ̀; ẹṣẹ̀ kẹta, àfiyèsí; ẹṣẹ̀ kẹrin, àìgbàgbọ́ -- bí ẹni pé Ọlọ́run halẹ̀ mọ́ ọn pẹ̀lú ikú ní àpèjúwe tàbí ní ìkìlọ̀ nìkan, ṣùgbọ́n kì í ṣe pátápátá sí ẹni tí ó bá ru òfin jẹ; ẹṣẹ̀ karùn-ún, ìgbéra-ẹni-ga -- bí ẹni pé rírú òfin yìí jẹ́ ẹṣẹ̀ kékeré àti fẹ́rẹ̀ẹ́ nìkan; ẹṣẹ̀ kẹfà, ojúkòkòrò oúnjẹ; ẹṣẹ̀ keje, àìgbọràn; ẹṣẹ̀ kẹjọ, wíwá àwáwí, nípa èyí tí Augustini Mímọ́ sọ (Ìwàásù 19, Lórí Àwọn Ẹni Mímọ́): "Tí Adamu kò bá ti wá àwáwí, a kì bá ti lé e kúrò ní Párádísè;" àti nítorí náà ó bá ti jẹ nínú igi ìyè: nítorí náà ó bá ti gba àìkú àti ìdájọ́-òdodo àkọ́kọ́ padà (nítorí àwọn méjèèjì so pọ̀). Ṣùgbọ́n ẹ̀kọ́ tí ó lòdì, gẹ́gẹ́ bí Pereira ti kọ́, ni tòótọ́ jù. Nítorí Adamu, ní kété tí ó ṣẹ̀, ṣáájú àwáwí rẹ̀ èyíkéyìí, ó ti bọ́ sínú ìdájọ́ ikú pátápátá. Nítorí ní orí 2, ẹsẹ 17, a ti dá ìdájọ́ náà pátápátá: "Ní ọjọ́ tí o bá jẹ nínú rẹ̀, ikú ni ìwọ yóò kú," ìyẹn ni pé, dájúdájú ìwọ yóò kú.

Hébérù àti Septuaginti fi kún "pẹ̀lú rẹ̀," ìyẹn ni pé Efa fún ọkọ rẹ̀ ní èso náà kí ó lè jẹ pọ̀ pẹ̀lú rẹ̀; ó dàbí ẹni pé Efa jẹ lẹ́ẹ̀mejì, lẹ́ẹ̀kan ṣoṣo, ìgbà kejì pẹ̀lú Adamu, kí ó lè tan án jẹ láti jẹ kí ó sì fi ara rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí ẹlẹgbẹ́ rẹ̀ nínú jíjẹ. Nítorí náà ni Septuaginti fi ní "wọ́n sì jẹ," Kaldea sì ní "ó jẹ (ìyẹn ni Adamu) pẹ̀lú rẹ̀."

Ìbéèrè: Ta ni ó ṣẹ̀ tóbi jù nínú àwọn méjèèjì, Adamu tàbí Efa?

Tomasi Mímọ́ dáhùn (Summa Theologiae II-II, ìbéèrè 163, abala 4) pé tí o bá wo ẹṣẹ̀ náà fúnra rẹ̀, Efa ṣẹ̀ tóbi jù, méjèèjì nítorí pé ó ṣẹ̀ ní àkọ́kọ́ àti nítorí pé ó mú Adamu ṣẹ̀, bẹ́ẹ̀ sì ni ó pa ara rẹ̀, àti òun, àti gbogbo wa run. Ṣùgbọ́n, tí o bá wo ipò ènìyàn náà, Adamu ṣẹ̀ tóbi jù, méjèèjì nítorí pé ó pé jù àti pé ó gbọ́n jù Efa lọ, àti nítorí pé Adamu gba àṣẹ yìí tààrà lọ́dọ̀ Ọlọ́run, nígbà tí Efa gba á ní alábọ́dé nìkan, ìyẹn ni nípasẹ̀ Adamu.


Ẹsẹ 7: Ojú Àwọn Méjèèjì Sì Ṣí

Bí ẹni pé ó ń sọ pé: Nípasẹ̀ ẹṣẹ̀, nígbà tí wọ́n ti yọ ìbòrí oore-ọfẹ́ àti ìdájọ́-òdodo àkọ́kọ́ kúrò, wọ́n ṣàkíyèsí ìhòhò wọn, ìtìjú, àti ẹ̀gàn, láti inú ohun pé wọ́n rí ìmọ̀lára ní ara wọn ti àwọn ìmọ̀lára ìfẹ́-ara tí ó ṣọ̀tẹ̀ sí ọgbọ́n, ní pàtàkì ti ìfẹ́-ara ẹlẹ́gbin sí ara wọn. Nítorí àwọn ìmọ̀lára ẹ̀gàn wọ̀nyí mú kí ènìyàn tijú tobẹ́ẹ̀ tí ó fi bo àti pa àwọn ẹ̀yà ara mọ́ nínú èyí tí ìfẹ́-ara yìí ń ṣe ọba: àti nínú rẹ̀, ní ẹ̀kẹta, wọ́n mọ̀ bí rere ìdájọ́-òdodo àkọ́kọ́ tí wọ́n ti pàdánù ṣe tóbi tó, àti sínú ẹṣẹ̀ àti burúkú tí ó tóbi tó ni wọ́n ti ṣubú; ní ẹ̀kẹrin, wọ́n mọ̀ pé Ọlọ́run àti ìdájọ́ Ọlọ́run jẹ́ òtítọ́, ṣùgbọ́n pé ejò àti Bìlísì jẹ́ opùrọ́ nínú àwọn ìlérí tí wọ́n ṣe fún wọn. Bẹ́ẹ̀ ni Krisostomu Mímọ́, Rupertusi, àti Augustini Mímọ́ (Ìlú Ọlọ́run 14, 17) sọ.

Láti inú ẹsẹ yìí ni a ti gbà pé Efa, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a ti yọ oore-ọfẹ́ kúrò lọ́dọ̀ rẹ̀ nípasẹ̀ ẹṣẹ̀, kò ṣàkíyèsí ìtìjú rẹ̀ àti ìhòhò rẹ̀ títí tí ó fi mú Adamu ṣẹ̀ bákan náà, àti pé èyí jẹ́ nítorí pé àkókò kúkúrú kọjá láàárín ẹṣẹ̀ àwọn méjèèjì, nígbà tí Efa, tí ó kún fún ìdùnnú èso náà àti fún fífún ọkọ rẹ̀ àti rírọ̀ ọ́, kò ronu ara rẹ̀ lórí ìjìyà àti ìhòhò rẹ̀; tàbí dájúdájú, gẹ́gẹ́ bí Fransisku ti Aresu ti sọ, a kò yọ ìdájọ́-òdodo àkọ́kọ́ kúrò lọ́dọ̀ Efa gẹ́gẹ́ bí ó ti jẹ́ oore-ọfẹ́ tí a fún ni lọ́fẹ̀ẹ́, bẹ́ẹ̀ sì ni kò rí ìmọ̀lára àwọn ìfẹ́-ara àti ìhòhò rẹ̀ títí tí Adamu fi ṣẹ̀: nítorí nígbà náà ni gbogbo ẹṣẹ̀ àkọ́kọ́ àìgbọràn yìí ti parí, nígbà náà sì ni a yọ ìdájọ́-òdodo àkọ́kọ́ kúrò lọ́dọ̀ àwọn méjèèjì nípasẹ̀ àṣẹ Ọlọ́run, nínú rẹ̀ sì ni wọ́n fi tijú. Nítorí tí a bá ti yọ ìdájọ́-òdodo àkọ́kọ́ kúrò lọ́dọ̀ Efa ní kété tí ó ṣẹ̀, ó bá ti tijú nítorí ìhòhò rẹ̀, kò sì bá ti jàṣírí lọ sí ọdọ̀ ọkọ rẹ̀ ní ìhòhò, ṣùgbọ́n nítorí ìtìjú ó bá ti wá ibùúgbé tàbí aṣọ, gẹ́gẹ́ bí ó ti ṣe ní kété tí Adamu ṣẹ̀.

Ìdí tí ìtìjú fi ń tẹ̀lé ìhòhò ní àdánidá, wo Sipriani Mímọ́, Ìwàásù Lórí Ìdí Ìkọlà.

Nítorí náà Augustini Mímọ́ (Ìwàásù 77 lórí Àwọn Àkókò) kọ́ pé ojúkòkòrò oúnjẹ ni ìyá ìfẹ́-ara ẹlẹ́gbin, gẹ́gẹ́ bí àwẹ̀ ṣe jẹ́ ìyá ìwà mímọ́. "Adamu," ó sọ pé, "kò mọ Efa àyàfi nígbà tí àìdálẹ́ ru ú sókè: nítorí nígbà tí ìjẹun àìpọ̀jù wà nínú wọn, ìwà-wúndíá aláìlábàwọ́n wà pẹ̀lú; àti nígbà tí wọ́n ṣe àwẹ̀ kúrò nínú oúnjẹ ìfòfindè, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n ṣe àwẹ̀ kúrò nínú àwọn ẹṣẹ̀ ẹ̀gàn. Nítorí ebi ni ọ̀rẹ́ ìwà-wúndíá, ọ̀tá ìwà-àìtọ́; ṣùgbọ́n ikún mú ìwà mímọ́ ṣubú ó sì ń tọ́jú ìdẹ̀kùn." Augustini Mímọ́ fi kún ní ibẹ̀ kan náà pé fún ìdí yìí ni Kristi ṣe àwẹ̀ tí ó sì ebi pa ní ijù, kí nípasẹ̀ àwẹ̀ rẹ̀ ó lè wẹ̀ ojúkòkòrò oúnjẹ àti ìfẹ́-ara ẹlẹ́gbin Adamu nù, kí ó sì mú Adamu àti àwa padà sí àìkú tí a pàdánù nípasẹ̀ ojúkòkòrò oúnjẹ Adamu.

WỌ́N ṢE AṢỌ ÌBÒ FÚN ARA WỌN -- ìyẹn ni pé, ìgbànu fún ikùn, ìyẹn ni aṣọ àbẹ́ fún ẹ̀gbẹ́, kí wọ́n lè bo àwọn ẹ̀yà ẹ̀gàn wọn: nítorí ní ìyókù ara wọn wọ́n ṣì wà ní ìhòhò, gẹ́gẹ́ bí Adamu fúnra rẹ̀ sọ fún Ọlọ́run ní ẹsẹ 10, gẹ́gẹ́ bí àwọn ará Brasili, àwọn Kafiri, àti àwọn ará India mìíràn ṣe ń ṣe lónìí. Irenaeu Mímọ́ (ìwé 3, orí 37) rò pé wọ́n ṣe àwọn wọ̀nyí láti inú ewé ọ̀pọ̀tọ́, gẹ́gẹ́ bí àmì ìrònúpìwàdà, wọ́n sì fi wọ́n sí ara wọn gẹ́gẹ́ bí aṣọ ìrora; nítorí ewé ọ̀pọ̀tọ́ ń gún ó sì ń yọ. Wo Ambrosu Mímọ́ pẹ̀lú, Lórí Párádísè, orí 13.


Ẹsẹ 8: Nígbà Tí Wọ́n Sì Gbọ́ Ohùn Olúwa

Ìyẹn ni ariwo ńlá àti àrùn láti inú gbígbọ̀n àwọn igi tí Ọlọ́run ru sókè; nítorí bí ẹni pé ní ẹsẹ̀ Ọlọ́run tí ó ń bọ̀ láti ọ̀nà jíjìn tí ó sì ń rìn lààrín àwọn igi, àwọn igi gbọ̀n: nítorí ohùn Ọlọ́run tí ó ń rìn ní Párádísè ni èyí, gẹ́gẹ́ bí Mose ti sọ. Síbẹ̀síbẹ̀ Kajetanu mọ̀ "ohùn" kì í ṣe ti àwọn igi, ṣùgbọ́n ti Ọlọ́run tí ó ń sọ̀rọ̀ tí ó sì bínú, àti, gẹ́gẹ́ bí Abulensi ti sọ, tí ó ń sọ pé: "Adamu, nígbò ni ìwọ wà?"

Ju bẹ́ẹ̀ lọ, Adamu mọ̀ pé ohùn Ọlọ́run ni èyí, ní àkọ́kọ́, nítorí tí ó ti bá Ọlọ́run sọ̀rọ̀ tẹ́lẹ̀, ó mọ ohùn Ọlọ́run tí ó mọ̀ dáadáa; ní ẹ̀kejì, nítorí ohùn yìí tóbi àti ẹ̀rù, ó sì yẹ Ọlọ́run: nítorí bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé nípasẹ̀ angẹli ni a ti dá a, síbẹ̀síbẹ̀ ó ṣàfihàn Ọlọ́run (wo Kánọ́nù 16); ní ẹ̀kẹta, nítorí Adamu mọ̀ pé kò sí ẹlòmíìràn tí ó lè dá ohùn yìí; ní ẹ̀kẹrin, nítorí ẹ̀rí-ọkàn ẹṣẹ̀, àti Ọlọ́run fúnra rẹ̀, sọ fún ọkàn rẹ̀ pé ohùn Ọlọ́run Olùgbẹ̀san ni èyí.

NÍ AFẸ́FẸ́ LẸHÌN ỌSÁN -- ìyẹn ni bí ọjọ́ ti ń ṣú, nígbà tí afẹ́fẹ́ díẹ̀ máa ń fẹ́, àti nígbà tí àwọn ènìyàn tí ooru ọjọ́ ti mú lárẹ̀ máa ń wá afẹ́fẹ́. Bẹ́ẹ̀ ni Hieronimu Mímọ́ sọ láti ọ̀dọ̀ Simaku, Akuila àti Teodotiọni, nínú Àwọn Ìbéèrè Hébérù rẹ̀. Nítorí Ọlọ́run farahàn níbí, tàbí jù bẹ́ẹ̀ lọ angẹli ní ipò Ọlọ́run, gẹ́gẹ́ bí ènìyàn, tí ó ń rìn ní ìrísí ènìyàn ní Párádísè.

Fi kún pé "ní afẹ́fẹ́" ni a sọ nítorí pé afẹ́fẹ́ (nítorí ó ń fẹ́ láti ẹ̀gbẹ́ tí Ọlọ́run ti ń bọ̀) jẹ́ kí a gbọ́ ohùn Ọlọ́run láti ọ̀nà jíjìn, kí Adamu lè bẹ̀rù Ọlọ́run tóbi jù kí ó sì ní àkókò láti wá ibùúgbé. Bẹ́ẹ̀ ni Fransisku ti Aresu sọ.

Ṣàkíyèsí gbólóhùn "lẹ́yìn ọ̀sán": Nítorí èyí, ni Irenaeu (ìwé 5) sọ, ń tọ́ka sí pé Kristi yóò wá ní àṣálẹ́ ayé, láti rà Adamu àti àwọn ìran rẹ̀ padà.

Fún ìtumọ̀ ní ọ̀nà ìhùwàsí -- ní ọ̀nà mélòó ni Ọlọ́run ń bá wa sọ̀rọ̀ -- wo Gregori Mímọ́, Moralia 28, orí 2 àti 3.

Ó PAMỌ́ SÁÀÁRÍN IGI NÁÀ -- ìyẹn ni pé, àwọn igi, ìyẹn ni pé láàárín àwọn igi tí ó nípọn jùlọ ní Párádísè. Ìyípadà iye ni [enallage].

Ṣàkíyèsí níbí pẹ̀lú Pereira àwọn èso àti ipa ẹṣẹ̀ márùn-ún: èyí àkọ́kọ́ ni pé ojú ṣí; èyí kejì ni ìhòhò; ẹ̀kẹta, ìtìjú àti ẹ̀gàn; ẹ̀kẹrin, kòkòrò ẹ̀rí-ọkàn; èyí karùn-ún, ìbẹ̀rù àti ẹ̀rù ìdájọ́ Ọlọ́run. Ní tòótọ́ Bernadi Mímọ́ sọ pé: "Nínú ẹṣẹ̀, ìdùnnú kọjá láì padà, àníyàn sì ń gbé tí kì í ṣe àlọ." Àti pé Musoniu, tí Geliu mẹ́nu kàn, sọ pé: "Nígbà tí ẹnìkan bá ṣe ohun ẹ̀gàn nípasẹ̀ ìgbádùn, ohun tí ó dùn ń lọ, ohun tí ó burú tí ó sì bani nínú jẹ́ sì ń gbé." Ní ọ̀nà tí ó lòdì, nínú iṣẹ́ líle ìwà rere, ohun tí ó le tí ó sì bani nínú jẹ́ ń lọ, ohun tí ó dùn tí ó sì mú ìdùnnú wá sì ń gbé.


Ẹsẹ 9: Nígbò Ni Ìwọ Wà?

Bí ẹni pé ó ń sọ pé: Mo fi ọ sílẹ̀ ní ipò kan, Adamu, mo sì rí ọ ní ipò mìíràn. Mo ti fi aṣọ ogo bora rẹ; ìwọ rìn ní ogo níwájú mi; ní báyìí mo rí ọ ní ìhòhò tí ó ń wá ibùúgbé. Báwo ni èyí ṣe rí ọ bẹ́ẹ̀? Ta ni ó mú ọ sínú ìyípadà ńlá bẹ́ẹ̀? Olè wo tàbí adigunjálè wo, tí ó yọ gbogbo ẹ̀bùn rẹ kúrò, tí ó mú ọ sínú àìní ńlá bẹ́ẹ̀? Nígbò ni ìmọ̀ ìhòhò yìí, nígbò ni ẹ̀gàn yìí ṣẹlẹ̀ sí ọ? Èéṣe tí o fi sá? Èéṣe tí o fi tijú? Èéṣe tí o fi pamọ́? Èéṣe tí o fi wàrìrì? Ṣé ẹnìkan dúró tí yóò fi ẹ̀sùn kàn ọ́? Ṣé àwọn ẹlẹ́rìí ń pọn ọ́ lójú? Níbo ni ẹ̀rù ńlá bẹ́ẹ̀ ti wọ̀ ọ́? Nígbò ni àwọn ìlérí ńlá ejò náà wà ní báyìí? Nígbò ni ìfọ̀kànbalẹ̀ àkọ́kọ́ ọkàn rẹ? Nígbò ni ìdàníláàyà ẹ̀mí? Nígbò ni àlàáfíà àti ìgbẹ́kẹ̀lé ẹ̀rí-ọkàn? Nígbò ni gbogbo ohun ìní àwọn rere bẹ́ẹ̀, àti ààyò kúrò nínú gbogbo burúkú? Bẹ́ẹ̀ ni Ambrosu Mímọ́ sọ, Lórí Párádísè, orí 14: "Nígbò," ó sọ pé, "ni ìdàníláàyà ẹ̀rí-ọkàn rere rẹ wà? Ẹ̀rù yìí jẹ́wọ́ ẹ̀bi, ibùúgbé yìí jẹ́wọ́ ìrúfin: nígbò ni ìwọ wà? Kì í ṣe ní ibùúgbé wo ni mo béèrè, ṣùgbọ́n ní ipò wo? Nígbò ni àwọn ẹṣẹ̀ rẹ mú ọ lọ, tí o fi sá kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run rẹ ẹni tí o ti ń wá ṣáájú?"


Ẹsẹ 10: Ẹ̀rù Bà Mí, Nítorí Ìhòhò Ni Mo Wà

"Ẹ̀rù bà mí," ìyẹn ni pé, mo tijú, inú mi bàjẹ́ láti wá síwájú rẹ; nítorí pẹ̀lú àwọn ewé ọ̀pọ̀tọ́ wọ̀nyí mo kúkú bo àwọn ẹ̀yà ẹ̀gàn mi, nínú ìyókù ara mi sì mo ṣì wà ní ìhòhò. "Nítorí náà" (nítorí Hébérù vav, tí ó túmọ̀ sí "àti," sábà máa ń jẹ́ ohun tí ó fún ìdí) "mo pamọ́." Bẹ́ẹ̀ ni a máa ń mú "ẹ̀rù" gẹ́gẹ́ bí "ìtìjú," àti bẹ́ẹ̀ ni "ẹ̀rù" tàbí "ìbẹ̀rù" ọ̀wọ̀ ni a ń pe ní ìtìjú àti ọ̀wọ̀ fúnra rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí mo ti sọ ní Heberu 12:28.

Ẹsẹ 11. TA NI Ó SỌ. -- Ọ̀rọ̀ "nítòótọ́" (enim) kò sí nínú Hébérù, bẹ́ẹ̀ sì ni kì í ṣe fún ìdí, ṣùgbọ́n fún ìtẹnumọ́, tí ó ní ìtumọ̀ kan náà bí "ní tòótọ́," "ṣùgbọ́n nítòótọ́," "síbẹ̀." Nítorí Ọlọ́run ń tẹ àti ṣírò Adamu níbí láti jẹ́wọ́ ìdí àti ẹ̀bi ìhòhò rẹ̀.

Ẹsẹ 12. OBÌNRIN TÍ O FÚN MI GẸGẸ BÍ ẸLẸGBẸ́. -- "Olóòtítọ́ ni ẹni àkọ́kọ́ láti fi ẹ̀sùn kàn ara rẹ̀": ṣùgbọ́n fún wa, Adamu, tí ó ti kún fún ìfẹ́-ara, ìgbéraga, àti ìfẹ́-ara-ẹni lẹ́yìn ẹṣẹ̀, darí ọ̀nà ní wíwá àwáwí fún àwọn ẹṣẹ̀; lẹ́yìn náà ó yí ẹ̀bi padà sí aya tí ó tan án jẹ, àti sí Ọlọ́run fúnra rẹ̀, ẹni tí ó fún un ní irú aya bẹ́ẹ̀.


Ẹsẹ 14: Olúwa Ọlọ́run Sì Sọ Fún Ejò Náà

Ejò náà wà níwájú Ọlọ́run, Adamu, àti Efa. Nítorí bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé lẹ́yìn ìdánwò náà Bìlísì ti fi ejò náà sílẹ̀, tí ó sì ń rákò níbí àti níbẹ̀, síbẹ̀síbẹ̀ nípasẹ̀ àṣẹ Ọlọ́run a darí i sí ibi tí Adamu, ẹni tí a pè kúrò nínú ibùúgbé rẹ̀ nípasẹ̀ Ọlọ́run, ti jáde síwájú Ọlọ́run; ní pàtàkì nítorí pé ibi ìdánwò ejò kò jìnnà sí ibi ìpamọ́ Adamu: nítorí ní kété tí a dán Adamu wò tí ó sì ṣubú, ó wá ìbòrí àti ibùúgbé tí ó wà nítòsí.

NÍTORÍ O TI ṢE ÈYÍ, ÈGÚN NI Ọ̀ LÁÀRÍN GBOGBO ẸRANKO. -- Ọlọ́run yípadà sí ẹni àkọ́kọ́ àti dájúdájú tí ó fa burúkú, ejò oníyànjú, ó sì fi ègún kàn án.

Ṣàkíyèsí ní àkọ́kọ́, pé nípasẹ̀ ejò níbí ni a mọ̀ ní gidi pé ejò tòótọ́ ni, gẹ́gẹ́ bí Efremu Mímọ́, Barsepha, Tostatu, àti Pereira ti sọ; àti Bìlísì, ẹni tí ó jẹ́ olùmú, olùsọ̀rọ̀, àti bí ẹni pé ọkàn ejò náà.

Nítorí náà, ní ẹ̀kejì, gbogbo àwọn ìjìyà wọ̀nyí jẹ́ ti ejò ní ọ̀nà kan ní gidi, nítorí pé ó jẹ́ ohun èlò Bìlísì àti irinṣẹ́ ìparun ènìyàn: síbẹ̀síbẹ̀ àwọn kan yẹ Bìlísì jù. Nítorí gbogbo àwọn àkọ̀wé àtijọ́ mọ̀ àwọn nǹkan wọ̀nyí sí Bìlísì.

Ní ẹ̀kẹta, ejò ní ègún nítorí pé ó jẹ́ ìríra, ẹ̀rù, olóró, àti ipalára ju gbogbo ẹranko lọ, ní pàtàkì sí ènìyàn, pẹ̀lú ẹni tí ó ní ìkọ̀rílẹ̀ àdánidá lẹ́yìn ẹṣẹ̀.

Ní ẹ̀kẹrin, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ṣáájú ìdánwò Efa ejò kò rìn títí (gẹ́gẹ́ bí Basili Mímọ́ ti sọ, Ìwàásù Lórí Párádísè, àti Didimu nínú Catena ti Lipomanu), ṣùgbọ́n ó ń rìn lórí àyà rẹ̀ tí ó ń rákò nínú àwọn ihò, tí ó sì ń jẹ ilẹ̀ -- nítorí àwọn méjèèjì jẹ́ àdánidá rẹ̀ -- síbẹ̀síbẹ̀ kò jẹ́ ìríra tàbí aláìlọ́lá nígbà náà; ipò àti ọlá rẹ̀ wà láàárín àwọn ẹranko. Ṣùgbọ́n lẹ́yìn ìdánwò àti ìtànjẹ Efa, ejò di ohun ìkọ̀rísí, aláìlọ́lá, àti ìríra sí ènìyàn: àti ráràkò, sísá ìmọ́lẹ̀ àti ènìyàn, títẹ̀lé àwọn ihò, jíjẹ ilẹ̀, tí ó jẹ́ àdánidá fún un tẹ́lẹ̀, ní báyìí a fi ìdí múlẹ̀ fún un gẹ́gẹ́ bí ìjìyà, a sì ṣètò gẹ́gẹ́ bí aláìlọ́lá. Nítorí kí ni ìdí tí a fi yóò yọ àwọn ẹ̀bùn àdánidá kúrò lọ́dọ̀ ejò nínú èyí tí kò sí ẹ̀bi, àwọn ẹ̀bùn tí a kò yọ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ẹ̀mí bìlísì fúnra wọn nítorí ẹṣẹ̀ wọn? Bẹ́ẹ̀ ni ikú jẹ́, bí ẹni pé, àdánidá sí ènìyàn, àti sí ara ènìyàn tí a ṣe nínú àwọn ohun tí ó ń jà ara wọn, ṣùgbọ́n lẹ́yìn ẹṣẹ̀ rẹ̀ ó bẹ̀rẹ̀ sí jẹ́ ìjìyà ẹṣẹ̀. Bẹ́ẹ̀ náà ni ìji ọ̀run [rainbow], tí ó jẹ́ àdánidá tẹ́lẹ̀, lẹ́yìn ìkún-omi, bẹ̀rẹ̀ sí jẹ́ àmì majẹ̀mú tí a ṣe láàárín Noa, ènìyàn, àti Ọlọ́run (Gẹnẹsisi 9:46).

Ní karùn-ún, ìjìyà ejò yìí yẹ àti tọ́: ìyẹn ni pé, ejò ti gbìyànjú láti yọ wọ sínú ọ̀rẹ́ àti ìmọ̀ọ́mọ̀ pẹ̀lú ènìyàn; nítorí náà ó gba ìkọ̀rílẹ̀ àti ègún. Bìlísì ti gbé ejò sókè láti bá obìnrin sọ̀rọ̀; nítorí náà a pàṣẹ fún un láti rákò lórí ilẹ̀. Ó ti tan án jẹ sí jíjẹ èso; nítorí náà a dá a lẹ́bi láti jẹ ilẹ̀. Ó ti wò ẹnu obìnrin; nítorí náà ní báyìí ó ń wo gígísẹ̀ tí ó sì ń bá a lọ ní ìkọ̀kọ̀, ni Delrio sọ.

Ní ẹ̀kẹfà, ní àfiwé àwọn nǹkan wọ̀nyí yẹ Bìlísì. Nítorí, gẹ́gẹ́ bí Rupertusi ti sọ (Lórí Mẹ́talókan 3, orí 18), Bìlísì ń rìn lórí àyà rẹ̀ nítorí pé kì í ṣe ohun ọ̀run ni ó ń ronú mọ́, gẹ́gẹ́ bí ìgbà tí ó jẹ́ angẹli, ṣùgbọ́n ohun ayé, àní ohun apàdí nígbà gbogbo; ilẹ̀ sì, ìyẹn ni pé àwọn ènìyàn tí ń ronu ohun ayé, jẹ́ oúnjẹ àti ẹran rẹ̀ láti ìgbà ẹṣẹ̀ Adamu. Nítorí ó ń kọ́ wọn láti rákò lórí ilẹ̀ lórí ikùn wọn, ìyẹn ni pé, láti fi ara wọn pátápátá fún ojúkòkòrò oúnjẹ àti ìfẹ́-ara ẹlẹ́gbin. Bẹ́ẹ̀ ni Gregori Mímọ́ sọ, Moralia 21, orí 2. Lẹ́ẹ̀kan sí i, Augustini Mímọ́ (Lórí Gẹnẹsisi Lòdì sí Àwọn Manikea 2, orí 17), Bede, Rupertusi, Hugo, àti Kajetanu sọ pé: Bìlísì rìn "lórí àyà rẹ̀ àti lórí ikùn rẹ̀" nítorí pé ó ń kọlu àti tàn àwọn ènìyàn jẹ ní ọ̀nà méjì: ní àkọ́kọ́, nípasẹ̀ ìgbéraga, tí a fi àyà ṣàpèjúwe; ní ẹ̀kejì, nípasẹ̀ ìfẹ́-ara ẹlẹ́gbin, tí a fi ikùn ṣàpèjúwe. Nítorí nínú àyà ni agbára ìbínú wà, nínú ikùn ni agbára ìfẹ́-ara wà, Bìlísì sì ń ru àwọn ìfẹ́ wọ̀nyí sókè ó sì ń tan wọ́n jóná, ó sì ń fi wọ́n lé àwọn ènìyàn sí àwọn ẹṣẹ̀ tí ó burú jù.


Ẹsẹ 15: Òun Yóò Fọ́ Orí Rẹ (Ìhìnrere Àkọ́kọ́)

ÈMI YÓÒ FI ÌJÀ SÍ LÁÀRÍN ÌWỌ ÀTI OBÌNRIN NÁÀ. -- Nítorí nígbà tí Ọlọ́run gbà agbára-ọba ènìyàn lórí àwọn ẹranko kúrò nítorí ẹṣẹ̀, ejò bẹ̀rẹ̀ sí jẹ́ ohun ipalára àti apaniyan sí ènìyàn; àti ní ìyípadà ènìyàn bẹ̀rẹ̀ sí jẹ́ apejò-pa, nígbà tí ṣáájú ẹṣẹ̀ kò sí ìkọ̀rílẹ̀, àìdùn, ìkọ̀rísí, tàbí ìfẹ́ láti ṣe ipalára láàárín ènìyàn àti ejò.

Aristoteli sọ pé ìtọ́ ènìyàn ń jẹ ejò nínú, àti pé tí ó bá kàn ọ̀fun (èyí tí ó fi dán Efa wò), ó pa á.

ÒUN YÓÒ FỌ́ ORÍ RẸ. -- Ọ̀nà mẹ́ta ni kíkà wà níbí. Ẹ̀kínní ni ti àwọn ìwé Hébérù tí ó ní: "Òun" (ìyẹn ni irúgbìn náà) "yóò fọ́ orí rẹ"; bẹ́ẹ̀ sì ni Leo Mímọ́ kà á, àti Lipomanu láti ọ̀dọ̀ rẹ̀. Ẹ̀kejì ni: "Òun" (ìyẹn ni ènìyàn tàbí Kristi) "yóò fọ́ orí rẹ"; bẹ́ẹ̀ ni Septuaginti àti Kaldea. Ẹ̀kẹta ni: "Òun yóò fọ́ orí rẹ." Bẹ́ẹ̀ ni Bíbélì Róómù àti gbogbo àwọn ti Látìnì fẹ́rẹ̀ẹ́ kà á, pẹ̀lú Augustini Mímọ́, Krisostomu, Ambrosu, Gregori, Bede, Alcuinu, Bernadi, Eucheriu, Rupertusi, àti àwọn mìíràn. Àwọn ìwé àfọwọ́kọ Hébérù kan ṣe àtìlẹ́yìn fún èyí pẹ̀lú, tí wọ́n kà hi tàbí hu dípò hu, pẹ̀lú chirich kékeré tàbí ńlá. Fi kún pé hu sábà máa ń dúró fún hi, ní pàtàkì nígbà tí ìtẹnumọ́ wà àti pé ohun tí ó jẹ́ ti akọ ni a sọ sí obìnrin, gẹ́gẹ́ bí fífọ́ orí ejò níbí. Àwọn àpẹẹrẹ wà ní ẹsẹ yìí 12 àti 20, Gẹnẹsisi 17:14, Gẹnẹsisi 24:44, Gẹnẹsisi 38:21 àti 25. Ìṣe-ọ̀rọ̀ akọ iascuph (tí ó túmọ̀ sí "yóò fọ́") kò sì jẹ́ ìdènà; nítorí ìyípadà akọ-abo sábà ń wà nínú èdè Hébérù, tí a fi ń fi akọ dúró fún abo àti ní ìyípadà rẹ̀, ní pàtàkì tí ìdí àti ohun ìjìnlẹ̀ kan bá wà lẹ́yìn rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ó ti wà níbí, gẹ́gẹ́ bí èmi yóò ti ṣàlàyé ní báyìí. Nítorí náà hi iascuph dúró fún hi tascuph. Bẹ́ẹ̀ ni ní orí 2:23, a sọ iickare issa dípò tickare issa. Nítorí náà Josefu pẹ̀lú (ìwé 1, orí 3) kà á gẹ́gẹ́ bí Olùtumọ̀ wa ti ní; nítorí ó sọ pé: "Ó pàṣẹ pé kí obìnrin fi ọgbẹ́ kàn orí rẹ̀," gẹ́gẹ́ bí Rufinu ti túmọ̀. Láti inú èyí ó ṣe kedere pé Josefu kà hu tẹ́lẹ̀, ìyẹn ni pé "òun fúnra rẹ̀" [obìnrin], ṣùgbọ́n àwọn olùtẹ̀wé aládàámọ̀ ti yọ ọ̀rọ̀ gyne (obìnrin) kúrò nínú rẹ̀.

Ṣàkíyèsí ní àkọ́kọ́, pé kò sí èyíkéyìí nínú àwọn kíkà mẹ́ta wọ̀nyí tí ó yẹ kí a kọ̀; àní gbogbo wọn jẹ́ òtítọ́: nítorí nígbà tí Ọlọ́run fi obìnrin pẹ̀lú irúgbìn rẹ̀ sí ejò pẹ̀lú irúgbìn rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọn olùbára, nítorí náà Ó fẹ́ sọ pé obìnrin pẹ̀lú irúgbìn rẹ̀ yóò fọ́ orí ejò; gẹ́gẹ́ bí ní ọ̀nà tí ó lòdì ejò ń bá gígísẹ̀ obìnrin àti irúgbìn rẹ̀ lọ ní ìkọ̀kọ̀. Àti nítorí náà ó dàbí ẹni pé Mose ní èdè Hébérù níbí dàpọ̀ ìṣe-ọ̀rọ̀ akọ pẹ̀lú àpọ́nlé abo, tí ó sọ pé hi iascuph, "òun yóò fọ́," láti ṣàfihàn pé obìnrin àti irúgbìn rẹ̀, àti nítorí náà obìnrin nípasẹ̀ irúgbìn rẹ̀, ìyẹn ni nípasẹ̀ Kristi, yóò fọ́ orí ejò.

Ṣàkíyèsí ní ẹ̀kejì: Àwọn nǹkan wọ̀nyí, gẹ́gẹ́ bí mo ti sọ, jẹ́ ti ejò àti ti Bìlísì ní gidi, ẹni tí ó jẹ́ bí ẹni pé olùmú àti ọkàn ejò. Nítorí ìkọ̀rílẹ̀ yìí, ìkọ̀rísí, ìpayà, àti ogun bẹ̀rẹ̀ ní gidi lẹ́yìn ẹṣẹ̀ láàárín àwọn ejò àti ènìyàn, àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin, gẹ́gẹ́ bí ìrírí ti fi hàn ní báyìí. Àní Rupertusi (ìwé 3, orí 20) mú ìrírí pàtàkì àti akíyèsí kan wá, ìyẹn ni pé orí ejò kò ṣeé fọ́ rọrùn pẹ̀lú idà, ọ̀pá, àti òòlù kí gbogbo ara kú; ṣùgbọ́n tí obìnrin bá fi àtẹ́lẹsẹ̀ ìhòhò ṣáájú eyín ejò tí ó sì tẹ orí rẹ̀, lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ pẹ̀lú orí gbogbo ara kú pátápátá.

Lẹ́ẹ̀kan sí i, àwọn nǹkan kan náà wọ̀nyí yẹ Kristi àti Maria Olùbùkún tí ó ń bá Bìlísì jagun jù, àní ní gidi. Nítorí "obìnrin" ni Efa, ẹni tí ó fọ́ Bìlísì nígbà tí ó ṣe ìrònúpìwàdà, tàbí jù bẹ́ẹ̀ lọ obìnrin náà ni Maria Olùbùkún, ọmọbìnrin Efa; irúgbìn rẹ̀ ni Jesu àti àwọn Kristẹni; ejò ni Bìlísì; irúgbìn rẹ̀ ni àwọn aláìgbàgbọ́, àti gbogbo àwọn ẹni búburú. Nítorí náà Maria Olùbùkún fọ́ ejò; nítorí pé ó kún fún oore-ọfẹ́ nígbà gbogbo, ó sì jẹ́ ológo gẹ́gẹ́ bí aṣẹ́gun Bìlísì, ó sì fọ́ gbogbo ẹ̀kọ́ aládàámọ̀ (tí ó jẹ́ orí ejò) ní gbogbo ayé, gẹ́gẹ́ bí Ìjọ ti ń kọrin; ṣùgbọ́n Kristi fọ́ ọ àti orí rẹ̀ àti ète rẹ̀ ní pípé jùlọ, nígbà tí ó fi agbára ara rẹ̀ lórí Àgbélébù gbà ìjọba gbogbo àti ẹrù rẹ̀ lọ́wọ́ Bìlísì; àti lọ́dọ̀ Kristi, Efa tí ó ronúpìwàdà àti Maria aláìlẹ̀ṣẹ̀, àti àwa pẹ̀lú, gbogbo wa gba agbára fífọ́ Bìlísì àti irúgbìn rẹ̀ (ìyẹn ni, ní àkọ́kọ́, àwọn àbá rẹ̀; ní ẹ̀kejì, irúgbìn rẹ̀, ìyẹn ni àwọn ènìyàn búburú, nítorí Bìlísì ni bàbá àti olórí wọn). Nítorí èyí ni ohun tí a sọ ní Saamu 91 (Vulg. 90): "Lórí paramọ́lẹ̀ àti basilisiku ni ìwọ yóò rìn, ìwọ yóò sì tẹ kìnnìún àti dragọni mọ́lẹ̀." Àti Luku 10: "Kíyèsí, mo ti fún yín ní agbára láti tẹ àwọn ejò àti àkékèé mọ́lẹ̀, àti lórí gbogbo agbára ọ̀tá." Àti Romu 16: "Kí Ọlọ́run fọ́ Satani lábẹ́ ẹsẹ̀ yín ní kíákíá." Bẹ́ẹ̀ ni Teodoreti, Rupertusi, Bede níbí, Augustini (Ìlú Ọlọ́run 11, orí 36), Epifaniu (ìwé 2 Lòdì sí Àwọn Antidikómariani), àti àwọn Bàbá Ìjọ mìíràn kárí.

Ní ọ̀nà tí ó yẹ Krisostomu Mímọ́ (Ìwàásù Lórí Ìfòfindè Igi, ìdìpò 1) fi Kristi sí Adamu, Maria Olùbùkún sí Efa, àti Gabrieli sí ejò: "Ikú," ó sọ pé, "nípasẹ̀ Adamu, ìyè nípasẹ̀ Kristi; ejò tàn Efa jẹ, Maria gbà pẹ̀lú Gabrieli; ṣùgbọ́n ìtànjẹ Efa mú ikú wá, ìgbàpẹ̀lú Maria bí Olùgbàlà fún ayé. Nípasẹ̀ Maria ni a ti tún ohun tí ó parun nípasẹ̀ Efa ṣe; nípasẹ̀ Kristi ni a ti rà ohun tí ó di ẹrú nípasẹ̀ Adamu padà; nípasẹ̀ Gabrieli ni a ti ṣèlérí ohun tí a ti sọ nù nípasẹ̀ Bìlísì."

YÓÒ FỌ́. -- Ní èdè Hébérù ó jẹ́ iascuph, tí Rabi Abrahamu túmọ̀ sí "yóò lù"; Rabi Solomoni, "yóò gún"; Septuaginti túmọ̀ tereset, ìyẹn ni pé, "yóò fọ́"; Filo síbẹ̀ (Àwọn Àfiwé 2), pẹ̀lú àwọn kan kà á sí epitereset, ìyẹn ni pé, "yóò ṣọ́." Nítorí náà ni Kaldea fi túmọ̀ pé: "Òun yóò ṣọ́ ọ fún ohun tí o ṣe sí i láti ìbẹ̀rẹ̀, ìwọ sì yóò ṣọ́ ọ ní òpin." Ní gidi, Hébérù scuph dàbí ẹni pé ó túmọ̀ sí lílù ẹnìkan lójijì àti bí ẹni pé láti inú ìkọ̀kọ̀ àti ibùúgbé, ríríbọ, títẹ̀mọ́lẹ̀, fífọ́, gẹ́gẹ́ bí ó ti ṣe kedere láti Jobu 9:17 àti Saamu 140 (Vulg. 139):11; nítorí náà ni Olùtumọ̀ wa fi túmọ̀ rẹ̀ ní ọ̀gán bí "ìwọ yóò bá a lọ ní ìkọ̀kọ̀."

Wo níbí bí àwọn aládàámọ̀ àti àwọn abọ́rìṣà tí a ń pè ní Ofaiti, ìyẹn ni "àwọn olùbọ̀wọ̀-ejò," láti ophis, tí ó túmọ̀ sí ejò, tí wọ́n ń sin nítorí pé, nípasẹ̀ dídábàá èso ìfòfindè, ó ti jẹ́ ìpilẹ̀ṣẹ̀ ìmọ̀ rere àti burúkú fún Adamu àti àwọn ìran rẹ̀ ṣe wèrè tó; àti nítorí náà wọ́n ń fi búrẹ́dì rúbọ fún un. Epifaniu ṣàlàyé ààtò ẹbọ wọn (Ẹ̀kọ́ Aládàámọ̀ 37).

ÀTI ÌWỌ YÓÒ BÁ GÍGÍSẸ̀ RẸ̀ LỌ NÍ ÌKỌKỌ. -- Ní èdè Hébérù ìṣe-ọ̀rọ̀ kan náà tí a ti mẹ́nu kàn ni, iascuph, tí Septuaginti túmọ̀ ní ìṣáájú sí tereset, ìyẹn ni pé "yóò fọ́": ṣùgbọ́n níbí wọ́n túmọ̀ rẹ̀ sí tereseis, ìyẹn ni pé "ìwọ yóò ṣọ́" (ìyẹn ni, nípasẹ̀ bíbá a lọ ní ìkọ̀kọ̀). Nítorí àwọn ejò ní gidi, tí wọ́n pamọ́ sí ní pápá àti igbó, ń gbẹ̀san kì í ṣe nípasẹ̀ agbára gbangba ṣùgbọ́n nípasẹ̀ ẹ̀tàn, wọ́n sì ń bù àwọn tí kò ṣọ́ra láti ẹ̀yìn wọ́n sì ń kọlu gígísẹ̀, láti ibẹ̀ wọ́n sì ń pa nípasẹ̀ oró tí ó ń rákò nínú gbogbo ara. Bẹ́ẹ̀ ni Rupertusi sọ.

Ní àfiwé, Filo sọ pé: Gígísẹ̀ ni apá ọkàn tí ó faramọ́ ìwà ayé, tí ó sì rọ sí ìmọ̀lára ara àti ìgbádùn ayé. Bìlísì ń bá apá yìí lọ ní ìkọ̀kọ̀, àti nípasẹ̀ rẹ̀ fún ọkàn àti ìfẹ́. Àti nítorí náà Kristi wẹ ẹsẹ̀ àwọn ọmọ-ẹ̀hìn rẹ̀ ní Oúnjẹ Àṣálẹ́ Ìkẹyìn, kí èyí lè jẹ́ àmì pé ègún gígísẹ̀ ti wẹ̀ nù -- ègún tí nípasẹ̀ rẹ̀, láti ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀ ohun gbogbo, ọ̀nà ṣí sílẹ̀ fún jíjẹ ejò.

Bákannáà Bìlísì ń bá gígísẹ̀ lọ ní ìkọ̀kọ̀, ìyẹn ni pé ó ń gbìyànjú bí ẹni pé láti ẹ̀yìn láti lù ní ìkọ̀kọ̀ (nítorí ohun tí a ń tọ́ka sí níbí, ní ọ̀nà Hébérù, kì í ṣe iṣẹ́ lílù tí ó parí, ṣùgbọ́n èyí tí ó bẹ̀rẹ̀, tàbí ìgbìyànjú nìkan) Kristi, Maria Olùbùkún, àti àwọn Kristẹni; ṣùgbọ́n kò borí wọn nígbà tí wọ́n bá ṣì jẹ́ irúgbìn Kristi, ìyẹn ni ọmọ Ọlọ́run. Fi kún pé Bìlísì ní gidi ń lù àti fọ́ àwọn kan nínú irúgbìn yìí, ìyẹn ni àwọn olùgbàgbọ́ tí wọ́n jẹ́ nínú Ìjọ bí ẹni pé gígísẹ̀ -- ìyẹn ni pé, àwọn tí ó kéré jù, tí kò wúlò, àti àwọn tí ó so mọ́ ayé.

Lẹ́ẹ̀kan sí i, "orí" Kristi ni ìwà-Ọlọ́run rẹ̀, "gígísẹ̀" rẹ̀ ni ìwà-ènìyàn rẹ̀. Nígbà tí Bìlísì kọlu tí ó sì pa ìwà-ènìyàn yìí, a pa á fúnra rẹ̀: nítorí nígbà náà ni Kristi fọ́ orí Bìlísì, ìyẹn ni pé Ó sọ ìgbéraga rẹ̀ kalẹ̀ Ó sì tẹ gbogbo agbára rẹ̀ ba.

Ní ọ̀nà àfiwé, ìjà yìí láàárín obìnrin àti ejò ṣàfihàn ìkọ̀rísí àti ogun tí kò dáwọ́ dúró láàárín Ìjọ àti Bìlísì, gẹ́gẹ́ bí Johanu Mímọ́ ti kọ́ (Ìfihàn 12:13) àti àwọn Bàbá Ìjọ kárí. Àní àwọn kan, gẹ́gẹ́ bí Bàbá Gordọnu (Àríyànjiyàn 1, orí 17), mọ̀ ní gidi nípasẹ̀ "obìnrin" Ìjọ, àti nípasẹ̀ "ejò" Bìlísì. Ṣùgbọ́n obìnrin jù bẹ́ẹ̀ lọ ní gidi túmọ̀ sí obìnrin, àti ní ohun ìjìnlẹ̀ Ìjọ; nítorí náà ni Àpóstélì (Efẹsu 5:32) fi pè é ní Sakramenti, tàbí, gẹ́gẹ́ bí ó ti wà ní èdè Gíríìkì, ohun ìjìnlẹ̀ Kristi àti Ìjọ.

Ní ọ̀nà ìhùwàsí, Gregori Mímọ́ (Moralia 1, orí 38): "A ń fọ́ orí ejò," ó sọ pé, "nígbà tí a bá fa ìpilẹ̀ṣẹ̀ ìdánwò kúrò nínú ọkàn; nígbà náà sì ni ó ń bá gígísẹ̀ wa lọ ní ìkọ̀kọ̀, nítorí ó ń kọlu òpin iṣẹ́ rere ní àrékérekè àti agbára jù." Àti Augustini Mímọ́ lórí Saamu 49 àti 104 (Vulg. 48 àti 103): "Tí Bìlísì bá ń ṣọ́ gígísẹ̀ rẹ, ìwọ ṣọ́ orí rẹ̀. Orí rẹ̀ ni ìpilẹ̀ṣẹ̀ àbá búburú; nígbà tí ó bá bẹ̀rẹ̀ sí dábàá búburú, nígbà náà lé e kúrò, ṣáájú kí ìdùnnú kí ó dìde kí ìgbà tí a bá sì tẹ̀lé. Àti bẹ́ẹ̀ ni ìwọ yóò yàgò fún orí rẹ̀, àti nítorí náà kì yóò mú gígísẹ̀ rẹ," ìyẹn ni:

"Dúró sí ìbẹ̀rẹ̀: àbò tí a pèsè pẹ́ jù, nígbà tí burúkú ti lágbára nípasẹ̀ ìdúró pípẹ́."

Àti Bernadi Mímọ́, Sí Arábìnrin Rẹ̀ Lórí Ọ̀nà Ìgbéṣí-Ayé Rere, orí 29: "A ń fọ́ orí ejò," ó sọ pé, "nígbà tí a bá ṣàtúnṣe ẹ̀bi níbi tí ó ti bí." Alcuinu, tàbí Albinu, fi kún èyí pé: Bìlísì, ó sọ pé, ń bá gígísẹ̀ wa lọ ní ìkọ̀kọ̀ nítorí ó ń kọlu òpin ìgbésí-ayé wa ní líle jù. Fún ìdí yìí ni àwọn ẹni mímọ́ fi bẹ̀rù òpin wọn, wọ́n sì sìn Ọlọ́run ní ìtara jù nígbà náà. Bẹ́ẹ̀ ni Hilariọni Mímọ́, tí ó bẹ̀rù ní ikú, sọ fún ara rẹ̀ pé: "O ti sìn Olúwa fún ọdún 70, ìwọ sì bẹ̀rù ikú?" Bàbá Pambo, tí ó ń kú, sọ pé: "Mo ń lọ sí ọ̀dọ̀ Ọlọ́run mi ní báyìí; ṣùgbọ́n gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó kúkú bẹ̀rẹ̀ láti sin Ọlọ́run ní tòótọ́ àti ní ẹ̀tọ́." Arseniu sọ pé: "Fún mi, Olúwa, kí ó kéré tán ní báyìí kí n bẹ̀rẹ̀ láti gbé ìgbésí-ayé ọlọ́lá." Fransisku Mímọ́ nítòsí ikú sọ pé: "Àwọn arákùnrin, títí di ìsinsìnyí a ṣe díẹ̀; jẹ́ kí a bẹ̀rẹ̀ ní báyìí láti sin Ọlọ́run; jẹ́ kí a padà sí ìpilẹ̀ṣẹ̀ ìrẹ̀lẹ̀ àti ìbẹ̀rẹ̀ ẹ̀kọ́." Ó sọ èyí ó sì ṣe é, gẹ́gẹ́ bí Bonaventura Mímọ́ ti jẹ́rìí sí nínú Ìtàn Ìgbésí-Ayé rẹ̀. Bákannáà Antoni sọ pé: "Lónìí, ẹ ronú pé ẹ ti bẹ̀rẹ̀ ìgbé ayé ẹlẹ́sìn." Àti Barlamu sí Josafati: "Ronú" lójoojúmọ́ "pé lónìí ni ìwọ bẹ̀rẹ̀ láti sin Ọlọ́run, lónìí ni ìwọ yóò parí." Agato ti gbé ìgbésí-ayé mímọ́, síbẹ̀síbẹ̀ ó máa ń sọ pé: "Mo bẹ̀rù ikú, nítorí ìdájọ́ Ọlọ́run yàtọ̀ sí ti àwọn ènìyàn."


Ẹsẹ 16: Èmi Yóò Sọ Ìrora Rẹ Di Púpọ̀

ÈMI YÓÒ SỌ DI PÚPỌ̀. -- Ní èdè Hébérù harba arbe, "nípasẹ̀ sísọ di púpọ̀ èmi yóò sọ di púpọ̀," ìyẹn ni pé, èmi yóò sọ di púpọ̀ jùlọ àti dájúdájú jùlọ. Nítorí ìlọ́po yìí túmọ̀ sí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àti dájúdájú.

Ìjìyà mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ni a fi lé obìnrin náà lórí fún ẹṣẹ̀ mẹ́tẹ̀ẹ̀ta rẹ̀. Nítorí ní àkọ́kọ́, nítorí pé ó gbà ejò gbọ́ tí ó ń sọ pé "Ẹ ó dàbí àwọn ọlọ́run," ó gbọ́ pé: "Èmi yóò sọ ìrora rẹ àti oyún rẹ di púpọ̀"; ní ẹ̀kẹ́jì, nítorí pé ó fi ojẹ jẹ èso ẹ̀wọ̀ náà, ó gbọ́ pé: "Nínú ìrora ni ìwọ yóò bí ọmọ"; ní ẹ̀kẹta, nítorí pé ó tàn ọkọ rẹ̀ jẹ, ó gbọ́ pé: "Ìwọ yóò wà lábẹ́ agbára ọkọ rẹ." Bẹ́ẹ̀ ni Rupertu sọ.

"ÌRORA ÀTI OYÚN." -- Ìyẹn ni pé, ìrora oyún. Nítorí ẹ̀dà ọ̀rọ̀ yìí jẹ́ hendiadysi tí ó pọ̀ láàrín àwọn Hébérù, bíi èyí tí Akéwì [Fíjílì] lò pé: "Ó bu wúrà àti ìjánu," ìyẹn ni pé, ó bu ìjánu wúrà.

Àwọn ìrora wọ̀nyí, ṣáájú oyún, ni àìmọ́ àti ìṣàn nǹkan oṣù; nínú oyún fúnra rẹ̀, ìdíkejì ẹ̀ṣọ́ wúndíá, ìtìjú, àti ìdààmú; lẹ́yìn oyún, àìmọ́, òórùn búburú, dídádúró nǹkan oṣù, ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ tí a kò lè dá dúró, ẹrù ọmọ fún oṣù mẹ́sàn-án, rírì, ìgìrípa, àti ewu lọ́pọ̀lọpọ̀, èyí tí Aristoteli sọ nípa rẹ̀ nínú Ìtàn Àwọn Ẹranko, Ìwé 7, orí 4.

NÍNÚ ÌRORA NI ÌWỌ YÓÒ BÍ ỌMỌ. -- Sí ìrora yìí ni ewu ẹ̀mí sábà máa ń dàpọ̀, ti ìyá àti ti ọmọ, ní ti ẹ̀mí àti ti ara; ìrora yìí sì tóbi tó bẹ́ẹ̀ tí obìnrin kan tí ó ti rí i gbà sọ pé: "Oun yóò fẹ́ẹ́ jà fún ẹ̀mí rẹ̀ lábẹ́ ohun ìjà ní ìgbà mẹ́wàá ju kí ó bí ọmọ lẹ́ẹ̀kan." Ìrora yìí nínú obìnrin tóbi ju ti ẹranko èyíkéyìí lọ, nítorí pé ìyàsọ́tọ̀ àwọn ẹ̀yà ara tó so mọ́ra ṣòro jù, gẹ́gẹ́ bí Aristoteli ti kọ́ni (lókè yìí, orí 9). Ní ipò àìlẹ́ṣẹ̀, obìnrin ìbá sá fún ìrora yìí nípasẹ̀ àǹfààní àti ìpèsè Ọlọ́run. Wò ó bí ìdùnnú ẹṣẹ̀ kékeré kan -- ìkùn oyin kan, mo sọ -- ṣe mú gall tó pọ̀ tó, ìrora tó pọ̀ tó wá sórí Efa àti gbogbo àwọn ọmọ rẹ̀!

ÌWỌ YÓÒ WÀ LÁBẸ́ AGBÁRA ỌKỌ RẸ. -- Kì í ṣe bí tẹ́lẹ̀, ní ìfẹ́, ní ayọ̀, pẹ̀lú ìdùnnú àti ìrẹ́pọ̀ àgbàyanu, ṣùgbọ́n ní ọ̀pọ̀ ìgbà ní àìfẹ́, pẹ̀lú ìbanújẹ́ àti ìkọ̀sílẹ̀ ńláǹlà. Nítorí níbí ni ọkọ gba agbára láti da obìnrin rẹ̀ lẹ́kùn àti láti fi ìyà jẹ ẹ́.

Bẹ́ẹ̀ ni Molina sọ. Ní èdè Hébérù ni: "Sí ọ̀dọ̀ ọkọ rẹ̀ ni ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ rẹ̀ yóò wà" (teshukathek), ìyẹn ni pé, ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ rẹ̀, ìrọ̀, tàbí àsápadà; tàbí, gẹ́gẹ́ bí àwọn Àdọ́gọ́ta àti Kaldea ti sọ, "ìyípadà rẹ yóò jẹ́," bí ẹni pé: Ohunkóhun tí o bá fẹ́, dandan ni ìwọ yóò sá padà sí ọ̀dọ̀ ọkọ rẹ, kí o lè rí i gbà tí o sì lè ṣe é ṣẹ. Nítorí náà, bí o bá gbọ́n, jẹ́ kí ojú rẹ máa ṣàkíyèsí ojú, ìtòkasí, àti ìfẹ́ ọkọ rẹ nígbà gbogbo, kí o lè wù ú, kí o lè tẹ̀lé ìfẹ́ rẹ̀, kí o sì fà á mọ́ ọ. Bí o bá gbọ́n, má fẹ́ ohunkóhun bí kò ṣe ohun tí o mọ̀ pé yóò wù ọkọ rẹ; bí o bá nífẹ̀ẹ́ àlàáfíà àti ìsinmi, rò àti gba pẹ̀lú ọkọ rẹ; ṣọ́ra kí o má ṣe tàpá sí ọ̀rá. Rupertu fi kún un pé: "Ìwọ yóò wà lábẹ́ agbára ọkọ rẹ." Ó sọ pé: Èyí jẹ́ òtítọ́ tó bẹ́ẹ̀ tí gẹ́gẹ́ bí òfin Romu, àní láàrín àwọn aláìmọ̀-Ọlọ́run pàápàá, a kò gbà láyè fún obìnrin láti ṣe májẹ̀mú ìpín ohun-ìní láìsí àṣẹ ọkọ rẹ̀; nítorí pé ó wà lábẹ́ ọwọ́ ọkọ rẹ̀, a sọ pé agbára rẹ̀ nínú òfin ti dín kù.

"Òun yóò sì ṣe àkóso rẹ." -- Àkóso yìí ti ọkọ, bí ó bá jẹ́ tí ó tọ́ àti tí ó wọ̀n, jẹ́ ti òfin ẹ̀dá; bí ó bá jẹ́ aláṣẹjù àti adìgunjálè, ó lòdì sí ẹ̀dá; ṣùgbọ́n àwọn méjèèjì wúwo fún obìnrin, ó sì jẹ́ ìjìyà ẹṣẹ̀. Nítorí náà ó lòdì sí ẹ̀dá, ó sì dàbí ohun àjèjì, bí obìnrin bá fẹ́ ṣe àkóso ọkọ rẹ̀.


Ẹsẹ 17: Ilẹ̀ Di Ẹ́gàn Nítorí Iṣẹ́ Rẹ

17. "Nítorí tí o gbọ́ ohùn" -- nítorí pé ìwọ tẹ̀lé aya rẹ dípò Èmi. "Ilẹ̀ di ẹ́gàn nítorí iṣẹ́ rẹ." -- Ṣàkíyèsí pẹ̀lú Adamu, Prokopiu, Abulẹnsi, àti Pereriu pé ilẹ̀ ni Ọlọ́run fi sí ẹ́gàn níbí kì í ṣe pátápátá, bí kò ṣe "nítorí iṣẹ́ rẹ," nítorí pé, fún ìwọ, Adamu, bí o ṣe ń ṣiṣẹ́ àti láàlà lórí rẹ̀, yóò mú èso díẹ̀ jáde, àní nígbà mìíràn ẹ̀gún àti ọ̀gbìn ẹlẹ́gàn, gẹ́gẹ́ bí ó ti ń tẹ̀lé.

Ní ẹ̀kẹ́jì, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ṣáájú ẹṣẹ̀ ilẹ̀ ìbá ti mú ẹ̀gún àti ọ̀gbìn ẹlẹ́gàn jáde ní ẹ̀dá rẹ̀ (èyí tí bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Bede, Rupertu, àti àwọn mìíràn kọ̀, mo ti fi hàn pé ó jẹ́ òtítọ́ jù ní orí 1, ẹsẹ 12), síbẹ̀síbẹ̀ ohun kan náà yẹn ti di ìjìyà ènìyàn ẹlẹ́ṣẹ̀ nísinsìnyí; nítorí pé bí Adamu kò bá ti ṣẹ̀, ó ìbá ti wà láàyè láìsí iṣẹ́ kankan nínú àwọn èso Párádísè (ní ibi ìdùnnú yẹn níbi tí ohun gbogbo ìbá ti ràn ènìyàn lọ́wọ́ tí ó sì tú u nínú, kò sì ìbá sí ohunkóhun tí yóò pa á lára, àti nítorí náà kò ìbá sí ẹ̀gún nínú rẹ̀); ṣùgbọ́n ní ìsinsin yìí, bí ó ṣe ń ṣiṣẹ́ láti parí oúnjẹ fún ara rẹ̀, ó máa ń ka ẹ̀gún àti ọ̀gbìn ẹlẹ́gàn ní ọ̀pọ̀ ìgbà, èyí tí kì í ṣe oúnjẹ fún un bí kò ṣe ohun ìpalára.

Fi kún un ní ẹ̀kẹta pé, nípasẹ̀ ẹṣẹ̀ Adamu yìí àwọn dídára àti ọlọ́ọ̀rọ̀ ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀ ti ilẹ̀ dàbí ẹni pé a dènà rẹ̀ tí ó sì dín kù, nítorí náà ní ìsinsin yìí ó ń mú ẹ̀gún àti ọ̀gbìn ẹlẹ́gàn jáde ní ọ̀pọ̀ ìgbà àti ní ibi púpọ̀ ju bí ó ti ṣe ṣáájú ẹṣẹ̀ lọ; nítorí èyí ni ohun tí ó ṣẹlẹ̀ sí Kaini nígbà tí ó ṣẹ̀, Gẹnẹsisi 4:12. Bẹ́ẹ̀ náà fún àwọn ọmọ Israẹli, nítorí ẹṣẹ̀ wọn, Ọlọ́run sábà máa ń halẹ̀ nípasẹ̀ àwọn Wòlíì pé ọ̀run yóò di idẹ àti ilẹ̀ yóò di irin. Bẹ́ẹ̀ náà lónìí Ọlọ́run sábà máa ń fi àìlera ilẹ̀ jẹ àwọn ìlú àti ìjọba nítorí ẹṣẹ̀ wọn. Nítorí náà Kaldea àti Akuila túmọ̀ rẹ̀ pé, "ilẹ̀ di ẹ́gàn nítorí ìwọ"; Teodoṣiọnu sì sọ pé, "ilẹ̀ di ẹ́gàn nínú ìrékọjá rẹ": nítorí gbòǹgbò abar túmọ̀ sí ìrékọjá.

Níbi tí a ti ṣàkíyèsí ní ẹ̀kẹrin: ọ̀rọ̀ Hébérù ní ìsinsin yìí ní ba'avureka, ìyẹn ni pé, "nítorí ìwọ," gẹ́gẹ́ bí Kaldea àti Akuila ṣe túmọ̀ rẹ̀. Ṣùgbọ́n Fúlgétì tiwa, pẹ̀lú Àdọ́gọ́ta (láti inú èyí tí ó hàn pé ìkà yìí jẹ́ ti àtijọ́, nítorí náà ó jẹ́ gidi jù), ka ba'avodeka, ìyẹn ni pé, "nínú iṣẹ́ rẹ." Nítorí àwọn lẹ́tà resh àti daleth jọra gan-an, tí ìyípadà láti ọ̀kan sí èkejì rọrùn.

Ní ọ̀nà àfiwé, Basili Mímọ́ nínú ìwàásù rẹ̀ Lórí Párádísè sọ pé: "Ródọ̀ ni a so pọ̀ pẹ̀lú ẹ̀gún níbí, ó fẹ́rẹ̀ẹ́ fi ohùn ṣíṣí sọ fún wa pé: Àwọn ohun tí ó dùn mọ́ yín, ẹ̀yin ènìyàn, ni a dàpọ̀ pẹ̀lú ìbànújẹ́. Nítorí ní tòótọ́ nínú àwọn ọ̀ràn ènìyàn bẹ́ẹ̀ ni a ṣètò rẹ̀ pé kò sí èyí tí ó mọ́, bí kò ṣe pé lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ni a fi ìbànújẹ́ lẹ̀mọ́ ayọ̀ àti ìdùnnú, opó-aya sí ìgbéyàwó, àníyàn àti ìṣòro sí bíbí ọmọ, ìṣẹ́yún sí oyún, ìtìjú sí ọ̀lá ayé, àdánù sí àṣeyọrí, àárẹ̀ sí àdùn, àìsàn sí ìlera. Ródọ̀ dára lóòótọ́, ṣùgbọ́n ó ń mú ìbànújẹ́ wá fún mi. Nígbàkígbà tí mo bá rí òdòdó yìí, ẹṣẹ̀ mi ló ń rántí mi, èyí tí nítorí rẹ̀ ni a fi dá ilẹ̀ lẹ́bi láti mú ẹ̀gún àti ọ̀gbìn ẹlẹ́gàn jáde."

"Nínú iṣẹ́ líle ni ìwọ yóò jẹ nínú rẹ̀." -- Ọ̀rọ̀ Hébérù itsabon túmọ̀ sí iṣẹ́ tí a dàpọ̀ pẹ̀lú ìṣòro ńlá, wàhálà, àti ìrora, irú bí iṣẹ́ àgbẹ̀, tí ó sì jẹ́ oríṣiríṣi, ọ̀pọ̀lọpọ̀, àti aláìdúró, tí pẹ̀lú gbogbo rẹ̀ bí ènìyàn ṣe ń tiraka tó, ó le rẹ́ lè pèsè oúnjẹ fún ara rẹ̀ àti àwọn ará rẹ̀.

Isidoru Klariu ṣàkíyèsí pé a fi ìjìyà kọ̀ọ̀kan lé ẹnìkọ̀ọ̀kan ní ọ̀nà tí ó yẹ láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run: ìyẹn ni pé, ejò ti gbé ara rẹ̀ ga ní ìgbéraga; nítorí náà a pàṣẹ fún un láti fi àyà rìn lórí ilẹ̀. Obìnrin ti tọ́ àdùn èso náà wò; nítorí náà a pàṣẹ fún un láti bí ọmọ nínú ìrora. Adamu ti tẹ̀lé aya rẹ̀ ní àìlágbára; nítorí náà a pàṣẹ fún un láti wá oúnjẹ rẹ̀ nínú iṣẹ́ líle. Èyí ni "àjàgà wúwo lórí àwọn ọmọ Adamu, láti ọjọ́ tí wọ́n ti jáde nínú inú ìyá wọn, títí di ọjọ́ ìsinkú nínú ìyá gbogbo ènìyàn," Siraki 40:1. Lábẹ́ àjàgà yìí ni gbogbo wa ń kerora.

"Nínú rẹ̀." -- Ní èdè Hébérù, "ìwọ yóò jẹ ẹ́," ìyẹn ni pé, àwọn ohun tí ó hù àti èso rẹ̀.

18. "Ìwọ yóò sì jẹ ewéko ilẹ̀" -- bí ẹni pé: Kì í ṣe àdùn àti èso Párádísè, kì í ṣe àparò, ẹhoro, ẹran yíyan àti ẹran sísè, bí kò ṣe ewéko ilẹ̀ tí ó rọrùn àti tí ó wà ní ìsàlẹ̀ ni ìwọ yóò jẹ, fún ìwọ̀ntúnwọ̀nsí àti fún ìrònúpìwàdà. Nítorí àwọn Hébérù pe ewéko ilẹ̀ tàbí pápá àwọn ewéko tí ó wọ́pọ̀ àti tí ó rọrùn tí àwọn ẹranko àti ènìyàn jọ ń jẹ. Nítorí nípasẹ̀ ẹṣẹ̀ ènìyàn ti di bí ẹṣin àti kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́: nítorí náà ó yẹ kí ó jẹ oúnjẹ kan náà bí wọn.

Fún ìtumọ̀ àfiwé, wo Kasiani, Àwọn Ìjíròrò, Ìwé 23, orí 11.


Ẹsẹ 19: Nítorí Erùpẹ̀ Ni Ìwọ, Sí Erùpẹ̀ Ni Ìwọ Yóò Padà Sí

19. "Nítorí erùpẹ̀ ni ìwọ, sí erùpẹ̀ ni ìwọ yóò padà sí." -- Àwọn Àdọ́gọ́ta ní pé, "nítorí ilẹ̀ ni ìwọ, sí ilẹ̀ ni ìwọ yóò padà sí." Ènìyàn nítorí náà lẹ́yìn ẹṣẹ̀ ń jìyà lábẹ́ àrùn ẹ̀fọ́ tí a kò lè wò, bí ẹni pé, ìyẹn ni ìjà àti ìbàjẹ́ àwọn ìwà ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ tí ń tako ara wọn, tí ó ń pa á run díẹ̀díẹ̀ tí ó sì ń pa á. Ọ̀rọ̀ Hébérù aphar túmọ̀ sí erùpẹ̀ ní pàtó; ṣùgbọ́n, gẹ́gẹ́ bí mo ti sọ tẹ́lẹ̀, erùpẹ̀ yìí tí a fi dá Adamu ni a dàpọ̀ pẹ̀lú omi, nítorí náà amọ̀ àti ẹrẹ̀ ilẹ̀ ni, nítorí náà ni òkú ènìyàn lẹ́yìn ikú ti ń tuka sí amọ̀. Kí ni ìdí tí o fi gbéraga, ìwọ tí o jẹ́ ilẹ̀ àti eérú? Nínú èyí ó hàn pé ikú fún ènìyàn kì í ṣe ipò ẹ̀dá, bí kò ṣe ìjìyà ẹṣẹ̀. Nítorí náà Augustini Mímọ́ sọ ní gboogi nínú Gbólóhùn 260 pé: "A ti ṣe ènìyàn ní aláìkú: ó fẹ́ di Ọlọ́run; kò pàdánù ohun tí ó jẹ́ gẹ́gẹ́ bí ènìyàn, ṣùgbọ́n ó pàdánù ohun tí ó jẹ́ gẹ́gẹ́ bí aláìkú, àti láti inú ìgbéraga àìgbọràn ni a gbà ìjìyà ẹ̀dá." Ohun kan náà hàn láti inú àwọn ará Romu 5:12 àti Ọgbọ́n Solomọni 2:23. Krisostomu Mímọ́ rò pé ìdájọ́ ikú yìí dín ìyẹn tẹ́lẹ̀ kù: "Nínú iṣẹ́ líle ni ìwọ yóò jẹ nínú rẹ̀." Nítorí bí ìjìyà yìí ṣe wúlò fún wa, Rupertu fi hàn ní ọgbọ́n nínú Ìwé 3, orí 24 àti 25, níbi tí ó ti sọ láàrín ohun mìíràn pé, ní àkọ́kọ́, "kí ènìyàn má ba à mọ̀ ikú búburú ẹ̀mí rẹ̀, kí ó sì sùn ní àlàáfíà nínú àdùn rẹ̀ títí di àfẹ́mọ́jú ìdájọ́ ìkẹyìn, Ọlọ́run fi ikú ara lù ú, kí ó lè jí nípasẹ̀ ìbẹ̀rù dídé rẹ̀ ní kùtùkùtù; nítorí náà ní ẹ̀kẹ́jì, Ó fẹ́ kí ọjọ́ àti wákàtí ikú má mọ̀, èyí tí ó ń mú ènìyàn nímọ̀ nígbà gbogbo àti nímọ̀tara nígbà gbogbo, kì sì í jẹ́ kí ó gbéraga." Ní ẹ̀kẹta, láti ọ̀dọ̀ Plotinu ó kọ́ni pé àánú Ọlọ́run ni pé Ó ṣe ènìyàn ní aríkú, kí wàhálà ayé yìí má ba à jẹ ẹ́ títí láé. Ní ẹ̀kẹrin, Ọlọ́run fẹ́ kí ènìyàn gbé nínú iṣẹ́ líle.

"Ní mímú ọkàn aríkú yára nípasẹ̀ àníyàn, kò sì jẹ́ kí ìjọba Rẹ̀ gbóná ní ọ̀lẹ wúwo."

Bẹ́ẹ̀ ni Rupertu sọ.

Ní ọ̀nà ìwà, kí ni ènìyàn nítorí náà? Gbọ́ ohun tí àwọn aláìmọ̀-Ọlọ́run sọ. Ní àkọ́kọ́, ènìyàn jẹ́ eré ìṣẹ̀lẹ̀, àwòrán àìdúró, dígí ìbàjẹ́, ohun tí àkókò kó lọ, ni Aristoteli sọ; ní ẹ̀kẹ́jì, ènìyàn jẹ́ ẹrú ikú, àrìnrìn-àjò tí ń kọjá lọ; ní ẹ̀kẹta, ó jẹ́ bọ́ọ̀lù tí Ọlọ́run fi ń ṣeré, ni Plautu sọ; ní ẹ̀kẹrin, ó jẹ́ ara aláìlera àti ẹlẹ́gẹ̀, ìhòhò, aláìní ohun ìjà, tí ó nílò ìrànlọ́wọ́ ẹlòmíràn, tí a dá sílẹ̀ sí gbogbo ẹ̀gàn ìṣẹ̀lẹ̀, ni Seneka sọ; ní ẹ̀karùn-ún, ó jẹ́ àdèhùn ìbàjẹ́, ikú alààyè, òkú aláàyè, isà-òkú tí ó ń yí ká, ìbora aṣírí, ni Trisimegisitu sọ; ní ẹ̀kẹfà, ó jẹ́ ojijì àti ojú-ọjọ́ tínrín, ni Sofoklesi sọ; ní ẹ̀keje, ó jẹ́ àlá ojijì, ni Pindaru sọ; ní ẹ̀kẹjọ, ó jẹ́ àjèjì àti àlejò nínú ayé oníṣòro: nítorí kí ni ayé ní ìsinsin yìí bí kò ṣe àpótí ìbànújẹ́, ilé-ìwé àṣìṣe, ọjà àwọn aláyédèrú? gẹ́gẹ́ bí onímọ̀-jinlẹ̀ kan ti sọ.

Kí ni ènìyàn? Gbọ́ ohun tí àwọn olùgbàgbọ́, àwọn olóye, àti àwọn wòlíì sọ. Ní àkọ́kọ́, ènìyàn jẹ́ irúgbìn olóòórùn, àpò ìgbẹ́, oúnjẹ àwọn kòkòrò, ni Bernadi Mímọ́ sọ; ní ẹ̀kẹ́jì, ènìyàn jẹ́ ohun ẹ̀lẹ́yà Ọlọ́run, ni Ọba Zẹno sọ tí ó ń sá nígbà tí ó gbọ́ nípa ìparun àwọn ènìyàn rẹ̀; ní ẹ̀kẹta, ènìyàn jẹ́ ìkùn omi nínú garawa, eṣú, ẹ̀kà ọṣùwọ̀n, ìkùn ìrì kùtùkùtù, koríko, òdòdó, ohun-asán àti àṣán, gẹ́gẹ́ bí Aisaya ti sọ ní orí 40, ẹsẹ 6, 15, 17, 22; ní ẹ̀kẹrin, ó jẹ́ àṣìṣe pátápátá, gẹ́gẹ́ bí Oníkọrin ṣe sọ, Saamu 39:6; ní ẹ̀karùn-ún, ó jẹ́ oníṣẹ́ tí ó ń ṣáájú, ọkọ̀ ojú omi tí ó ń kọjá, ẹyẹ tí ó ń fò, ọfà tí a ta, èéfín, irù-owú, àhù tínrín, àlejò ọjọ́ kan, Ọgbọ́n Solomọni orí 5, ẹsẹ 9; ní ẹ̀kẹfà, ó jẹ́ erùpẹ̀ àti eérú, gẹ́gẹ́ bí Abrahamu ti sọ ní Gẹnẹsisi orí 18, ẹsẹ 27; ní ẹ̀keje, "ènìyàn tí a bí nípasẹ̀ obìnrin, tí ó ń gbé fún ìgbà díẹ̀, ìṣòro lọ́pọ̀lọpọ̀ kún un; ẹni tí ó bí gẹ́gẹ́ bí òdòdó tí a sì tẹ̀, tí ó sì sá bí ojijì, tí kò sì dúró ní ipò kan náà rí," Jobu 14:1. Kọ́ ẹ̀kọ́ nítorí náà, ìwọ ènìyàn, láti kẹ́gàn ara rẹ àti ayé. Gbọ́ ohun tí Augustini Mímọ́ sọ nínú Àwọn Gbólóhùn rẹ̀, Gbólóhùn ìkẹyìn: "O ń yìn ara rẹ nínú ọrọ̀ àti ń gbéraga nínú ọ̀lá àwọn bàbá rẹ, o sì ń yọ̀ nínú ilẹ̀ ìbílẹ̀ rẹ àti ẹwà ara rẹ, àti nínú ọlá tí àwọn ènìyàn ń fi fún ọ: wo ara rẹ, nítorí aríkú ni ìwọ, ilẹ̀ sì ni ìwọ, sí ilẹ̀ ni ìwọ yóò lọ; wo àwọn tí wọ́n ṣáájú rẹ tí wọ́n ti tàn ní ọ̀lá irú bẹ́ẹ̀: nibo ni àwọn tí agbára àwọn ará ìlú ń tẹ̀lé wà? nibo ni àwọn olú-ọba tí a kò lè ṣẹ́gun wà? nibo ni àwọn tí wọ́n ń ṣètò àpéjọ àti àjọ̀dún wà? nibo ni àwọn ẹlẹṣin olóṣó wà? nibo ni àwọn olórí ogun wà? nibo ni àwọn baálẹ̀ adìgunjálè wà? erùpẹ̀ ni ohun gbogbo ní ìsinsin yìí, eérú ni ohun gbogbo ní ìsinsin yìí, nínú ẹsẹ ìwé díẹ̀ nìkan ni ìrántí wọn wà. Wo àwọn ibojì, kí o sì wò, ta ni ẹrú, ta ni ọ̀gá, ta ni aláìní, ta ni ọlọ́rọ̀? ṣàyẹ̀wò, bí o bá lè, ẹlẹ́wọ̀n kúrò lọ́dọ̀ ọba, alágbára kúrò lọ́dọ̀ aláìlera, ẹlẹ́wà kúrò lọ́dọ̀ aláìlẹ́wà. Nítorí náà rántí ẹ̀dá rẹ, má sì gbé ara rẹ ga rí; ìwọ yóò sì rántí bí o bá wo ara rẹ."

Bẹ́ẹ̀ ni Sosima, tí ó padà ní àjọ̀dún Ìṣubú-Dìde, sí ibi tí Maria Mímọ́ ti Ẹjipiti ti bá a pàdé, rí i tí ó dùbúlẹ̀ tí ó sì ti kú, ó sì rí ní ẹ̀gbẹ́ rẹ̀ tí a kọ sí ilẹ̀ pé: "Sin, Abba Sosima, òkú oníṣòro Maria: dá ilẹ̀ padà sí ilẹ̀ àti erùpẹ̀ sí erùpẹ̀." Nítorí pé kò ní ọkọ̀, kìnnìún kan dé, ó sì fi ìkárahun rẹ̀ wa ilẹ̀, ó sì ṣe ibojì tí Sosima sin ara Ẹni Mímọ́ sí.


Ẹsẹ 20: Adamu Sì Pe Orúkọ Aya Rẹ̀ Ní Efa

"Ó pe," lẹ́yìn tí a ti lé e jáde kúrò ní Párádísè: nítorí lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn ẹṣẹ̀ àti ìdájọ́ Ọlọ́run, ni a lé e jáde kúrò ní Párádísè. Èyí nítorí náà jẹ́ ìsọtẹ́lẹ̀ àkókò, tàbí ìṣáájúsọ.

Efa. -- Ní èdè Hébérù ó jẹ́ chavva, ìyẹn ni pé, alààyè, tàbí kúkúrú olùfúnníyè, láti gbòǹgbò chaia, ìyẹn ni pé, ó wà láàyè, "nítorí pé ìyá gbogbo àwọn alààyè ni yóò jẹ́." Nítorí náà àwọn Àdọ́gọ́ta túmọ̀ Efa sí zoe, ìyẹn ni pé, ìyè. Láti inú Hébérù chaia, tàbí chava, ìyẹn ni pé, ó wà láàyè, ni àṣẹ-ọ̀rọ̀ chave, tàbí have, ìyẹn ni pé, wà láàyè -- tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ ẹni tí ó ń kí àti tí ó ń dúrà fún, tí ó dọ́gba pẹ̀lú Gíríìkì chaire, hygiaine. Fún have àwọn Látìnì sọ ave; àwọn ará Katasí sì sọ havo. Nítorí náà ìlà Plautu yẹn nínú Poenulu: "Havo (ìyẹn ni pé, ẹ kú, ẹ ń lẹ), àwọn ará ìlú wo ni yín? tàbí nínú ìlú wo ni ẹ ti wá?" Bẹ́ẹ̀ ni Serariu tiwa sọ lórí Josua orí 2, ìbéèrè 25.

Ṣàkíyèsí pé àwọn Rábì ti fi àmì ohùn tí kò tọ́ sí chavva: nítorí ó yẹ kí a fi àmì àti kí a ka sí Cheva, tàbí Heva; nítorí bẹ́ẹ̀ ni àwọn Àdọ́gọ́ta, Fúlgétì tiwa, àti àwọn mìíràn ti ka rẹ̀. Bẹ́ẹ̀ ni àwọn Rábì ní àìmọ̀ ka Cores dípò Kírúsì, àti Dariaves dípò Daríúsì.

Nípasẹ̀ orúkọ yìí Efa, Adamu tù ara rẹ̀ àti aya rẹ̀ nínú, tí Ọlọ́run ti dá lẹ́bi sí ikú, pé nípasẹ̀ Efa yóò bí àwọn ọmọ alààyè, tí nínú wọn àwọn pẹ̀lú, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n máa kú, wọ́n yóò ṣì máa wà láàyè títí, bí ẹni pé, gẹ́gẹ́ bí àwọn òbí nínú àwọn ọmọ wọn.

Nítorí náà Efa jẹ́ àwòrán Wúndíá Maria olùbùkún, ẹni tí ó jẹ́ ìyá àwọn alààyè, kì í ṣe pẹ̀lú ìyè àkókò bí kò ṣe pẹ̀lú ìyè tẹ̀mí àti àìnípẹ̀kun ní ọ̀run. Bẹ́ẹ̀ ni Epifaniu Mímọ́ sọ, Ẹ̀ṣọ̀ 78. Nítorí náà ìyá tí ó dára jù ni Maria ju Efa lọ. Nítorí Efa jẹ́ àti lè pè ní ìyá gbogbo ènìyàn, àwọn tí ń kú àti àwọn alààyè. Nítorí náà Lira àti Abulẹnsi sọ pé: Efa túmọ̀ sí ìyá gbogbo ènìyàn, kì í ṣe lásán, bí kò ṣe àwọn tí ń gbé ní ìṣòro àti agara nínú ayé ikú yìí. Nítorí náà àwọn kan ní ìwà mímọ́ rò pé a pe Efa ní ọ̀nà tí ó yẹ, bí ẹni pé orúkọ yìí ń tọ́ka sí ìkẹ́dùn àwọn ìkókó tí a bí láti ọ̀dọ̀ Efa: nítorí ọmọ ọkùnrin tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ bí máa ń ké "a" ní ìkẹ́dùn rẹ̀, obìnrin sì máa ń sọ "e," bí ẹni pé: Jẹ́ kí gbogbo àwọn tí a bí láti ọ̀dọ̀ Efa sọ "e" tàbí "a." Síwájú sí i, Eva nípasẹ̀ ìyípadà àti gígé kúrú ní èdè Látìnì jẹ́ ve ("ègbé"); nípasẹ̀ ìyípadà nìkan ó jẹ́ ave ("ẹ kú"), èyí tí Angẹli Agba Gabrieli mú wá fún Wúndíá olùbùkún ní ìkíni.


Ẹsẹ 21: Ọlọ́run Ṣe Aṣọ Awọ Fún Adamu Àti Aya Rẹ̀

Ṣàkíyèsí níbí ìwà ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ ti bìlísì àti ti Ọlọ́run; bìlísì ń kọlù ènìyàn pẹ̀lú ìdùnnú kékeré kan, lẹ́yìn náà lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ó fi í sílẹ̀ tí ó dùbúlẹ̀ nínú ìjìnlẹ̀ ìṣòro àti ìdààmú, tí ó di ohun ìṣòro fún gbogbo àwọn tí ó rí i: ṣùgbọ́n Ọlọ́run wá ránnilọ́wọ́ àní fún ọ̀tá Rẹ̀ ẹlẹ́ṣòro, Ó wọ̀ ọ́ ní aṣọ tí Ó sì bo ó. Orijẹni níbí kò lóye aṣọ awọ gidi, bí kò ṣe àwọn ara ẹran-ara àti aríkú, tí a fi wọ̀ Adamu àti Efa lẹ́yìn ẹṣẹ̀; nítorí ó jẹ́ ohun ẹ̀lẹ́yà, ó sọ, láti pè Ọlọ́run ní alápata Adamu àti aláṣọ awọ. Ṣùgbọ́n àṣìṣe ni èyí: nítorí àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ni a gbọdọ̀ gba ní ìtàn àti gẹ́gẹ́ bí lẹ́tà wọn, bí wọ́n ti ń dún, gẹ́gẹ́ bí Augustini Mímọ́ ti kọ́ni nínú Ìwé 11 ti Lórí Gẹnẹsisi Gẹ́gẹ́ Bí Ó Ti Rí, orí 39, àní Orijẹni fúnra rẹ̀ nínú Ìwàásù 6 lórí Lefitiku: "Pẹ̀lú irú aṣọ bẹ́ẹ̀, ó sọ pé, ó yẹ kí ẹlẹ́ṣẹ̀ wọ̀ (ìyẹn ni aṣọ awọ), tí yóò jẹ́ àmì ikú tí ó gba láti inú ẹṣẹ̀ àkọ́kọ́, àti ti aláìlera tí ó wá láti ìbàjẹ́ ara." Teodoru ti Heraklea àti Genadiu rò pé èpo igi ni a pè ní awọ níbí, àti pé a ṣe aṣọ Adamu lára àwọn wọ̀nyí. Ṣùgbọ́n Teodorettu da èyí lẹ́bi ní ọ̀nà tí ó yẹ nínú Ìbéèrè 39. Ọlọ́run kò dá àwọn awọ wọ̀nyí láti inú ohun-asán, gẹ́gẹ́ bí Prokopiu ti sọ, bí kò ṣe pé Ó jẹ́ kí a bọ́ wọn kúrò lára àwọn ẹranko tí a pa nípasẹ̀ iṣẹ́ àwọn angẹli (nítorí Ọlọ́run kò dá oríṣìí méjì kan nìkan nínú irú kọ̀ọ̀kan, gẹ́gẹ́ bí Teodorettu ti sọ, bí kò ṣe pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ ni Ó dá ní ìbẹ̀rẹ̀); tàbí Ó yí wọn padà lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ tí Ó sì ṣe wọ́n láti ibòmíràn.

Lẹ́ẹ̀kan sí i, lóye àwọn awọ níbí gẹ́gẹ́ bí ti ẹ̀dá, ìyẹn ni pẹ̀lú irun àti ìwọ̀: nítorí èyí ni Hébérù or àti Látìnì pelliceas ń túmọ̀ sí; èyí sì jẹ́ ní àkọ́kọ́, kí aṣọ wọ̀nyí lè ṣiṣẹ́ fún Adamu àti Efa ní ìgbà ooru àti ìgbà òtútù nípasẹ̀ yíyí wọn padà nìkan. Ní ẹ̀kẹ́jì, nítorí kì í ṣe fún ọṣọ́ ni a fún wọn, bí kò ṣe fún àìníláàánú, ìyẹn ni láti bo ìhòhò wọn àti láti dáàbò bò wọ́n lọ́wọ́ ẹ̀fúùfù. Ní ẹ̀kẹta, nítorí aṣọ wọ̀nyí jẹ́ àmì kì í ṣe ìtìjú nìkan, bí kò ṣe pẹ̀lú ìwọ̀ntúnwọ̀nsí, ìwẹ̀wẹ̀, àti ìrònúpìwàdà. Kì í ṣe pẹ̀lú aṣọ aláwọ̀ àlùkò, kì í ṣe pẹ̀lú aṣọ ọ̀gbọ̀, bí kò ṣe pẹ̀lú awọ bí aṣọ ẹ̀wù ìyà ni Ọlọ́run fi wọ̀ àwọn ènìyàn lẹ́yìn ẹṣẹ̀, láti kọ́ni pé aṣọ tiwa yẹ kí ó rọrùn bẹ́ẹ̀ náà. Nítorí náà àwọn ọmọ-ogun ogójì tí wọ́n jẹ́ Ajẹ́rìíkú Mímọ́ nínú àkọsílẹ̀ Basili Mímọ́, tí baálẹ̀ gbà ní ìhòhò, tí a sì sọ sínú adágún yìnyín láti pa wọ́n nípasẹ̀ òtútù rẹ̀, fi ohùn yìí mú ara wọn lókun pé: "Kì í ṣe aṣọ ni àwa ń bọ́, wọ́n sọ pé, bí kò ṣe ènìyàn àtijọ́ tí ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ti ba jẹ́; a dúpẹ́ lọ́wọ́ Rẹ, Olúwa, pé pẹ̀lú aṣọ yìí, a tún lè bọ́ ẹṣẹ̀ kúrò: nítorí ejò ni ìdí tí a fi wọ̀ ọ́, ṣùgbọ́n nítorí Kristi ni àwa ń bọ́ ọ." Bẹ́ẹ̀ ni, tí wọ́n fẹ́rẹ̀ẹ́ kú nípasẹ̀ òtútù, a fi wọ́n sínú iná, nígbà tí àwọn angẹli láti ọ̀run ń ṣàfihàn adé ìṣẹ́gun wọn. Ní ẹ̀kẹrin, aṣọ wọ̀nyí tí a ṣe láti inú awọ àwọn ẹranko tí ó ti kú rán Adamu létí pé ẹ̀ṣẹ̀ ikú ni òun jẹ́. Bẹ́ẹ̀ ni Augustini Mímọ́ sọ, nínú Ìwé 2 Lórí Gẹnẹsisi Lòdì sí Àwọn Manikeu, orí 21, Alkuinu, àti àwọn mìíràn.

Ní ọ̀nà àpèjúwe, Adamu tí a wọ̀ ní aṣọ jẹ́ àwòrán Kristi, ẹni tí bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó mọ́ àti mímọ́, síbẹ̀ ó fẹ́ láti wọ̀ awọ, ìyẹn ni pé, láti wọ̀ àwọn ẹṣẹ̀ wa, nígbà tí a rí i ní ìrísí ènìyàn, a ṣe é ní àwòrán ara ẹlẹ́ṣẹ̀. Kí ni ìdí tí ìwọ fi ń gbéraga nínú aṣọ sílíkì, ìwọ ènìyàn? Nítorí aṣọ jẹ́ àmì àti èèwọ̀ ẹṣẹ̀; gẹ́gẹ́ bí ìdè, gẹ́gẹ́ bí ẹ̀wọ̀n, yálà ti irin tàbí ti idẹ, jẹ́ àmì àti àdèhùn àwọn olè àti àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀. Irú bẹ́ẹ̀ ni aṣọ àwọn Sẹnétọ̀ àkọ́kọ́ ti Romu, èyí tí Propertiu kọ nípa rẹ̀ pé:

"Ilé ìgbìmọ̀, tí ó ń tàn ní ìsinsin yìí ní gíga pẹ̀lú àwọn Sẹnétọ̀ aláṣọ aláwọ̀ àlùkò, mú àwọn bàbá aláṣọ awọ oníọkàn ìgbèríko."


Ẹsẹ 22: Wò Ó, Adamu Ti Di Bí Ọ̀kan Nínú Àwa

"Èyí," ni Augustini Mímọ́ sọ nínú Ìwé 2 Lórí Gẹnẹsisi Lòdì sí Àwọn Manikeu, orí 22, "a lè lóye rẹ̀ ní ọ̀nà méjì: yálà ọ̀kan nínú àwa, bí ẹni pé òun fúnra rẹ̀ jẹ́ Ọlọ́run, èyí tí ó jẹ́ ti ẹ̀gàn, gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó sọ pé: Ọ̀kan nínú àwọn Sẹnétọ̀, ìyẹn ni pé, Sẹnétọ̀; tàbí nítòótọ́, nítorí pé òun fúnra rẹ̀ ìbá ti jẹ́ Ọlọ́run, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé nípasẹ̀ àǹfààní Ẹlẹ́dàá rẹ̀, kì í ṣe nípasẹ̀ ẹ̀dá, bí ó bá ti fẹ́ dúró lábẹ́ agbára Rẹ̀: bẹ́ẹ̀ ni a sọ, nínú àwa, gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó sọ pé, Nínú àwọn Kọ́nsúlì tàbí àwọn Prókọ́nsúlì, ẹni tí kò ṣì jẹ́ ọ̀kan mọ́." Lẹ́yìn náà Augustini Mímọ́ fi kún un pé: "Ṣùgbọ́n fún kí ni ó ti di bí ọ̀kan nínú àwa? Fún ìmọ̀, ìyẹn ni pé, ti ìdámọ̀ rere àti búburú, kí ènìyàn yìí lè kọ́ nípasẹ̀ ìrírí nígbà tí ó ń rí búburú tí Ọlọ́run mọ̀ nípasẹ̀ ọgbọ́n: kí ó sì kọ́ nípasẹ̀ ìjìyà rẹ̀ pé agbára Olódùmarè, tí kò fẹ́ gbà nígbà tí ó ní ìdùnnú tí ó sì gbà, ni a kò lè yẹra fún." Ìtumọ̀ àkọ́kọ́ ni ó jẹ́ gidi jù: nítorí gbólóhùn "ó ti di" béèrè rẹ̀. Nítorí náà ìrònú-yẹ̀yẹ́ àti ẹ̀gàn ni, bí ẹni pé: Adamu fẹ́ di bí Àwa nípasẹ̀ jíjẹ èso -- wò ó bí ó ti di aláìjọra; ó fẹ́ mọ rere àti búburú -- wò ó sínú àìmọ̀ ìjìnlẹ̀ wo ni ó ti ṣubú. Bẹ́ẹ̀ ni Genadiu, Teodorettu, àti Rupertu sọ, ẹni tí ó sọ pé: "Adamu ti di bí ọ̀kan nínú àwa, bẹ́ẹ̀ ni àwa kì í ṣe Mẹ́talókan mọ́ bí kò ṣe Mẹ́rinlókan: bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kì í ṣe pẹ̀lú Ọlọ́run ni ó fẹ́ di Ọlọ́run, bí kò ṣe lòdì sí Ọlọ́run." Àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ni ti Ọlọ́run Bàbá kì í ṣe sí àwọn angẹli, gẹ́gẹ́ bí Oleasita àti Abulẹnsi ti sọ, bí kò ṣe sí Ọmọ àti Ẹ̀mí Mímọ́, gẹ́gẹ́ bí ó ti hàn, àní Abulẹnsi fúnra rẹ̀ lóye bẹ́ẹ̀ nínú orí 13, Ìbéèrè 486.

"Ní ìsinsin yìí nítorí náà" -- fi kún un pé: a gbọdọ̀ ṣọ́ra, tàbí a gbọdọ̀ lé e jáde kúrò ní Párádísè. Ìdákẹ́-lójú ni èyí (ìdánudúró àfọ̀mọ́kànrò).

"Kí ó sì wà láàyè títí ayé" -- bí kò ṣe jẹ́ kí ó kú, gẹ́gẹ́ bí ìdájọ́ tí a dá sí i ní orí 2, ẹsẹ 17; ikú yìí jẹ́ ìjìyà fún ènìyàn, ó sì jẹ́ gígé ìjìyà kúrú; nítorí àṣà Ọlọ́run ni, ni Krisostomu Mímọ́ sọ níbí, pé ní jíjẹ àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ níyà kò kéré ju ní ṣíṣe àǹfààní, Ó ń fi ìpèsè Rẹ̀ sí wa hàn, gẹ́gẹ́ bí Rupertu ti sọ: "Nítorí pé ènìyàn jẹ́ aláàánú, jẹ́ kí ó tún jẹ́ ti àkókò, kí ó sì má jọ Ọlọ́run àti bìlísì: nítorí Ọlọ́run jẹ́ àìnípẹ̀kun àti aládùn, tí Tirẹ̀ jẹ́ ìdùnnú àìnípẹ̀kun, àìnípẹ̀kun aládùn: nínú àwọn méjì wọ̀nyí, ìdùnnú ni bìlísì pàdánù; ṣùgbọ́n àìnípẹ̀kun ni kò pàdánù, tí tirẹ̀ sì jẹ́ ìṣòro àìnípẹ̀kun, àìnípẹ̀kun alámòrè. Jẹ́ kí a ṣàánú ènìyàn, ni Ọlọ́run sọ; nítorí pé ó ti pàdánù ìdùnnú, jẹ́ kí a tún gba àìnípẹ̀kun lọ́wọ́ ẹni ìṣòro náà; kí ó má ba à jẹ́ bí ọ̀kan nínú Àwa ní ọ̀nà kan. Ìdùnnú àìnípẹ̀kun ni Tiwa, àìnípẹ̀kun aládùn; jẹ́ kí tirẹ̀ jẹ́ ìṣòro àkókò, tàbí àkókò alámòrè, lẹ́yìn náà ni a ó ṣètò àìnípẹ̀kun sí padà fún un nígbà tí ìdùnnú bá ti padà."


Ẹsẹ 23: Ó Sì Lé E Jáde Kúrò Ní Párádísè

Ní èdè Hébérù ó jẹ́ yeshallachehu nínú ìlò piel, ìyẹn ni pé, Ó lé e jáde, Ó lé e kúrò. Àwọn Àdọ́gọ́ta fi kún un pé, "Ó sì gbé e sí ìkejì," tàbí ní ojú iwájú (nítorí èyí ni ìtumọ̀ apenanti) Párádísè, ìyẹn ni pé kí nípasẹ̀ wíwòó ó máa sọ̀fọ̀ fún ohun rere tí ó pàdánù nígbà gbogbo kí ó sì ronúpìwàdà kíkankíkan.

Ṣàkíyèsí: Ọlọ́run rán Adamu jáde nípasẹ̀ angẹli kan, tí ó yá mú un ní ọwọ́, gẹ́gẹ́ bí Rafaeli ti mú Tobía; tàbí tí ó gbá a lọ, gẹ́gẹ́ bí a ti gbá Habakuku kúrò ní Judía lọ sí Bábẹ́lì láti mú oúnjẹ fún Danieli. Bẹ́ẹ̀ ni Augustini Mímọ́ àti Abulẹnsi sọ, ẹni tí ó fi kún un pé angẹli gbé Adamu kúrò ní Párádísè lọ sí Hebroni, níbi tí a ti dá a, tí ó gbé, tí a sì sin ín lẹ́yìn náà.

A lè béèrè pé ní ọjọ́ wo ni èyí ṣẹlẹ̀? Abulẹnsi rò pé Adamu ṣẹ̀ tí a sì lé e jáde kúrò ní Párádísè ní ọjọ́ kejì lẹ́yìn ìdá rẹ̀, ìyẹn ni pé, ní ọjọ́ Ìsinmi. Pereriu sọ pé ní ọjọ́ kẹjọ, àti pẹ̀lú ète yìí, pé kí ó rí ipò ìdùnnú yẹn ní Párádísè ní àárín ọjọ́ díẹ̀. Àwọn mìíràn sọ pé ní ọjọ́ ogójì: nítorí náà Kristi gbàwẹ̀ fún iye ọjọ́ kan náà, ìyẹn ni ogójì ọjọ́, fún ojẹ yìí ti Adamu. Àwọn mìíràn sọ pé ní ọdún 34, gẹ́gẹ́ bí Kristi ti gbé ọdún 34, tí ó sì san ẹṣẹ̀ yìí.

Ṣùgbọ́n ní ọ̀nà tí ó wọ́pọ̀ àwọn Bàbá Ìjọ -- Ireneu Mímọ́, Kírílù, Epifaniu, Sarugẹnsi, Efremu, Filoksẹnu, Basefa, àti Diodoru gẹ́gẹ́ bí Pereriu ti sọ -- fi lélẹ̀ pé Adamu ṣẹ̀ ní ọjọ́ kan náà tí a ti dá a, ọjọ́ kẹfà, Ọjọ́ Jimọ́; àní ní wákàtí kan náà tí Kristi kú lórí àgbélébù ní ìta Jerusalẹmu tí Ó sì dá olè náà àti gbogbo wa padà sí Párádísè. Ìlànà Ìwé Mímọ́ ṣe àtìlẹ́yìn fún èrò yìí: nítorí láti ẹsẹ 8 ó hàn pé àwọn nǹkan wọ̀nyí ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn ọ̀sán, nígbà tí ooru ń dín kù tí afẹ́fẹ́ pẹ̀lẹ́pẹ̀lẹ́ sì ń fẹ́. Ìlára bìlísì náà ṣe àtìlẹ́yìn, tí kò jẹ́ kí Adamu dúró pẹ́. Àti pípé ẹ̀dá tí a fi dá Adamu ṣe àtìlẹ́yìn fún un, nípasẹ̀ èyí tí òun, bí angẹli, yanjú lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ tí ó sì yan ọ̀nà kan tàbí èkejì. Ní ìparí, bí ó bá ti wà ní Párádísè fún ìgbà pípẹ́, dájúdájú ó ìbá ti jẹ nínú igi ìyè. Gẹ́gẹ́ bí Kristi ti yan láti jẹ àgbélébù ní ibi kan náà, ìyẹn ni Òkè Kalfari, níbi tí a ti sin Adamu: bẹ́ẹ̀ ni Òun fúnra Rẹ̀ fi àmì sí ọjọ́ ẹṣẹ̀ àti ìgbèkùn wa, láti san àti láti gbà àdánù ọjọ́ yẹn sílẹ̀.

Efremu Mímọ́ (gẹ́gẹ́ bí Basefa ti sọ, ní ìparí Ìwé 1 Lórí Párádísè); Filoksẹnu àti Jakọbu Sarugẹnsi fi kún un pé a dá Adamu ní wákàtí kẹsàn-án òwúrọ̀ tí a sì lé e jáde kúrò ní Párádísè ní wákàtí kẹta ìrọ̀lẹ́, àti nítorí náà ó wà ní Párádísè fún wákàtí mẹ́fà péré.


Ẹsẹ 24: Kérúbù Àti Idà Iná

"Ó sì fi Kérúbù sí iwájú Párádísè ìdùnnú, àti idà iná tí ń yí ká." -- A lè béèrè pé: Ta ni àwọn Kérúbù, kí ni idà yìí sì jẹ́?

Ní àkọ́kọ́, Tertuliani nínú Ìwé Ìdáhùn rẹ̀, àti Tomasi Mímọ́, II-II, Ìbéèrè 165, àpólà ìkẹyìn, rò pé ó jẹ́ àgbègbè gbígbóná janjan, tí a kò lè kọjá lọ nítorí ooru rẹ̀, tí Ọlọ́run, wọ́n sọ, fi sí àárín àwọn àgbègbè tiwa àti Párádísè.

Ní ẹ̀kẹ́jì, Lira àti Tostatu sọ pé iná tí ó yí Párádísè ká ní gbogbo ẹ̀gbẹ́ ni èyí. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn Bàbá Ìjọ tí a ó dárúkọ ní ìparí orí yìí rò bẹ́ẹ̀ náà.

Ní ẹ̀kẹta, Teodorettu àti Prokopiu rò pé mormolykia ni wọ́n -- àwọn ohun ẹ̀rù kan, bíi àwọn ohun ìdẹ́rùba tí a ń fi lòdì sí àwọn ẹyẹ nínú ọgbà.

Ṣùgbọ́n mo sọ pé gbogbo àwọn nǹkan wọ̀nyí ni a gbọdọ̀ gba ní gẹ́gẹ́ bí lẹ́tà wọn, bí wọ́n ti ń dún, ìyẹn ni pé àwọn angẹli láti inú ìtò Kérúbù ni a fi sí iwájú Párádísè, láti dí ẹnu-ọ̀nà rẹ̀ fún Adamu àti àwọn ènìyàn, àti pẹ̀lú fún àwọn bìlísì, kí àwọn bìlísì fúnra wọn má ba à wọ Párádísè, kí wọ́n sì ya èso igi ìyè, kí wọ́n sì fi fún àwọn ènìyàn, pẹ̀lú ṣíṣe ìlérí àìkú fún wọn, kí nípasẹ̀ ọ̀nà yìí wọ́n lè fa wọ́n sí ìfẹ́ àti ìjọ́sìn fún ara wọn. Bẹ́ẹ̀ ni Krisostomu Mímọ́, Augustini, Rupertu, àti àwọn mìíràn sọ.

Ṣàkíyèsí ní àkọ́kọ́: Ìṣọ́ Párádísè ni a fi fún Kérúbù dípò àwọn Ìtẹ́, Agbára, tàbí Àṣáájú, nítorí pé Kérúbù ni wọ́n ṣọ́ra jùlọ àti ṣakíyèsí jùlọ; nítorí náà a pe wọ́n ní Kérúbù láti inú ìmọ̀, nítorí náà wọ́n yẹ jùlọ láti gbẹ̀san fún mímọ̀-gbogbo-nǹkan Ọlọ́run, èyí tí Adamu ti fẹ́. Nínú èyí ó hàn pé àwọn angẹli gíga pẹ̀lú ni a máa ń rán sí ayé, gẹ́gẹ́ bí mo ti fi hàn ní Heberu 1, ẹsẹ ìkẹyìn.

Ṣàkíyèsí ní ẹ̀kẹ́jì: Àwọn Kérúbù wọ̀nyí dàbí ẹni pé wọ́n wọ ìrísí ènìyàn; nítorí wọ́n mú idà iná tí ń yí sí gbogbo ẹ̀gbẹ́, kí wọ́n lè fi lu àwọn tí yóò gbìyànjú láti wọ Párádísè.

Ṣàkíyèsí ní ẹ̀kẹta: Fún "idà iná" Hébérù ní lahat hacherev, ìyẹn ni pé, "iná idà náà." Nítorí náà kò dájú bóyá idà yìí jẹ́ iná tí ó ní ìrísí àti àwòrán idà, tàbí bóyá ó jẹ́ idà lóòótọ́, ṣùgbọ́n tí ó ń jó pẹ̀lú iná, tí ó ń tàn, tí ó sì dàbí ẹni pé ó ń mú iná jáde.

Ṣàkíyèsí ní ẹ̀kẹrin: A mú idà yìí kúrò tí ó sì dáwọ́ dúró, gẹ́gẹ́ bí àwọn Kérúbù náà, nígbà tí Párádísè parí, ìyẹn ni nínú Ìkún-omi ńlá.

Ní ọ̀nà àpèjúwe, gẹ́gẹ́ bí Ambrosu Mímọ́ ti sọ lórí ẹsẹ Saamu 119 yẹn pé, "San ẹrú Rẹ ní ẹ̀san, èmi yóò sì yè," àti Rupertu nínú Ìwé 3, orí 32, idà iná yìí jẹ́ iná Ilẹ̀ Ìwẹ̀nùmọ́, tí Ọlọ́run fi sí iwájú Párádísè ọ̀run fún àwọn tí ó ń kú tí a kò tíì wẹ̀ mọ́ pátápátá ní ayé yìí; láti ibẹ̀ sì ni Kérúbù, ìyẹn ni àwọn angẹli, mú àwọn ẹ̀mí tí a ti wẹ̀ mọ́ pátápátá lọ sí Párádísè, ìyẹn ni sí ọ̀run. Àní pé, Ambrosu Mímọ́, Orijẹni, Laktantiu, Basili, àti Rupertu láti inú ẹsẹ yìí rò pé a fi iná sí iwájú ọ̀run tí gbogbo ẹ̀mí, àní ti Peteru Mímọ́ àti Paulu Mímọ́, gbọdọ̀ kọjá lẹ́yìn ikú, kí a lè dán wọn wò nípasẹ̀ rẹ̀, àti bí a bá rí wọn tí wọn kò mọ́, kí a lè wẹ̀ wọn mọ́ nípasẹ̀ rẹ̀, nípa èyí tí mo sọ ní Kọrinti Kìíní 3:15.

Ní ọ̀nà ìwà ṣàkíyèsí: Ìjìyà mẹ́fà ni a fi lé Adamu (pẹ̀lú Efa) àti àwọn ìran rẹ̀ lórí, tí ó bá àwọn ẹṣẹ̀ mẹ́fà rẹ̀ mu dáradára: ẹṣẹ̀ àkọ́kọ́ rẹ̀ jẹ́ àìgbọràn -- nítorí èyí ó rí ìṣọ̀tẹ̀ ara àti ìmọ̀-ọ́kàn; ẹṣẹ̀ ẹ̀kẹ́jì rẹ̀ jẹ́ ojẹ -- nítorí èyí ni a fi iṣẹ́ líle àti ààrẹ̀ jẹ ẹ́ níyà. "Nínú ọ̀gùṣẹ̀ ojú rẹ ni ìwọ yóò fi jẹ oúnjẹ rẹ"; ẹṣẹ̀ ẹ̀kẹta rẹ̀ jẹ́ olè jíjà èso -- nítorí èyí ni a fi ìrora ara jẹ ẹ́ níyà, ìyẹn ni ebi, ọ̀rùngbẹ, òtútù, ooru, àìsàn, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. "Èmi yóò sọ ìrora rẹ di púpọ̀"; ẹṣẹ̀ ẹ̀kẹrin rẹ̀ jẹ́ àìlóòótọ́, nípasẹ̀ èyí tí kò gbà Ọlọ́run gbọ́ tí ó sì gbà bìlísì gbọ́ -- nítorí èyí ni a fi ikú jẹ ẹ́ níyà, nípasẹ̀ èyí tí ẹ̀mí ń kúrò tí ó sì ń yà kúrò nínú ara; ẹṣẹ̀ ẹ̀karùn-ún rẹ̀ jẹ́ àìmọpẹ́ -- nítorí èyí ó yẹ kí a gba ohun-ìní rẹ̀ lọ́wọ́ rẹ̀, tí ó ti gba lọ́wọ́ Ọlọ́run, kí a sì sọ ọ́ di eérú. "Erùpẹ̀ ni ìwọ, sí erùpẹ̀ ni ìwọ yóò padà sí"; ẹṣẹ̀ ẹ̀kẹfà rẹ̀ jẹ́ ìgbéraga -- nípasẹ̀ èyí ó yẹ kí a gba Párádísè, ọ̀run, àti àwọn ará ọ̀run lọ́wọ́ rẹ̀, kí a sì sọ ọ́ sínú ọ̀run àpàádì.

Láti inú ohun tí a ti sọ ó hàn pé ẹṣẹ̀ Adamu, bí o bá wo irú àkọ́kọ́ àti pàtó ti ẹṣẹ̀ náà, kì í ṣe ẹṣẹ̀ tí ó búburú jùlọ nínú gbogbo: nítorí àìgbọràn sí òfin aṣẹ Ọlọ́run ni, àti ohun tí ó búburú ju èyí lọ ni ọ̀rọ̀ búburú sí Ọlọ́run, ìkórìíra Ọlọ́run, àti àìrònúpìwàdà aláìfàsẹ́yìn, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Nítorí náà Ariu, Lúdà, Judasi, àti àwọn mìíràn ṣẹ̀ ju Adamu lọ. Ṣùgbọ́n bí o bá wo àdánù tí ó tẹ̀lé ẹṣẹ̀ yìí, ẹṣẹ̀ Adamu ni ó búburú jùlọ nínú gbogbo: nítorí nípasẹ̀ rẹ̀ ó pa ara rẹ̀ àti gbogbo àwọn ìran rẹ̀ run, àti nítorí náà ẹnikẹ́ni tí a bá dá lẹ́bi, nítorí ẹṣẹ̀ yìí ni a dá a lẹ́bi yálà ní tààrà tàbí kò tààrà; nítorí ìdí yìí ni a lè pe ẹṣẹ̀ yìí ní aláìjẹ́-dáríjì, nítorí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ àti ìjìyà rẹ̀ kọjá lọ sí gbogbo àwọn ìran rẹ̀, èyí tí a kò sì lè dáríjì tàbí dènà ní ọ̀nà èyíkéyìí.